Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhờ giúp UPS Santak C1K ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi Thanh Ng Xem bài viết

Hy vọng có bạn nào có điều kiện và khả năng thử lấy nguồn pin mặt trời cắm vào nguồn ATX thì sẽ trả lời các gút mắc nầy.
    Cả 2 đều đúng bác xem cách đấu nối hệ pin với in vẹc tơ thì rõ ràng ngay .

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
      Cháu thấy chú thanh ngờ cẩn thận quá ạ. Nguồn xung dải áp nó rất là rộng ạ. Ví dụ là nó chạy từ 200v dc đến 350v dc. Và mỗi tấm pin áp ra max là 40v như vậy sẽ cần 350v/40 = 8 tấm pin ạ. Áp min của mỗi tấm là36v thì 8 tấm x 36v = 288v dc thoải mái cho nguồn xung chạy ạ. Còn về dòng điện thì pin khi đầy nắng cung cấp dòng đến vô cùng hàng nghìn tỉ ampe càng tốt ạ nguồn xung vẫn chỉ ăn số ampe nó cần ạ. Khi nắng ít không đủ dòng cho nguồn xung ăn thì sẽ bị sụt áp và ups sẽ làm nhiệm vụ của nó ạ. Cháu chẳng thấy có vấn đề gì không ổn ở đây mà các chú cứ lùng nhùng mãi ạ. Thôi cháu phải chông mâm cỗ cúg rằm đây ạ. Các chú chắc giờ này có khi đang ăn nhậu say xỉn rùi ấy...
      Còn Mèo mà trông mâm cỗ chắc ăn vụng kềnh bụng ra rồi ấy nhể hehe

Comment

Nguyên văn bởi vn00426941 Xem bài viết
        Ace cho mình hỏi là mình định dùng điện áp DC của tấm pin năng lượng mặt trời cung cấp DC tầm 220 V cho cái UPS chạy khi cúp điện thì có được không vậy nhỉ ? Vì thấy bên trong nó có mấy cái biến áp xung. Mà nguồn xung máy tính mình thấy nó lấy điện áp AC 220 V rồi cũng nắn ra DC rồi mới tạo điện áp ra cung cấp cho tải. Cái UPS nó có sử dụng nguồn xung như nguồn máy tính k vậy ace ?
        có thể bạn hiểu sai về cái UPS rồi , UPS chỉ có nhiệm vụ chuyển nguồn 220VAC ra cho tải khi nguồn điện lưới đủ áp danh định cho từng loại máy , nằm trong khoảng 190vac đến 240vac , và xạc điện cho bình ắc quy dự trữ , công suất xạc tùy theo dung lượng bình điện , nếu áp vào thấp hơn thì UPS ngắt nguồn AC vào , và kích điện từ bình ắc quy (DC thấp) lên AC cao (220vac) cấp cho tải , vì thế bạn không thể đưa điện 220vdc từ pin năng lượng vào UPS được , nó sẽ ngừng hoạt động , và chỉ chạy với bình ăc quy , trừ khi bạn cấp nguồn DC 12/24v dòng lớn từ pin năng lượng vào thay cho ăc quy để UPS chạy ở chế độ DC thay cho bình thì được .vì mạch nguồn của UPS không giống như các nguồn xung thông thường dùng 220vac , điện lưới 220vac chỉ để xạc ăc quy là chính và nó chỉ đống mở chuyển tiếp điện ra cho tải bằng rơ le ( loại thông thường ) và chuyển mạch bằng linh kiện điện tử ( loại cao cấp) , chứ nó không biến nguồn điện 220vac điện lưới ra nguồn điện 220vac khác đâu .

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết

có thể bạn hiểu sai về cái UPS rồi , UPS chỉ có nhiệm vụ chuyển nguồn 220VAC ra cho tải khi nguồn điện lưới đủ áp danh định cho từng loại máy , nằm trong khoảng 190vac đến 240vac , và xạc điện cho bình ắc quy dự trữ , công suất xạc tùy theo dung lượng bình điện , nếu áp vào thấp hơn thì UPS ngắt nguồn AC vào , và kích điện từ bình ắc quy (DC thấp) lên AC cao (220vac) cấp cho tải , vì thế bạn không thể đưa điện 220vdc từ pin năng lượng vào UPS được , nó sẽ ngừng hoạt động , và chỉ chạy với bình ăc quy , trừ khi bạn cấp nguồn DC 12/24v dòng lớn từ pin năng lượng vào thay cho ăc quy để UPS chạy ở chế độ DC thay cho bình thì được .vì mạch nguồn của UPS không giống như các nguồn xung thông thường dùng 220vac , điện lưới 220vac chỉ để xạc ăc quy là chính và nó chỉ đống mở chuyển tiếp điện ra cho tải bằng rơ le ( loại thông thường ) và chuyển mạch bằng linh kiện điện tử ( loại cao cấp) , chứ nó không biến nguồn điện 220vac điện lưới ra nguồn điện 220vac khác đâu .
          ups online cũng hoạt động thế ah bác ? Sao mình nghe bảo ups online thì nó luôn có mạch chuyển đổi sang AC chạy liên tục. Chỉ khi nào quá tải nó mới bypass trực tiếp AC của điện lực ? Còn dạng bác nói giống loại ups offline mà nhỉ ?

Comment

Nguyên văn bởi Thanh Ng Xem bài viết

Hy vọng có bạn nào có điều kiện và khả năng thử lấy nguồn pin mặt trời cắm vào nguồn ATX thì sẽ trả lời các gút mắc nầy.
            https://www.youtube.com/watch?v=xumq...0%C6%A1ngVlogs

Video bác cần ở đây

Comment

Nguyên văn bởi nhatvy746 Xem bài viết

đúng rồi. Cắm UPS vào điện năng lượng mặt trời, rồi cắm PC vào UPS, điện yếu thì nó dùng pin thôi. Lo lắng gì
              220VDC thì làm sao UPS nó nhận Input đầu vào được, mà ko nhận đầu vào thì nó chỉ có chạy ắc quy thôi ông à

Comment

Nguyên văn bởi vn00426941 Xem bài viết

ups online cũng hoạt động thế ah bác ? Sao mình nghe bảo ups online thì nó luôn có mạch chuyển đổi sang AC chạy liên tục. Chỉ khi nào quá tải nó mới bypass trực tiếp AC của điện lực ? Còn dạng bác nói giống loại ups offline mà nhỉ ?
                bác có thể hiểu là điện áp AC (trong ngưỡng qui định của nhà sx) vào UPS sao đó mới đc phép biến đổi thành Dc và qua mạch inverter để nắng lại thành AC ổn định ra tải. Bác cấm DC vào thì nó đâu nhận

Comment

Nguyên văn bởi tuthean96 Xem bài viết

220VDC thì làm sao UPS nó nhận Input đầu vào được, mà ko nhận đầu vào thì nó chỉ có chạy ắc quy thôi ông à
                  Chắc bạn ko biết 220VAC phải chỉnh lưu ra 310VDC rồi mới cấp cho mạch, dĩ nhiên UPS phải dùng bến áp xung, còn UPS dùng biến áp thường (1 số loại) thì ko đưa DC vào được.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Chắc bạn ko biết 220VAC phải chỉnh lưu ra 310VDC rồi mới cấp cho mạch, dĩ nhiên UPS phải dùng bến áp xung, còn UPS dùng biến áp thường (1 số loại) thì ko đưa DC vào được.
                    bạn nói đsung, nhưng bạn biết mục đích của việc chỉnh lưu là gì chứ, đó là 1 phần trong chức năng điều chế điện của UPS, bạn cấp 310VDC từ pin NLMT vào thì liệu nó có ổn định như VDC đc chỉnh lưu từ điện lưới?. Cái thứ 2, chức năng Bypass của UPS đc bật khi UPS có sự có hoặc lỗi mục đích là để lấy nguồn trực tiếp từ lưới ra tải, ông bạn đấu như vậy lỡ UPS lỗi rồi nó lấy gì đưa ra tải?

Comment

Cháu thấy Chú an 96 hiểu rất sâu về điện ấy. Chú có thể dạy cho cháu ít về chỉnh lưu với bypass được hông ạ. Cháu hỏi mấy chú thợ điện làng cháu thì các chú ấy toàn giấu nghề lấy cớ là bận để lúc khác thôi ạ...

Comment

bạn nói đsung, nhưng bạn biết mục đích của việc chỉnh lưu là gì chứ, đó là 1 phần trong chức năng điều chế điện của UPS, bạn cấp 310VDC từ pin NLMT vào thì liệu nó có ổn định như VDC đc chỉnh lưu từ điện lưới?. Cái thứ 2, chức năng Bypass của UPS đc bật khi UPS có sự có hoặc lỗi mục đích là để lấy nguồn trực tiếp từ lưới ra tải, ông bạn đấu như vậy lỡ UPS lỗi rồi nó lấy gì đưa ra tải?
                        Bạn vẽ cái mạch ra rồi giải thích giúp mình là tại sao 310VDC từ pin NLMT ko thể đưa ra tải?

Comment

tôi nói ko thể đưa ra tải "trong chế độ bypass" còn nếu ông ko biết chế độ bypass của UPS là gì thì ông có thể google

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Bạn vẽ cái mạch ra rồi giải thích giúp mình là tại sao 310VDC từ pin NLMT ko thể đưa ra tải?
                            tôi nói ko thể đưa ra tải "trong chế độ bypass" còn nếu ông ko biết chế độ bypass của UPS là gì thì ông có thể google

Comment

Ai mà ko biết bypass là gì. Ý tôi là ông có vẽ sơ đồ ra thì cũng không chứng minh được cái điều ông đã nói hống hồ gì cứ nói không như thế này

Comment

Về tác giả

Collapse

vn00426941 Tìm hiểu thêm về vn00426941

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X