Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế tủ điện máy bơm nước , Tổng hợp máy bơm nước tự động

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi falleaf Xem bài viết
    Bài này chỉ cần dùng một cái relay cho bể trên và một relay cho bể dưới. máy bơm tự động bán đầy ngoài đường mà? Không hiểu bác định làm cái gì nữa?
    Bác này nói chuẩn chỉ có vậy thôi mà bày đặt làm gì thêm rắc rối

Comment

• Nguyên văn bởi asahinguyen Xem bài viết
      Khi còn đi học tôi đã thiết kế mạch trên dùng Schmitt trigger bằng IC số 4011. Lắp cho một số công ty chạy khá tốt. Đầu dò dùng mosfet 082 dòng so áp nhỏ để hạn chế ăn mòn đầu dò. Bạn nào dùng trans sẽ thấy đầu dò nhanh bị bay mất.

Bây giờ lắp cho nhà tui xài thì dùng phao điện, tuy nhiên không đấu trực tiếp mà phải có khởi động từ và rơley nhiệt bảo vệ. Kẹp thêm cái timer không chế thời gian bơm không quá 30 phút ( thời gian bơm thông thường bể nhà tui là 25 phút )

.Rơley nhiệt phòng khi máy bơm bị sự cố ( cháy tụ, kẹt vòng bi ....) qúa dòng sẽ tự ngắt điện.
      .Timer khống chế thời gian bơm phòng khi tuột đúp-bê nước không lên.

Bơm tự động không khó, tuy nhiên phải dự phòng mọi khả năng xảy ra sự cố để bảo vệ tránh gây tai nạn hay hỏa hoạn. Vì tự động thì ít ai dòm ngó tới.

Hôm rồi làm cho ông bạn hệ thộng bơm nước vô chai tự động (bình 18l) , cái này làm sao chơi phao được trời. May quá nhà còn bộ này lấy ra chơi

61F Floatless Level Controller | Singapore | Omron IA

Lắp công nghiệp các bạn nên dùng bộ này thì yên tâm nhé.

[ATTACH=CONFIG]46660[/ATTACH]
      chuyên nghiệp nhất bác đáng học hỏi, bác đã bao giờ chế cái cảm biến phát hiện có nước máy để bơm trực tiếp tù ống nước máy lên bể chứa chưa, đơn giản và tin cậy bền nữa
      Đời bể khổ :

Comment

• Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
        Chúng ta cùng thiết kế một tủ điện điều khiển máy bơm nước cho nhà mình nhé !
        Có hai bể nước . Một trên nóc nhà , một bể chìm dưới đất
        Máy sẽ chạy khi bể trên nóc nhà gần cạn
        Máy sẽ dừng khi bể trên nóc nhà gần đầy
        Máy sẽ dừng khi bể chìm hết nước

Chúng ta cùng nghiên cứu giải pháp tối ưu nhé !
        Đơn giản , Tin cậy , Bền
        cái này thì khong cần phải thiết kế chi cho nó mệt, hiện tại ngoài thị trường co bán công tấc điện phao nước giá chỉ 40-70.000 đồng thôi tùy theo loại. ta chỉ cần mua 2 bộ:1 bộ gắn bể trên nóc nhà ( đấu vào 2 cực A-A1); 1 bộ gắn vào bể dưới đất (đấu vào 2 cực B-B1). lưu ý: 2 công tấc này gắn nối tiêp nhau.

Comment

• Nguyên văn bởi delete Xem bài viết
          chuyên nghiệp nhất bác đáng học hỏi, bác đã bao giờ chế cái cảm biến phát hiện có nước máy để bơm trực tiếp tù ống nước máy lên bể chứa chưa, đơn giản và tin cậy bền nữa
          cái này cũng không cần phải chế bạn ơi!..
          chỉ cần mua một chiếc công tấc áp lực giá khoảng 130.000 là được, vừa gọn gàng, đơn giản và hơn hết là rất an toàn

Comment

• Nguyên văn bởi delete Xem bài viết
            Nguyên văn bởi quangphat26 Xem bài viết
            cái này cũng không cần phải chế bạn ơi!..
            chỉ cần mua một chiếc công tấc áp lực giá khoảng 130.000 là được, vừa gọn gàng, đơn giản và hơn hết là rất an toàn
            Bạn nói rõ xem công tắc áp lực gắn thế nào ?

Comment

• chào bạn nguyễn văn bởi. Minh là dân điện nước, mình rất tán thành với bạn về ý tưởng làm tủ cho máy bơm nước tự động. Mình biết là nếu lắp 2 phao điện loại ( ra da) cũng được nhưng hay bi do ri điện ở bể ngầm hoặc với máy bơm công suất lớn thì hay bị cháy, hỏng ở các phao điện. Nếu dùng qua KĐT thì sẽ an toàn hơn. Vậy bạn có thể gửi cho mình xin sơ đồ chi tiết của tủ đó được không. Bạn có gửi cho mình vào địa chỉ Tuanhoannb@gmail.com hoặc đưa lên diễn đàn để tất cả anh em được tham khảo. Cám ơn bạn nhiều, chúc bạn vui khỏe hạnh phúc.

Comment

• nhà e có 2 bể , bể ngầm và bể trên tầng . vấn đề là bể ngầm nhà e được cấp nước từ 1 bể lọc nước nhỏ. h e muốn khi bể ngầm cạn nước thì máy bơm tự động bơm vào bể lọc và tự ngắt khi bể lọc đầy , tiếp tục bơm khi bể lọc cạn . cứ thế cho đến khi bể ngầm đầy . mong các anh chỉ giáo . e ko phải dân điện tử . chỉ biết lắp bảng điện linh tinh thôi

Comment

• CÁC BÁC THAM KHẢO SƠ ĐỒ NÀY, Ở CẦU DAO AUTO VÀ MAN CÁC BÁC CÓ THỂ THAY THẾ BẰNG CẦU DAO HAI NGÃ
                  Attached Files

Comment

• cảm ơn ad đã chia sẻ nha... mình rất hài lòng

Comment

• chào mọi ng... nhà e cài cái bể lớn 2000L..à bây giờ e muốn có thêm 1 thiết bị nào đó đo luu lượng nước trong bình. báo số hoặc báo vạch như đồng hồ báo xăng của xe máy vậy. vậy ai có biết được thiết bị đó có không. hoặc ngĩ ra cách nào chỉ e làm với.e cảm ơn

Comment

• Nguyên văn bởi hoanglam1976 Xem bài viết
                        CÁC BÁC THAM KHẢO SƠ ĐỒ NÀY, Ở CẦU DAO AUTO VÀ MAN CÁC BÁC CÓ THỂ THAY THẾ BẰNG CẦU DAO HAI NGÃ
                        nếu muốn an toàn thì mắc thêm cho con relay nhiệt bảo vệ nữa

Comment

• Nguyên văn bởi ICIC Xem bài viết
                          chào mọi ng... nhà e cài cái bể lớn 2000L..à bây giờ e muốn có thêm 1 thiết bị nào đó đo luu lượng nước trong bình. báo số hoặc báo vạch như đồng hồ báo xăng của xe máy vậy. vậy ai có biết được thiết bị đó có không. hoặc ngĩ ra cách nào chỉ e làm với.e cảm ơn
                          ​Cái này bác dùng cảm biến mực nước, thả vài con vào bồn và đấu vào hệ thống đèn báo là xong ấy mà.

Comment

• Mình đang cần một cái mạch, dùng mắt hồng ngoại điều khiển modul relay điều khiển 1 động cơ 12V hoặc 24V , các bạn giúp mình mua linh kiện ở đâu( hoặc mua mạch lắp đặt) do mình lâu quá không làm nghề quên hết các bác giúp dùm. Thanks
                            |

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyendinhvan Tìm hiểu thêm về nguyendinhvan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X