Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Có cách nào ngắt được điện áp cao >270V không các bác?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Có cách nào ngắt được điện áp cao >270V không các bác?

Mạng điện chỗ nhà e không biết bị sao mấy lần điện áp vụt lên 280, 290, 300V cả dãy nhà thì cháy quạt, bóng điện, cháy máy lọc nước RO, vậy các bác có thiết kế thế nào để khi điện áp vọt lên cao thì sẽ ngắt, ko cho điện vào mạng điện gia đình nữa không, và liệu thiết kế đó có ngắt tức thì điện áp không hay cần thời gian trễ? mong các bác chỉ giáo?

Có thể dùng contactor + rờ le áp hoặc mạch điện tử so áp. Thời gian trễ chỉ cỡ vài phần trăm giây.
    sau.ph

Comment

như vậy lắp đặt có đơn giản không bác.Rơle áp ở đâu bán và mạch điện tử so áp thiết kế có phức tạp ko, chỗ nào bán sẵn không bác??

Comment

Nguyên văn bởi chuasonlam Xem bài viết
        Mạng điện chỗ nhà e không biết bị sao mấy lần điện áp vụt lên 280, 290, 300V cả dãy nhà thì cháy quạt, bóng điện, cháy máy lọc nước RO, vậy các bác có thiết kế thế nào để khi điện áp vọt lên cao thì sẽ ngắt, ko cho điện vào mạng điện gia đình nữa không, và liệu thiết kế đó có ngắt tức thì điện áp không hay cần thời gian trễ? mong các bác chỉ giáo?
        trước hết là mời nhà đèn đến lập biên bản về sự cố điện ,bắt đền nhà đèn do sai hợp đồng cungcấp điện .cần thiết thì phạt theo hợp đồng .bạn muốn ngắt điện khi điện áp tăng trên 250v đơn giản thôi làm cái mạch so áp một cái rơle hay cuộn hút có thể tách tất cả các phụ tải của nhà bạn ra khỏi lưới điện.gần như ko có tme trễ
        Điện tử Nghĩa Phượng- SN268, pTân Long,tp Thái Nguyên,. SDT: 097 833 7568 - 091 373 0268
        cung cấp các loài đầu chảo K+ VTC / AVG KTS T2

Comment

Dây trung tính của lưới điện có vấn đề ( chắc gíp nối ko chặt hoạc bị oxy hóa) + cân pha ko chuẩn sẽ dẫn tới điện phập phồng xông áp pha sang nhau,pha nào mà ít người dùng ( tổng cs nhỏ nhất) thì sẽ vọt cao nhất,nhà bạn đang dính phải pha này,cách tốt nhất là khiếu nại nhà đèn để xử lý triệt để,hoạc muốn ổn hơn thì mua cái ổn áp có mạch bảo vệ điện áp cao (khi áp ra vượt quá 260 thì đèn đỏ sáng và điện áp đầu ra bị ngắt)
          Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

Ko khiếu nại được vì nó bảo mưa gió sự cố các bác ah, phương án mua ổn áp tốn tiền quá vì công suất gia đình dùng nhiều mà. Thiết kế mạch so sánh rồi lắp thế nào đây, em ko biết nhiều về mạch, làm theo sơ đồ nào và cần link kiện gì, em chỉ muốn mua đồ sẵn về lắp thôi. Làm thế phải dùng Contactor ah các bác, để ngắt dòng điện lớn mà, có lúc gia đình em dùng đến 5000-8000W mà

Comment

Bác ra chợ tìm mua cục bảo vệ điện áp và 1 cục cong tắc tơ về đấu vào là OK. Đơn giản lắm (bên hông nó có luôn sơ đồ đấu dây), có thể set cho nó khoảng điện áp bảo vệ (dưới áp, quá áp) cực kỳ an toàn, có thể mua đồ cũ cho rẻ, chú ý điện áp nguồn là 220VAC nhé (vì nó có nhiều loại) chuẩn bị cỡ 1T
              Tel:
              Email:

Comment

Bác "thuhanoi" mua cục đó ở đâu thế, nó phải có tên khoa học gì chứ nhỉ, gọi như thế chẳng biết thế nào, ở Hà Nội chỗ nào bán, bác có số điện thoại cửa hàng đó ko???

Comment

Cục bảo vệ điện áp bác mua ở chỗ nào Hà nội

Comment

bác xem cái mạch bảo vệ áp cao trong con lioa ấy,em thấy nó đơn giản mà,có VR chỉnh,thích để bao nhiu V ngắt thì để
                    Điện tử Minh Cường-Ba Vì - Hà Nội

ĐT : 0975 080066

Comment

Cái e cần bây giờ là đơn giản, rẻ tiền ko tính mua ổn ấp 10kvA thì đắt lắm, e chỉ cần 1 con rơle điều khiển thế nào đó cộng với 1 Contactor cắt dòng lớn (công suất nhà e dùng có lúc lên 7, 8000 W mà)

Comment

Dùng 1 biến áp hạ áp 220v-->12v (loại 450mA giá cở 15->20 ngàn)
                        Ngõ ra AC --> DC. Sau đó cho vào Opam so sánh mức.
                        Ngõ ra kích role loại 5v-5A (7 ngàn 1 cái)
                        Tổng chi phí chưa hết 50 ngàn.

Role kích khởi động từ--> Vài chục đến vài trăm A

Comment

Click image for larger version

Name:	mach cat cao ap.jpg
Views:	1
Size:	13.4 KB
ID:	1398642Click image for larger version

Name:	mach cat cao ap.jpg
Views:	1
Size:	13.4 KB
ID:	1398642

Đây là mạch nguyên lý, hi vọng góp ý tưởng cho bạn

Comment

Nguyên văn bởi D.Phi Xem bài viết
                            Dùng 1 biến áp hạ áp 220v-->12v (loại 450mA giá cở 15->20 ngàn)
                            Ngõ ra AC --> DC. Sau đó cho vào Opam so sánh mức.
                            Ngõ ra kích role loại 5v-5A (7 ngàn 1 cái)
                            Tổng chi phí chưa hết 50 ngàn.

Role kích khởi động từ--> Vài chục đến vài trăm A
                            bác lưu ý là nguồn vào rất cao , với biến áp 220v thì chưa kịp ngắt đã bị cháy rồi , biến áp phải quấn 350v hoặc 380v / 13v (out) thì mới bảo đảm cho trường hợp này .

Comment

Đúng QuocThai góp ý... mod lại cái transform lên max 350v .
                              Thank alot

Comment

Về tác giả

Collapse

chuasonlam Tìm hiểu thêm về chuasonlam

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X