Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điều khiển độ sáng của bóng đèn

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điều khiển độ sáng của bóng đèn

Mình dùng triac nhưng bóng đèn bị nháy ( do điều chỉnh góc mở), muốn ko bị nháy thì làm thế nào nhỉ?
    Last edited by nguyendinhvan; 12-08-2010, 11:22.
    Hi vọng bài viết giúp X được cho bạn.

Nguyên văn bởi lick Xem bài viết
    Mình dùng triac nhưng bóng đèn bị nháy ( do điều chỉnh góc mở), muốn ko bị nháy thì làm thế nào nhỉ?
    Đèn gì mà nháy nhỉ?

Nếu đèn sợi đốt mà thấy nháy thì mắt của bạn là mắt thần đấy!

Comment

Nguyên văn bởi lick Xem bài viết
      Theo em ô chữ của chúng ta gồm 2 chữ cái. Em xin đoán luôn đó là chữ "tụ".
      bác tống tụ cả vào chân kích (G) lẫn đầu ra là ngon thôi.
      Hay bác sài cho đèn compact? Đèn nhà em khi yếu điện cũng nháy ác lắm. Cái này thì em chịu, bó tay.
      Bác Giang ko buôn súng lục với lựu đạn nữa à? Chuyển sang bắt cóc trẻ con từ bao giờ thế?

Comment

Nguyên văn bởi Driverless Xem bài viết
        Theo em ô chữ của chúng ta gồm 2 chữ cái. Em xin đoán luôn đó là chữ "tụ".
        bác tống tụ cả vào chân kích (G) lẫn đầu ra là ngon thôi.
        Hay bác sài cho đèn compact? Đèn nhà em khi yếu điện cũng nháy ác lắm. Cái này thì em chịu, bó tay.
        Bác Giang ko buôn súng lục với lựu đạn nữa à? Chuyển sang bắt cóc trẻ con từ bao giờ thế?
        Nghề thì vẫn làm, lâu lâu đổi hình một tí cho tâm hồn trong trắng trợn!

Sao lại điều khiển đèn huỳnh quang bằng triac nhỉ?
        Nó sẽ làm cho đèn ở trạng thái dẫn không nổi --> tắt --> dẫn... cứ như là đèn dầu leo lét ấy!

Tôi nghĩ là phải điều khiển tần số chứ!

Comment

mình đã từng làm cái này rồi . dùng diac kích mở cho triac . mình làm ko thấy bị nháy . có điều cái biến trở kém lên điều chỉnh ko được như đèn trên thị trường .
          Đời sương gió !

Comment

Nguyên văn bởi mrgiang99 Xem bài viết
            Nghề thì vẫn làm, lâu lâu đổi hình một tí cho tâm hồn trong trắng trợn!

Sao lại điều khiển đèn huỳnh quang bằng triac nhỉ?
            Nó sẽ làm cho đèn ở trạng thái dẫn không nổi --> tắt --> dẫn... cứ như là đèn dầu leo lét ấy!

Tôi nghĩ là phải điều khiển tần số chứ!
            Bác ấy điều khiển đèn có tim nhiệt thôi, chứ ai lại điều khiển đèn huỳnh quang kiểu ấy nếu không muốn hành hạ cửa sổ tâm hồn.

Còn hình ấy là do em nó tò mò, nên bác ấy chộp phát cho khiếp ấy mà.

Comment

Em thấy có nhiều mạch sử dụng biến trở để điều chỉnh tốc độ của quạt trần. Ng lý nó thế nào nhỉ? có phải nó dùng tụ // biến trở. Điều chỉnh trở kháng ( cách này mất hiệu suất lắm). Hay cái biến trở đấy dùng để điều chỉnh góc mở của triac nhỉ?
              Hi vọng bài viết giúp X được cho bạn.

Comment

em muon chinh do sang den soi dot, cung dung triac nhung hok biet la co can transistor để đệm hok,ma em dùng con NE555 hok biết có bi nhấp nhay hok nữa

Comment

Hiện nay, việc dùng triac để điều chỉnh dòng điện cho phụ tải xoay chiều đã được ứng dụng rộng rãi trong các dụng cụ cầm tay, quạt, đèn sợi đốt, ... với sơ đồ và linh kiện đơn giản, dễ lắp, gọn nhẹ, đã được nhiều tài liệu nhắc tới. Tôi xin dẫn ra một sơ đồ làm ví dụ:

Comment

Hình vẽ kèm theo

Comment

em dung Ne555 dieu khien qua triac nhung xung ra o muc thap den soi dot van bi chop,ma chi chinh duoc tan so thui, chu hok the lam den sang mo hay sang' to~ giup em voi em rat can

Comment

em lam roi ma den sang nhung ko chinh duoc.hic
                        co hinh ve dau bác thiên ơi

Comment

Cac ban co the cho minh so do nguyen ly mach dieu khien do sang bong den bang triac duoc khong?Em dang can lam!
                          Thanks!

Comment

chào bạn

Điều chỉnh độ sáng đèn chỉ dùng cho các loại đèn sợi đốt. Nếu bạn điều khiển cho đèn huỳnh quang bị chớp chớp và mau bị hư bóng
                            Trên thị trường đã có bán nhiều loại Volum ( panasonic...) điều chỉnh bóng đèn và quạt đó giá rất vẻ khoảng 45000đ
                            750W và 1000W

Comment

Bạn lắp theo hình này cũng tạm ổn. Sơ đồ thực trong mấy cái dimmer nó có thêm 4 con diode nữa nhằm giúp xả điện hết trước mỗi chu kỳ.
                              Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

lick Tìm hiểu thêm về lick

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X