Thông báo

Collapse
No announcement yet.

quạt cây benny điều khiển từ xa

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• quạt cây benny điều khiển từ xa

Chào tất cả các bác.em có cái quạt cây benny điều khiển từ xa,nó đang bị hỏng như thế này:bật phím nguồn trên remote nó hoặc chỉ chạy được 2 giây,còi kêu bíp bíp thì tự tắt,hoặc nó chạy được khoảng 2 phút thì tự tắt,không thể điều khiển được các phím khác.không dùng remote,ấn nút nguồn trên thân quạt,hiện tượng cũng tương tự:hoặc còi chỉ kêu bíp bíp động cơ chạy được 2 giây thì tự tắt.hoặc chạy được 2 phút thì tự tắt.nếu trường hợp chạy được 2 phút thì ấn các phím khác lập tức quạt ngừng chạy,ấn phím trên remote thì quạt khộng nhận tín hiệu.
    Em đã kiểm tra,remote vẫn phát sóng tốt.diod zenerer còn tốt,diod 1n4007 còn tốt,điện trở công suất có 21 ôm các phím bấm không bị chập nhưng đo nguồn sau nắn chỉ có 2 vôn dc(nguồn ở 2 chân tụ lọc 470 mi,và nguồn ở chân mắt nhận hồng ngoại)
    Em không biết nó hỏng ở linh kiện nào nữa.Mong tất cả các bác bắt bệnh giúp em.Click image for larger version

Name:	Hình0526[1].jpg
Views:	1
Size:	86.7 KB
ID:	1417165Click image for larger version

Name:	Hình0527[1].jpg
Size:	91.2 KB
ID:	1417166Click image for larger version

Name:	Hình0528[1].jpg
Size:	89.5 KB
ID:	1417167

Nguyên văn bởi kikikeckec Xem bài viết
    Chào tất cả các bác.em có cái quạt cây benny điều khiển từ xa,nó đang bị hỏng như thế này:bật phím nguồn trên remote nó hoặc chỉ chạy được 2 giây,còi kêu bíp bíp thì tự tắt,hoặc nó chạy được khoảng 2 phút thì tự tắt,không thể điều khiển được các phím khác.không dùng remote,ấn nút nguồn trên thân quạt,hiện tượng cũng tương tự:hoặc còi chỉ kêu bíp bíp động cơ chạy được 2 giây thì tự tắt.hoặc chạy được 2 phút thì tự tắt.nếu trường hợp chạy được 2 phút thì ấn các phím khác lập tức quạt ngừng chạy,ấn phím trên remote thì quạt khộng nhận tín hiệu.
    Em đã kiểm tra,remote vẫn phát sóng tốt.diod zenerer còn tốt,diod 1n4007 còn tốt,điện trở công suất có 21 ôm các phím bấm không bị chập nhưng đo nguồn sau nắn chỉ có 2 vôn dc(nguồn ở 2 chân tụ lọc 470 mi,và nguồn ở chân mắt nhận hồng ngoại)
    Em không biết nó hỏng ở linh kiện nào nữa.Mong tất cả các bác bắt bệnh giúp em.[ATTACH=CONFIG]65724[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]65725[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]65726[/ATTACH]
    Thay tụ đi bác ui,cái cục to màu vàng đó,thông thường tụ này có trị số là 105J hoặc 155J 250-400V.
    Telephone number : 098H882372
    YM:

Comment

vậy ạ!để em coi thử xem

Comment

Em không biết nó hỏng ở linh kiện nào nữa.Mong tất cả các bác bắt bệnh giúp em.[ATTACH=CONFIG]65724[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]65725[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]65726[/ATTACH]
        Cậu đo điện áp sau con diod zener xem bao nhiêu von, (khoảng 15v )

Comment

bạn duytanltl có nói đùa không đấy.nguồn nuôi cho mạch quạt điều khiển này chỉ có 5v mà bác bảo 15v thì nó bốc khói rồi!bác chủ thớt kiểm tra xem nguồn nuôi có đủ 5v không.nếu không đủ bạn thay con tụ màu vàng to kia đi.chúc bạn thành công!
          hãy làm theo cách của bạn!

Comment

Nguyên văn bởi tjeunjnzah Xem bài viết
            bạn duytanltl có nói đùa không đấy.nguồn nuôi cho mạch quạt điều khiển này chỉ có 5v mà bác bảo 15v thì nó bốc khói rồi!bác chủ thớt kiểm tra xem nguồn nuôi có đủ 5v không.nếu không đủ bạn thay con tụ màu vàng to kia đi.chúc bạn thành công!
            Ưh, cũng tùy mạch thôi bạn ạ. cứ kiểm tra nguồn nuôi đã

Comment

Kiểm tra mạch nguồn hạ áp bằng tụ, nắn lọc, ổn áp. Làm sao cho đủ áp là được. Có thể chế cái nguồn sạc điện thoại 5vdc vô.

Comment

em đã thay thử con tụ giảm áp 0.1 mi nhưng bệnh không khỏi.điện áp đo được hai chân tụ lọc 47o mi vẫn là 2 vôn .em đã dùng đồng hồ vạn năng đo thì diod zener một chiều thông,một chiều không thông,con trở nguồn to nhất vạch màu là đỏ-vàng-đen-nhũ-đen em đo được là 21 ôm
                Các bác tiếp tục giúp em nhé.liệu khả năng IC chết không ạ?Click image for larger version

Name:	P1040209.JPG
Size:	70.3 KB
ID:	1378595

Comment

thay tụ lọc nguồn gần IC thử đi bạn. Đo nguồn ít nhất cũng phải từ 3V tới 5V thì mới tính tiếp tới IC.

Comment

em đã thay thử con tụ giảm áp 0.1 mi nhưng bệnh không khỏi.điện áp đo được hai chân tụ lọc 47o mi vẫn là 2 vôn .em đã dùng đồng hồ vạn năng đo thì diod zener một chiều thông,một chiều không thông,con trở nguồn to nhất vạch màu là đỏ-vàng-đen-nhũ-đen em đo được là 21 ôm
                    Các bác tiếp tục giúp em nhé.liệu khả năng IC chết không ạ?[ATTACH=CONFIG]65733[/ATTACH]
                    Rất có khả năng. nhưng nên kiểm tra nguồn tại zener trước (5V)

Comment

Các bác tiếp tục giúp em nhé.liệu khả năng IC chết không ạ?[ATTACH=CONFIG]65733[/ATTACH]
                      Bác thay con tụ to ấy bằng con khác có cùng trị số đi (con có số 105 nhé) chứ không phải con này.
                      Telephone number : 098H882372
                      YM:

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                        thay tụ lọc nguồn gần IC thử đi bạn. Đo nguồn ít nhất cũng phải từ 3V tới 5V thì mới tính tiếp tới IC.
                        em đã thay con 470 mi ấy bằng con 1000 mi nhưng điện áp hai chân nó vẫn là 2vdc

Comment

Nguyên văn bởi hieubangnb Xem bài viết
                          Bác thay con tụ to ấy bằng con khác có cùng trị số đi (con có số 105 nhé) chứ không phải con này.
                          bác ơi nó là con nào ạ?em chỉ thấy mặt trên của nó có 2 con tụ gốm màu có ghi 104j thôi ạ

Comment

Nguyên văn bởi duytanltl Xem bài viết
                            Rất có khả năng. nhưng nên kiểm tra nguồn tại zener trước (5V)
                            em gỡ 1 chân con zener ra và đo nguội thì vẫn 1 chiều kim lên 1 chiều kim k lên ạ

Comment

bác ơi nó là con nào ạ?em chỉ thấy mặt trên của nó có 2 con tụ gốm màu có ghi 104j thôi ạ
                              Ý bác ấy là con tụ hạ áp cơ, con tụ màu vàng ấy. Thay cho trị số lớn hơn để đủ dòng cấp. Em đoán vậy

Comment

Về tác giả

Collapse

kikikeckec Tìm hiểu thêm về kikikeckec

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X