Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các bạn giúp mình với "quạt nước hỏng điều khiển tù xa"

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các bạn giúp mình với "quạt nước hỏng điều khiển tù xa"

Hôm qua nóng quá mới lôi cái quạt nước đã lâu không dùng tới,nhưng không điều khiển từ xa được(trước đó khi cất đi,điều khiển từ xa bình thường),nên hiện nay muốn đk phải ấn trực tiếp từng nút trên bảng điều khiển rất bất tiện.
    Vậy nhờ các bạn chỉ giúp cách kiểm tra để xác định hư hỏng thuộc điều khiển hay trên bộ thu của quạt.Mình rất gà về lĩnh vực này nên mặc dù đã mở remote ra xem thấy chỉ có 1 IC,1 trans và vài lk khác, vẫn chưa biết nó hỏng cái gì

Để xác định điều khiển từ còn tốt hay ko bạn thử bằng cách mở chức năng chụp hình trong điện thoại di động, tiếp đến bạn đưa đèn phát tia hồng ngoại vào gần ống kính máy chụp rồi bấm vài phím trên điều khiển từ xa xem có tín hiệu gì ko. nếu có đốm sáng nháy nháy trên màn hình dt là đk còn tốt, ko có là bị hư.
    Nếu đk hư bạn kt tiếp điểm pin xem có tốt ko. một số gd khi ko dùng nữa ko tháo pin lâu ngày nó chảy nước ra làm han rỉ ko tiếp xúc. lau sạch mặt tiếp xúc với phím bấm rồi sấy khô. nếu vẫn ko dc thì hỏng linh kiện.
    Việc sửa điều khiển từ xa ko khó lắm. bạn thay thử thạch anh (cái này hay hỏng), đèn phát. nếu vẫn ko đc thì khả năng bị ic mà bị ic thì kiếm cái mới thôi.

Comment

Có cách nào thử khác không bạn?? vì mình không dùng điện thoại có chức năng chụp hình,vậy có thể thử với máy ảnh số không??
      Hôm qua đã ktra tiếp điểm của pin tốt,sạch sẽ mình dùng pin sạc nên không bị chảy,tuy nhiên mình đã lắp pin sẵn vào đk khoảng vài tháng trước khi xử dụng hôm qua,không biết đây có phải là nguyên nhân gây hỏng ĐK không bạn??
      Mình đã ktra led phát đo thấy OK,
      Cách ktra thạch anh(hay hỏng) thế nào ??mình thấy có một LK 2 chân màu vàng không biết có phải là thạch anh không??Ngoài ra mình không rõ cách xác định tần số thạch anh?? chỗ này có lẽ chiều nay mình sẽ ghi rõ ký hiệu của cả IC,thạch anh nhờ ae xem giúp .
      Ngoài ra trong mạch chỉ có một con tụ hóa và trans S8050

Comment

cứ thử với máy ảnh xem.cũng đc cả điện thoại và máy ảnh hầu hết đều nhìn thấy ánh sáng hồng ngoai phát ra khi bạn bấm đk.1 số máy thì ko nhìn thấy nhưng đa phần là thấy.kiểm tả pin còn tốt ko sợ để vài tháng pin hỏng.có thể thay pin bt vào thử.con màu vàng là thạch anh đúng rồi đấy.nhưng con này ít hỏng.hỏng tụ với tran nhiều hơn
        Sửa biến tần, Servo, Máy hàn , Máy tính công nghiệp, Nguồn xung 0978666571
        Web :

Comment

Tks các bạn,trưa về tra ký hiệu IC là HS5104 và thạch anh là CRB455E.Không biết nếu hỏng các lk này có dễ mua ngoài chợ trời không các bạn ??
          Pin để vài tháng nhưng mình đã sạc đầy lại rồi vẫn không được

Comment

thạch anh loại đấy thông dụng thì ko thiếu.ic thì chịu.mua cái đk mới chắc trợ trời cũng có đấy
            Sửa biến tần, Servo, Máy hàn , Máy tính công nghiệp, Nguồn xung 0978666571
            Web :

Comment

Nguyên văn bởi phamtinh.dt Xem bài viết
              thạch anh loại đấy thông dụng thì ko thiếu.ic thì chịu.mua cái đk mới chắc trợ trời cũng có đấy
              Mua thì không ngại ,vì chắc vài chục K thôi,mình chỉ ngại ,khác loại không khớp tần số nó sẽ không điều khiển được quạt

Comment

Nguyên văn bởi ndp62 Xem bài viết
                Có cách nào thử khác không bạn?? vì mình không dùng điện thoại có chức năng chụp hình,vậy có thể thử với máy ảnh số không??
                Hôm qua đã ktra tiếp điểm của pin tốt,sạch sẽ mình dùng pin sạc nên không bị chảy,tuy nhiên mình đã lắp pin sẵn vào đk khoảng vài tháng trước khi xử dụng hôm qua,không biết đây có phải là nguyên nhân gây hỏng ĐK không bạn??
                Cách ktra thạch anh(hay hỏng) thế nào ??mình thấy có một LK 2 chân màu vàng không biết có phải là thạch anh không??Ngoài ra mình không rõ cách xác định tần số thạch anh?? chỗ này có lẽ chiều nay mình sẽ ghi rõ ký hiệu của cả IC,thạch anh nhờ ae xem giúp .
                Bạn có thể dùng đồng hồ để thang DC2,5v đo tại 2 chân led phát khi nhấn nút trên điều khiển từ xa, nếu khi nhấn nút thấy kim đồng hồ nhích lên là được, thạch anh 455E nếu chỗ bạn không có bạn thì lấy trong remost tivi hay có trong remost quạt, con thạch anh này rất dễ hư chỉ cần rớt mạnh điều khiển là hỏng ngay.
                ic trong remost rất ít khi hư, nếu kt remost tốt mà khiển không được hư hỏng thuộc mạch nhận khiển.

Comment

Nguyên văn bởi pvc28 Xem bài viết
                  Bạn có thể dùng đồng hồ để thang DC2,5v đo tại 2 chân led phát khi nhấn nút trên điều khiển từ xa, nếu khi nhấn nút thấy kim đồng hồ nhích lên là được, thạch anh 455E nếu chỗ bạn không có bạn thì lấy trong remost tivi hay có trong remost quạt, con thạch anh này rất dễ hư chỉ cần rớt mạnh điều khiển là hỏng ngay.
                  ic trong remost rất ít khi hư, nếu kt remost tốt mà khiển không được hư hỏng thuộc mạch nhận khiển.
                  Đúng rồi,tối qua mình bí quá đã làm thế với tất cả các phím bấm kim đồng hồ đều nhích lên khoảng 0,5V,khi nhả nút nhấn nó khoảng 0,1V,
                  Như vậy là bị hỏng mạch thu rồi,thế mới mệt,vì chữa mạch thu thì động chạm tới các mạch khác.Hiện mình đã tháo jack của máy bơm,phòng cháy do TE bấm nhầm bật bơm nước,để đỡ phải đổ nước nuôi muỗi trong nhà.Không biết việc tháo mạch bơm nước có ảnh hưởng tới mạch nhận không các bạn??

Comment

ngoài cách thử này bạn còn có thể thử bằng cách dùng radio sóng trung MW tần số khoảng 550 khz (cách này các cửa hàng bán điều khiển hay dùng) bạn đưa điều khiển vào phía trên đài radio và bấm vài phím nếu thấy tiếng phịch phịch phịch là còn tốt ko là hỏng. nhớ điều chỉnh đúng tần số. bạn có thể thử tần số sóng này bằng một điều khiển còn tốt khác.

Comment

Đúng rồi,tối qua mình bí quá đã làm thế với tất cả các phím bấm kim đồng hồ đều nhích lên khoảng 0,5V,khi nhả nút nhấn nó khoảng 0,1V,
                      Như vậy là bị hỏng mạch thu rồi,thế mới mệt,vì chữa mạch thu thì động chạm tới các mạch khác.Hiện mình đã tháo jack của máy bơm,phòng cháy do TE bấm nhầm bật bơm nước,để đỡ phải đổ nước nuôi muỗi trong nhà.Không biết việc tháo mạch bơm nước có ảnh hưởng tới mạch nhận không các bạn??
                      Mạch thu cũng đơn giản thôi: có mấy linh kiện gồm mắt thu, tụ 10v47mf, trở, trước tiên bạn kiểm tra xem có nguồn 5vdc cấp cho mạch không, nếu không có kiểm tra phần cấp trước..., nếu có 5v xuống mạch thu thì kiểm tra led nhận,R, C,... thường hay hư led thu+tụ, nhớ dùng xăng hay cồn đánh sạch mạch, mạch bị lem nó xung điện tùm lum cũng không nhận được, chúc thành công.

Comment

Nguyên văn bởi pvc28 Xem bài viết
                        Mạch thu cũng đơn giản thôi: có mấy linh kiện gồm mắt thu, tụ 10v47mf, trở, trước tiên bạn kiểm tra xem có nguồn 5vdc cấp cho mạch không, nếu không có kiểm tra phần cấp trước..., nếu có 5v xuống mạch thu thì kiểm tra led nhận,R, C,... thường hay hư led thu+tụ, nhớ dùng xăng hay cồn đánh sạch mạch, mạch bị lem nó xung điện tùm lum cũng không nhận được, chúc thành công.
                        Bạn thật nhiều kinh nghiệm....
                        Cuối cùng mình cũng sửa xong-->nguyên nhân là một chân con led thu bị rỉ,có lẻ do quạt nước quá ẩm, đứt ra khỏi PCB.Mình cố hàn lại con led này nhưng không được vì thiếc không bám do chân led bị gỉ sét,sau đó mình thay một led mới khác vào và vệ sinh sạch sẽ bằng nước rửa mạch ,lắp lại nó nhận ngay.
                        Xin cảm ơn các bạn đã nhiệt tình giúp đỡ và cung cấp những kinh nghiệm quý giá,nó đã giúp mình xác định và xử lý chính xác hư hỏng.

Comment

Bo bang mach dieu khien quat nuoc LA004 bi no ic 8 chan mat so, con ic nay cap nguon cao tu 220v Ac duoc nan qua diode qua dien tro 20ohm 2W va dien tro 1Kohm 1W lay volt + vao chan 5 , chan 1,2,7,8 masse am, chan 6 bo trong)
                          bang mach nay su dung 2 Ic ( Ic 8 Chan va IC 28 chan SONIX SN8P2604ASG) 2 transitor va 1 so diode va den led , khong co bien the dao dong.
                          Anh Em nao co gap cho minh biet so ic 8 chan.

Comment

thạch anh 455 khoảng 500k/1 con ra mua 1 bịch về để dành mà thay cho remote tivi với đầu đĩa luôn

Comment

Về tác giả

Collapse

ndp62 Tìm hiểu thêm về ndp62

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X