Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy nén điều hòa bị kẹt

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Máy nén điều hòa bị kẹt

Sự tình là như thế này, mình được ông chú mang cho bộ điều hòa hỏng, bảo sửa đi mà dùng.
    Máy mono, không phải inventor. Ông ấy gọi thợ đến kiểm tra rồi, họ nói hỏng rơ-le lốc cục nóng, phải thay lốc.
    Mình tháo ra kiểm tra, các bộ phận không hỏng hóc gì, tụ vẫn tốt, quạt vẫn chạy ầm ầm. Máy nén thì mình đo điện trở giữa 2 chân cuộn chạy được 4.8 Ohm, cuộn đề được 4.9 Ohm, đo giữa 2 chân của 2 cuộn được 9.1 Ohm. Cắm điện vào thì chỉ kêu rì rì không chạy.

Ai biết cách gì khắc phục chỉ cho mình với!!

Chú thay tụ cho lốc đi ạ...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
      Chú thay tụ cho lốc đi ạ...
      Tụ mình kiểm tra vẫn còn tốt, có lẽ do máy nén bị kẹt thôi.

Comment

Dạ chú kiểm tra tụ bằng cái gì vậy ạ. Các đồng hồ bình thường đo vài mi trở lại thôi ạ. Và điện áp của đồng hồ cũng chưa đủ để chắc chắn là tụ làm việc tốt tại điện áp 220vac. Về vấn đề lốc bị kẹt thì xử lý nó thường sẽ phải cắt lốc ra ấy...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
          Dạ chú kiểm tra tụ bằng cái gì vậy ạ. Các đồng hồ bình thường đo vài mi trở lại thôi ạ. Và điện áp của đồng hồ cũng chưa đủ để chắc chắn là tụ làm việc tốt tại điện áp 220vac. Về vấn đề lốc bị kẹt thì xử lý nó thường sẽ phải cắt lốc ra ấy...
          Mình đo bằng đồng hồ vạn năng thông thường thôi. Mình đo cả bên tụ của quạt và tụ của máy nén đồng hồ đều nhảy giá trị rồi về vô cùng, mình nghĩ tụ còn tốt.

Comment

Mạch đề lốc gồm có rờ le đề và tụ đề , rờ le đề có 2 tiếp điểm lưỡng kim đè lên nhau khi quá nhiệt sẽ tách ra . Vậy nên lốc hư dẫn tới quá dòng tiếp điểm tách ra lốc không quay chỉ kêu rì rì và nóng vỏ rất nhanh .

Comment

Thông tin bổ sung:

Mình làm theo cách phá kẹt trên youtube bằng cách lắp tụ mồi / gắn diode + lấy búa đập.

Kết quả sau một hồi máy nén cũng chạy nhưng kêu rất to và nóng rất nhanh và bật vài lần thì mới được lần máy chạy.
              Không rõ có phải do máy khô dầu không vì khi tháo máy thì họ thu hồi gas khóa gas vào ống dàn nóng rồi trong máy nén chỉ còn chân không, và máy cũng để vậy hơn 1 năm rồi.

Comment

Lốc đầy dầu cách điện bên trong vừa bôi trơn vừa giải nhiệt ra vỏ nên không thiếu đâu , thớt đã ráp giàn lạnh vào chưa vì chưa lắp áp suất lốc sau khi thu hồi ga rất cao khó mà khởi động được hay có chạy thì kêu to và nóng .

Comment

Mình chưa ráp giàn lạnh chỉ chạy riêng giàn nóng thôi. Mà máy lạnh này là 2 chiều, mình mở van đảo chiều để ga từ giàn ống vào máy nén nhưng máy vẫn khó khởi động được.

Comment

Ý chú tuye... Là cái lốc của cô nó mà đang khoá gas thì sẽ hông chạy được ạ. Cô phải lắp giàn lạnh rùi xả ga ra cho nó chạy ạ...

Comment

Thì ý mình là vậy mà. Mình nghĩ ko cần lắp giàn lạnh. Mình bật van đảo chiều thì gas chạy ngược lại vào lốc cho áp suất về cân bằng. Nếu lốc ko chạy chỉ là do khóa gas thì sau khi cân bằng sẽ chạy được 1 lúc, đến lúc áp suất gas lên cao rồi lại tắt máy và đảo chiều gas ngược lại.
                      Nhưng mình đảo chiều gas để áp suất cân bằng rồi mà lốc vẫn ko khởi động nổi.

Comment

Nguyên văn bởi thongdragon Xem bài viết
                        Thì ý mình là vậy mà. Mình nghĩ ko cần lắp giàn lạnh. Mình bật van đảo chiều thì gas chạy ngược lại vào lốc cho áp suất về cân bằng. Nếu lốc ko chạy chỉ là do khóa gas thì sau khi cân bằng sẽ chạy được 1 lúc, đến lúc áp suất gas lên cao rồi lại tắt máy và đảo chiều gas ngược lại.
                        Nhưng mình đảo chiều gas để áp suất cân bằng rồi mà lốc vẫn ko khởi động nổi.
                        Muốn làm như thế thì phải có đồng hồ đo áp suất để biết áp nó có cân bằng hay không , tay không thì chỉ có mở hết 2 van xả sạch ga đi rồi tìm cách cho lốc chạy như thay tụ khác , kiểm tra rờ le đề hay thay lốc mới .

Comment

Về tác giả

Collapse

thongdragon Tìm hiểu thêm về thongdragon

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X