Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi thanhnhan53 Xem bài viết
    Bác à . Bếp mà ko có cảm biến trên mâm thì tôi thấy các bác thường nói là bếp rởm dễ gây chết sò . Vậy có cách nào khắc phục được nhược điểm dó ko hả bác ? Nếu vứt đi thì tiếc của quá !
    bếp của bạn mâm to dây đồng ,tản nhiệt sò lớn , thì bếp vẫn sử dụng tốt chú ý ko đun lâu + công suất lớn .khi thay bóng đèn vào mâm từ để thử thì cũng phải bật nguồn lên kiểm tra,

Comment

• bếp mà bật lên dun tí lại ngắt ,lại đóng , có rất nhiều nguyên nhân gây ra , tụ 5mf/400v khô làm mẫu DC lúc có tải tụt áp, máy ngắt , ko tải đủ nguồn lại chạy. tụ 10mf/450v khô lọc nguồn viper12a khi có tải tụt nguồn tụt nguồn 18v,5v vsl ngắt ,không chạy nguồn lên cao dủ nguồn lại hoạt đông .di ốt 1007 dò nhẹ lúc có tải nguồn 18v,5v tụt xuống vsl ngắt máy ko chạy ,đủ áp vsl lại cho máy chạy. và các tụ lọc nguồn 18v,5v bị khô , cũng gây chập chờn .nguồn AC yếu khi có tải AC tụt thấp máy cũng ngắt mở , các R lấy mẫu AC,DC HV tăng nhẹ trị số cũng gây chập chờn , mạch cảm biến dòng (một số máy có ) bị lỗi cũng làm cho máy chạy chập chờn , lỗi trên dây thể hiện dễ thấy là đun công suất nhỏ thì chập chờn ít tải lớn chập chờn nhiều .v..v còn nhiều lý do khác

Comment

• các máy dùng phím cảm ứng ,khi bị lỗi vỉ mặt làm loạn lệnh khi mở máy và tắt bật máy liên tục , các bạn chú ý khoanh vùng lỗi dể sử lý ,ko bệnh ỏ chỗ này mà lại di sửa chỗ khác nhé

Comment

• các đại cao thủ bếp từ giúp mình với. cái bếp hồng ngoại panasonic TQ .pan của em nó đang bị như sau .cắm điện vào giờ không có nguồn báo đỏ của bóng led .mặc dù kiểm tra đường 5v nên boar phim bấm vân có đủ 5v .nhưng không có diện báo bóng led .cắm ra cắm vào liên tục đoi khi bóng led chớp đỏ lại tát .nhưng không hề nên được .không biết nó hư con gì nữa mong các bác chỉ giúp em vơi .trên boar chính có con ic LM358N không biet con này làm nhiệm vụ gì . tóm lại giờ cắm không nên gì hết .
          các bác biết nó hu gì chỉ em với ạ.con ic trên mặp phím bám nó xóa số .không biết con này có hư hay không nữa.thank
          mà nó mà hư nó xóa số biet thay sao????????????
          Attached Files
          ..................................................

Comment

• Xin chào các bác, tôi có cái bếp media... không nóng, cắm điện vào là còi báo tít tít, nghe có tiềng tách tách, bàn phím chọn chế độ nấu, công suất tăng giảm, quạt bình thường. Vào diễn đàn thấy các bác thảo luận sôi nổi quá, nên tôi đăng kí thành viên, xin các bác chỉ cho cách sửa cái bếp này. xin cám ơn các bác trước. các bác cho hỏi cách kiểm tra IGBT: thế nào là tốt, thế nào là hư? Hiện tôi dùng VOM để thang đo Diode, thì cả 3 chân đều không lên( hở mạch), vậy là còn tốt hay là hư?

Comment

• Nguyên văn bởi cong thanh Xem bài viết
              Xin chào các bác, tôi có cái bếp media... không nóng, cắm điện vào là còi báo tít tít, nghe có tiềng tách tách, bàn phím chọn chế độ nấu, công suất tăng giảm, quạt bình thường. Vào diễn đàn thấy các bác thảo luận sôi nổi quá, nên tôi đăng kí thành viên, xin các bác chỉ cho cách sửa cái bếp này. xin cám ơn các bác trước. các bác cho hỏi cách kiểm tra IGBT: thế nào là tốt, thế nào là hư? Hiện tôi dùng VOM để thang đo Diode, thì cả 3 chân đều không lên( hở mạch), vậy là còn tốt hay là hư?

em lấy ví dụ rất đơn giản cho bác dễ hiểu luôn nhá.so nguồn bếp từ nó là dạng mosfet .bác chỉ cần kiểm tra đơn giản thế này thôi là có thể đóng vào bo.vd:transitor thường có 3 cực B C E .khi bác đo con sò mosfet bác vặn thang đo x1 .đo cặp chân C E thôi .1 chiều nên và 1 chiều không nên .không rỉ là tốt.cách kiểm tra đơn giản vậy là có thể dùng .bởi vì dòng sò này nếu chạm là nốt tắt hẳn luôn .nên làm đơn giản như em là được .hiiiiiiiiiiiiiiiiiii

em lấy ví dụ chân B C E của sò thường cho bác dễ hiểu thôi nhé.
              ĐIỆN CƠ _ĐIỆN TỬ

Comment

• Cám on bác, nhưng cách đo con IBGT 15N120 cơ bác ạ.

Comment

• Nguyên văn bởi cong thanh Xem bài viết
                  cám on bác, nhưng cách đo con ibgt 15n120 cơ bác ạ.
                  mình nói rõ ràng rồi đây .lại 15n120 là loại mosfet ký hiệu chân mình nhớ không lầm là d g s .đo theo cách kích dân của nó thì phức tạp mất công làm gì .mình đã lấy ví dụ, chân sò thường b c e ròi . đo 2 cặp g s .giông như cách mình hướng dân ở tren là được[/B]
                  ĐIỆN CƠ _ĐIỆN TỬ

Comment

• Nguyên văn bởi ĐT-D U Y Xem bài viết
                    mình nói rõ ràng rồi đây .lại 15n120 là loại mosfet ký hiệu chân mình nhớ không lầm là d g s .đo theo cách kích dân của nó thì phức tạp mất công làm gì .mình đã lấy ví dụ, chân sò thường b c e ròi . đo 2 cặp g s .giông như cách mình hướng dân ở tren là được[/B]
                    sò 15N120 mà bác hướng dẫn cách đo và vị trí chân kiểu này thì có mà đo đến sang năm vẫn chưa thấy kết quả đó bác ơi! đây không phải là sò MFET, nó là sò IGBT, như là sò BJT nhưng cổng vào là G(gate của MFET) và chân của nó là GCE .
                    Last edited by Quocthaibmt; 27-07-2013, 08:15.

Comment

• nó đây nè bạn ơi 15n120 nó là IGBT chân của nó là G_C_E
                      Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi nguyen pham
                        các cao thủ bên luồng này đi chơi hết rồi .đăng bài cả tháng ròi mà vân chẳng có ai giúp cho .thôi cho em nó vào nồi thôi.
                        bài này mới đăng 25/7 mà sao lại bảo đăng cả tháng vậy nhỉ ? tóm lại là bây giờ phần nguồn cấp trước đã đầy đủ chưa , kiểm tra xem phím bấm có bị hư không , kiểm tra , đo con transistor 8050 và con triac chỗ tấm nhôm có bị hư hỏng không , rồi tính tiếp ...

Comment

• em có con bếp điện từ supor TD0501AT cắm điện vào hiện lên hai số 11 và thêm đèn timing + stir-fry + frying báo sáng luôn rồi tê liệt hoàn toàn không bấm được phím nào cả. Bác nào biết bệnh này giúp em với
                          Đứng Lại Có Nghĩa Là Lùi
                          Học Học Nữa Học Mãi

Comment

• Bac Viettien123 giúp anh em trong diễn đàn diễn giải và phân tích cơ chế phát hiện nồi của bếp từ đi bác. Thấy đa số bị lỗi không phát hiện nồi, bếp hãng nào cũng có lỗi này. Cám ơn bác trước.

Comment

• Bóng đèn bếp hồng ngoại

Mấy bác làm ơn cho em hỏi ở TP.HCM chỗ nào bán bóng đèn của bếp hồng ngoại vậy, loại thẳng khoảng 30 phân, 1000w nhé, nhà hàng em dùng bếp nướng bằng cái này cứ bị cháy hoài mà ko biết mua chỗ nào để thay hết. Hiện em đang cần gấp lắm

Comment

• Nguyên văn bởi nguyen pham Xem bài viết
                                các đại cao thủ bếp từ giúp mình với. cái bếp hồng ngoại panasonic TQ .pan của em nó đang bị như sau .cắm điện vào giờ không có nguồn báo đỏ của bóng led .mặc dù kiểm tra đường 5v nên boar phim bấm vân có đủ 5v .nhưng không có diện báo bóng led .cắm ra cắm vào liên tục đoi khi bóng led chớp đỏ lại tát .nhưng không hề nên được .không biết nó hư con gì nữa mong các bác chỉ giúp em vơi .trên boar chính có con ic LM358N không biet con này làm nhiệm vụ gì . tóm lại giờ cắm không nên gì hết .
                                các bác biết nó hu gì chỉ em với ạ.con ic trên mặp phím bám nó xóa số .không biết con này có hư hay không nữa.thank
                                mà nó mà hư nó xóa số biet thay sao????????????

bếp của bạn là laọi siêu lởm tàu khựa nên tỷ lệ lỗi phần mềm rất cao , bạn đo chân 14 của IC xoá số có bao nhiêu vôn ? tầm 2,5V thì nó đã đi xa rồi , nên có hiện tượng lúc mở nguồn lúc không , lúc chạy lúc ngắt

VT
                                http://baohanhbeptu.vn
                                Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
                                Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
                                ĐT: 0967 403 123

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X