Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi thanhnhan53 Xem bài viết
    cay cú quá nên dù tối rồi nhưng tôi vẫn mở ra coi . Tìm mờ cả mắt mà ko thấy cặp driver 8050 - 8550 đâu bác à , mặt trên của Board công suất thì chỉ có mỗi 1 con tran duy nhất là d667 , còn mặt dưới thì toàn là linh kiện dán , tôi cũng tìm hoài mà ko thấy . Chắc mai tôi sẽ thay nốt cầu nắn và IGBT nữa mà ko được thì chấp nhận nghe tiếng ve kêu quanh năm chứ ko phải chỉ mùa hè nữa
    kiểm tra xem cac tụ pi trên main xem có bị rỉ chân ko xung quanh ic lm339 , dã thay thử tụ 0.3mf/1200v chưa ?

Comment

• Nguyên văn bởi chipben12345 Xem bài viết
      xem ampe kìm do có bị nhiễu ko mà tắt rùi vẫn có 5a , với dòng 5A này sẽ có nhiều thứ sinh nhiệt lắm , bạn do lúc tắt xem chân g của igbt có áp ko , nếu có kiểm tra 2 tran kích ,sau khi sưa xong nên thay mâm đồng nhé khả năng chết mâm đấy , cảm biến lưng igbt <10 kiôm
      Thì mình đặt nồi lên thử , không được nên tắt nút nguồn.... Nó báo off OK nhưng quạt gió cứ chạy, và nồi để trên cứ âm ấm..... và kiểm tra dòng thì > 5A qua mâm!
      Mà cảm biến nhiệt trên IGBT chỉ<10k thôi a???
      sao em đo vẫn 75k nhỉ??? vậy là có thể con nạy đã bị sai hoặc đã bị thay nhầm chăng? bạn kiểm tra lại chính xác trị số con này là 10 hay 75k vậy?
      Chưa thử được đo chân G của IGBT vì đã ráp vào trong vỏ, để mình kiểm tra lại rồi báo sao nhé

Comment

• MC EF-197 thay con đèn s9015 la ok.

Comment

• Nguyên văn bởi tiens Xem bài viết
          Cảm ơn bạn đã quan tâm. lỗi E0 là lỗi hỏng mâm điện từ à? thảo nào nhìn thấy nó như đã được hui trên bếp lửa nhỉ.
          Nhưng bạn ơi đặt nồi lên cũng như không có nồi, cứ *tít tít* rồi *tịt* và báo lỗi E0, đồng thời cắt nguồn nhưng IGBT vẫn dẫn dòng . không cắt hết (Dòng qua mâm đo được >5A và liên tục cho đến khi cắt cầu dao nguồn)
          Vậy giờ xử lý sao đây?
          kiểm tra con trở to đùng lấy mẫu điện áp vào xem nó đúng giá trị không
          rồi 2 con diot đằng trước nắn chảy vào nớnua bác ạ
          mà tóm lại con này sửa được rồi cũng chả để làm gì
          đồ của tung của tốt nhất là để lấy linh kiện
          Mạnh Hùng - ĐT: 0983313518
          Sửa lỗi, Chuyển nguồn đồ Nội địa Nhật 100V sang chạy 220V

Comment

• Mình có 1 con Midea EF197 bị hỏng.Đặt nồi lên cũng như ko,cứ báo tít tít 1 lúc lại tắt.Có bác nào chỉ giúp với @@!.Mình không phải dân điện tử nên ko rành lắm.Nhìn bên ngoài mạch vẫn bình thường,chẳng cháy nổ gì cả.

Comment

• Em có co MD EF 183 tòan chữ tàu chết sò chết cầu nắn đã thay nhưng kô được kiểm tra xung từ vsl ra 339 vẫn có từ 339 ra lái có nhưng sau lái kô có mà con lái bếp của em lai dùng ic AA18316 bác nào gặp pan này rồi chỉ cho em với có thể độ lái bằng tran được kô? các nguồn cấp trước vẫn tốt.

Comment

• Nguyên văn bởi ga.kt Xem bài viết
                kiểm tra con trở to đùng lấy mẫu điện áp vào xem nó đúng giá trị không
                rồi 2 con diot đằng trước nắn chảy vào nớnua bác ạ
                mà tóm lại con này sửa được rồi cũng chả để làm gì
                đồ của tung của tốt nhất là để lấy linh kiện
                Rất cảm ơn bạn đã góp ý
                nhưng mình giải quyết vấn đề từ con ai ải này để tích lũy kinh nghiệm cho những con xịn khác, nếu không phải trả giá đắt cho sự non nớt của bản thân!
                Ừ để rồi mình kiểm tra lại như bạn nói. Đây cũng là một kinh nghiệm hay cho mình tích lũy.

Comment

• Nguyên văn bởi Dao111 Xem bài viết
                  Em có co MD EF 183 tòan chữ tàu chết sò chết cầu nắn đã thay nhưng kô được kiểm tra xung từ vsl ra 339 vẫn có từ 339 ra lái có nhưng sau lái kô có mà con lái bếp của em lai dùng ic AA18316 bác nào gặp pan này rồi chỉ cho em với có thể độ lái bằng tran được kô? các nguồn cấp trước vẫn tốt.
                  bạn kiểm tra nguồn tốt là những nguồn nào , bạn thay tụ 5mf/400v chưa chết igbt thì con tụ này kém hoặc chết cung làm chập igbt đấy

Comment

• Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
                    bạn reset lại hoặc thay đổi vài thông số trong tool là nó làm việc bình thường thôi

VT
                    Reset ..... là thế nào hả anh? có thiết bị chuyên dùng can thiệp vào chương trình cho cpu (IC) ah?
                    Anh giả thích rõ hơn được không?
                    Tên phần mềm+ thiết bị chuyên dụng cần thiết?
                    Last edited by tiens; 13-07-2013, 10:20.

Comment

• Em vừa nhận con bếp Induction Cooker C-18F32 bị chết nguồn. Nó dùng nguồn xung chạy Tran 13003 nhưng lại có thêm con ic 3 chân ACT30BHT nối từ E 13003 xuống mát không mua được act30bht nên lấy nguồn ngoài câu vào nhưng không biết nguồn nó chạy 18V và 5V hay 12V và 5V nữa vì tụ lọc nguồn đường quạt và ic lái IGBT thấy toàn là 16V.Đã thử cả 18V,5V và 12V,5V mà vẫn ko được kiểm tra các điện trở lấy mẫu+tụ vẫn bình thường.Bật bếp lên có nồi hay ko vẫn ko kêu và nồi ko nóng ,các phím chức năng trên mặt điều khiển thì bấm vẫn bình thường.Các bác trên diễn đàn có ai đã gặp hay sửa được Pan này cho em xin tí kinh nghiệm với.Thank nhiều

Comment

Em có co MD EF 183 tòan chữ tàu chết sò chết cầu nắn đã thay nhưng kô được kiểm tra xung từ vsl ra 339 vẫn có từ 339 ra lái có nhưng sau lái kô có mà con lái bếp của em lai dùng ic AA18316 bác nào gặp pan này rồi chỉ cho em với có thể độ lái bằng tran được kô? các nguồn cấp trước vẫn tốt.
                        Thay mâm từ bằng bóng đèn 220V, cô lập chân 1 của IC 8316 rồi treo lên +5V qua trở 1K. Nếu đèn không sáng thì là chết IC 8316. Thay bằng TA8316 tháo trong nồi cơm IH Nhật ấy là có, thị trường chưa gặp chỗ nào bán mới cả.
                        Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                        Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

• Các cao thủ giúp em với con MD EF-183 của em đã kiểm tra hết toàn bộ rồi, mọi thứ từ tụ đến nguồn,hồi tiếp đều tốt cả em lắp bóng 75W vào căm điện bật lên đèn nhá sáng rồi tắt theo chu kỳ xung . em tháo ra đèn ra lắp mâm vào cấp điện đặt nồi lên khoảng 40s thì bùm tit ngóm luôn em đã tim nguyên nhân và vệ sinh nhưng kô được pác nào gặp pan này rồi chỉ em với

Comment

Các cao thủ giúp em với con MD EF-183 của em đã kiểm tra hết toàn bộ rồi, mọi thứ từ tụ đến nguồn,hồi tiếp đều tốt cả em lắp bóng 75W vào căm điện bật lên đèn nhá sáng rồi tắt theo chu kỳ xung . em tháo ra đèn ra lắp mâm vào cấp điện đặt nồi lên khoảng 40s thì bùm tit ngóm luôn em đã tim nguyên nhân và vệ sinh nhưng kô được pác nào gặp pan này rồi chỉ em với
                            Bạn kiểm tra thông số thiết lập trong phần mềm sẽ biết lý do nó chết , chứ làm mò như thế dễ tèo lắm
                            Vt
                            http://baohanhbeptu.vn
                            Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
                            Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
                            ĐT: 0967 403 123

Comment

• Em có cái bếp kô thấy ký hiệu gì cả chỉ thấy có chữ IH trên mặt ,hiện tượng của em nó là bật lên nhận nồi nấu bình thường thì toàn bộ phím không điều khiển được cứ nhấc nồi lên chờ báo E0 xong đặt nồi xuống lại bấm được. con bếp này của em phím cảm ứng em nhờ các pác cao thủ chỉ cho em với bếp của nhà ngày nghỉ lôi ra chọc ngoáy tí đỡ buồn vì em cũng biết tí về điện tử

Comment

Em có cái bếp kô thấy ký hiệu gì cả chỉ thấy có chữ IH trên mặt ,hiện tượng của em nó là bật lên nhận nồi nấu bình thường thì toàn bộ phím không điều khiển được cứ nhấc nồi lên chờ báo E0 xong đặt nồi xuống lại bấm được. con bếp này của em phím cảm ứng em nhờ các pác cao thủ chỉ cho em với bếp của nhà ngày nghỉ lôi ra chọc ngoáy tí đỡ buồn vì em cũng biết tí về điện tử
                                IH=induction heating: gia nhiệt cảm ứng

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X