Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cảm ơn ban Phoxua.

Comment

• MCU chết thì có mới thay không các bác ơi

Email :binhminh_xemangemve2007@yahoo.com

Comment

• em gặp qua mấy con bếp thạch anh đều ở trên mạch phím điều khiển

Comment

• chào các bắc trên diễn đàn. số là tôi có cái bếp từ hiệu V — COOK .tất cả cac phím bấm bình thường .hiểu điện áp hiện 220 vôn .nhưng đun nước chỉ sủi lăn tăm nhiệt độ không tăng được .vậy nó hỏng cáy gì mong cac bắc chỉ giáo .quê em miền núi không có thợ sửa.cám ơn cac bắc nhiều

Comment

• em đọc cứ nghe thấy cụm từ R lấy mẫu DC với cả xung HV các bác có thể chỉ cho em làm thế nào để nhận biết được nó trên boar được không ạ với cả kiểm tra nó thì kiểm tra khi có nguồn cấp hay khi không có nguồn cấp ạ mong các bác giúp em các bác chỉ chi tiết giúp em với ạ em không biết gì về bếp từ cả rất mong được sự chỉ giáo của các bác em cảm ơn ạ

Comment

• các bác ơi em muốn kiểm tra nóng 3 con tụ 2uf 5uh 0.33uf thì làm thế nào ạ các bác giúp em với cái bếp của em thì em chỉ kiểm tra nóng được con tụ 2uf thôi ạ nó có 200v ACV như vậy nó vẫn đề gì không ạ 2 con kia em thay mới mà cắm điện thử nó không nên gì cả với cả các bác chỉ giúp em cái biến áp nhỏ xíu ở trên mạch ý nguồn cấp vào của nó là bao nhiêu vol ạ và nguồn ra là bao nhiêu ạ đầu vào của biến áp em thấy có 2 chân thì em biết đo đầu ra nó có 3 chân thì em phải đo như nào và điện áp nó là bao nhiêu ạ mong các bác chỉ dậy !!

Comment

• mọi người ơi!e là dân nghiệp dư muốn tìm hiểu về bếp từ có ai cho minh xin sơ đồ nguyên lí được ko e xin chân thành cảm ơn nha
                email của mình:hovilo12@gmai.com

Comment

• Bếp từ Model: SDHS32-200

- Bị đứt điện trở R = 22 Ohm, L3 = 4.7 mH
                  Nhờ các bác hướng dẫn cách khắc phục
                  Nick yahoo: nguyenphuocho
                  Mail:
                  Web:
                  PICKIT2

Comment

• cho cả em nữa em tìm hoài mà cũng không có thấy email của em ở chữ ký cảm ơn các bác nhiều

Comment

• các bác ơi giúp em với
                      cho em hỏi là em có 1 con bếp từ hiệu TCL
                      em lắp bóng đền 70w vào cầu chì không lắp mâm từ thì nó báo E0 bóng đèn hơi sáng
                      khi em lắp mâm từ vào thì bật nó chạy 1 tý là bóng lóe sáng rồi bếp tắt luôn em đã thay thử cái mâm từ khác vẫn bị các bác chỉ giúp em với em phải làm gì nữa ạ
                      rất mong được các bác giúp đỡ ạ

Comment

• Nguyên văn bởi lonelycat Xem bài viết
                        Bếp từ Model: SDHS32-200

- Bị đứt điện trở R = 22 Ohm, L3 = 4.7 mH
                        Nhờ các bác hướng dẫn cách khắc phục
                        điện trở 22ohm bị đứt coi chừng nguồn cấp trước có vấn đề cẩn thận thay vào lại đứt tiếp. Cụ thể nếu bạn có con viper xem nó có bị chập không? mấy con diot xung quanh nữa. Sau khi đã kiểm tra và thay thế thì trước khi cắm điện hãy đo thông mạch ở phích cắm lần cuối. Góp ý thôi, nói chung mấy cái nguồn nuôi xử lý cũng không khó lắm. Ăn thua con MCU còn tốt thì những vấn đề khác có thể sửa được
                        Nguyên văn bởi nguyendoan67 Xem bài viết
                        các bác ơi giúp em với
                        cho em hỏi là em có 1 con bếp từ hiệu TCL
                        em lắp bóng đền 70w vào cầu chì không lắp mâm từ thì nó báo E0 bóng đèn hơi sáng
                        khi em lắp mâm từ vào thì bật nó chạy 1 tý là bóng lóe sáng rồi bếp tắt luôn em đã thay thử cái mâm từ khác vẫn bị các bác chỉ giúp em với em phải làm gì nữa ạ
                        rất mong được các bác giúp đỡ ạ
                        Bạn nói như vậy là mình hình dung bạn đang mắc bóng đèn thay thế cho cầu chì và bạn cũng chưa đun thật sự mà chỉ thử thôi, đúng không? Vấn đề phòng ngừa con IGBT bị chết người ta mới mắc thêm bóng đèn giống như người ta mắc thêm điện trở để bảo vệ sò ngang trước khi chưa tìm ra hết bệnh của tivi. Bạn cứ mạnh dạn đóng cầu chì vào thử. Tuy nhiên bạn cần có đồng hồ kẹp xem nó ăn dòng bao nhiêu mà điều chỉnh. hoặc giả khi đun thử nghiệm bác xem con IGBT có nóng quá mức không, bằng cách sau khi đun bác sờ vào cái tản nhiệt và so sánh với các bếp khác.
                        Vấn đề tụ:
                        Tụ 2uf 400v ngay đầu vào của ổ cắm thực chất là tụ lọc nhiễu, có thể không cần cũng được ( theo kiến thức chưa được qua đào tạo về điện tử như mình thì con này có nhiệm vụ giảm bớt nhiễu do các thiết bị khác trong nhà, bạn thấy cái loa mà có thiết bị khác nó cắm vào ổ cắm gần đó thì nó kêu xẹt xẹt không -> đó cũng là một loại nhiễu, hay khi ta bật bóng tuýp cũng gây ra nhiễu...)
                        Tụ 5uf 400v có nhiệm vụ nâng áp 220v sau diot thành ~ 300v để cung cấp cho IGBT làm việc. Giải thích chỗ này xíu:
                        Nếu không nâng điện áp này thì áp vào sẽ được 220v mà điện áp này nó như " thủy triều" sáng tăng chiều giảm, có khi một phút tăng, phút sau lại giảm. Trong khi đó xung cấp cho IGBT ổn định (ví dụ: con 20N120 nếu ngưỡng của nó là 20A và 1200v thì khi 220v từ 180v vọt lên 230v trong 1 tích tắc thì con MCU nó sẽ thay đổi để giảm nhưng trong 10 lần trồi sụt như vậy chỉ có 1 lần điều chỉnh mắc lỗi thì coi như tiêu tùng con IGBT. Đặt trường hợp có tụ 5uf thì điện thế sẽ là ~ 300v trong 1 tích tắc điện thế thay đổi thì con tụ này sẽ bù vào sự trồi sụt của điện áp làm cho IGBT không bị sốc điện mà chết, mặt khác con tụ này nâng áp như vậy thì các bạn biết là khi áp dâng mà R ( tức cuộn dây) không thay đổi thì cái gì sẽ dâng? Cái này khiến cho bếp từ hay mấy thiết bị tạo ra năng lượng lớn mặc dù ăn điện nhiều nhưng hiệu suất cũng đáng kể.
                        Tụ 0.33uf tụ này theo lý thuyết thì mắc song song với cuộn dây thì nó sẽ là mạch dao động cộng hưởng mặt khác nó làm tụ nhụt cho con IGBT khi dòng điện phóng qua cuộn dây rất lớn tụ này sẽ làm giảm bớt xung nhọn làm hỏng IGBT.
                        Cách đo đạc:
                        tụ lọc nhiễu 2uf thì thường phải đo chết ( tức đo không cắm điện) vì có đo sống thì điện áp cũng chỉ 220v
                        Tụ 5uf thì khi cắm điện vào đo ngay 2 chân tụ điện áp càng cao thì càng tốt ~300v nhưng phải thay đúng trị số (bếp dân dụng thường 5uf)
                        Tụ 0.33uf chưa đo sống bao giờ vì tại đây sẽ có dòng (Ampe) rất lớn đối với bếp dân dụng khoảng trên dưới 10A tùy theo công suất và chế độ nấu. Chính vì nó thay đổi và không cố định như vậy rất khó xác định con tụ còn tốt hay không?
                        Đôi lời góp ý cùng mấy CAO THỦ trên điện tử việt nam .nét. Em chỉ là góp ý mang tính xây dựng dựa trên CẢM TÍNH chứ không được học qua bất kỳ trường lớp, khóa đào tạo nào cả. Nếu có gì sai sót mong các bác bỏ qua.

Nói nhỏ thôi: mấy bác trên đây không phải tất cả mà có một vài bác toàn canh me, hỏi không trả lời, hỏi đơn giản quá bị chửi, nói sai bị ném... híc híc..

Comment

• - Viper bị chạm, thay vào chạy được 1 ngày.
                          - Tình trạng bây giờ là: cắm cuộn dây vào thì cháy cầu chì, tháo ra thì board hoạt động bình thường
                          - Đo C-E (thuận - nghịch) con IGBT H20R1203 đều lên thẳng
                          Last edited by lonelycat; 19-09-2013, 12:34.
                          Nick yahoo: nguyenphuocho
                          Mail:
                          Web:
                          PICKIT2

Comment

• em đã lắp bếp hoàn chỉnh và đun chỉ có điều là chưa dám ngắt bóng đền ra thôi vì sợ die IGBT trước em cũng làm nghịc 1 con cũng bị ý trang con này láp vào nó lóe sáng bóng đèn em đã lắp cầu trì thì nó nổ em mạnh dạn thay hẳn cái cầu trì cỡ lớn vào thì hiện tượng bếp đun không nóng bếp déo rất là to được một tý thời gian rất ngắn thì nổ bụp bụp tạch mở ra thì bị nổ IGBT bung bét ra bác ạ nên em sợ không dám ngắt bóng đèn sợ nó không được về tụ thì em đã thay mới hết rồi ạ tụ 2uf thì em thay hẳn bằng con tụ quạt 2uf 400v

Comment

• em đã bị 1 lần như thế này rồi nên rất hoang mang mong các bác giúp em ít kinh nghiệm mà lần trước em để ý thấy IGBT nổ phát ra tiếng rất to

Comment

• Nguyên văn bởi lonelycat Xem bài viết
                                - Viper bị chạm, thay vào chạy được 1 ngày.
                                - Tình trạng bây giờ là: cắm cuộn dây vào thì cháy cầu chì, tháo ra thì board hoạt động bình thường
                                - Đo C-E (thuận - nghịch) con IGBT H20R1203 đều lên thẳng
                                Con đó ký hiệu 3 chân là G, D, S chứ không phải là B, C, E đâu. Con sống thông thường đo bằng đồng hồ KTS thì chỉ đo được 2 chân D-S một chiều lên một chiều không lên. Còn chân G sẽ không thông với 2 chân kia. Khi chết thì mấy chân đó thường chạm nên khi đo nó đều lên kim hết. Tháo cầu chì mà còn chạy được thì có lẽ mạch của bác cầu chì chỉ dùng cho mạch công suất. Nếu dùng một ngày mà chết thì có khả năng nó chạm thứ cấp dẫn tới quá tải mà chết. Vậy làm cho mạch nguồn cấp trước ngon lành đã rồi mới sửa phần công suất

Nguyên văn bởi nguyendoan67 Xem bài viết
                                em đã lắp bếp hoàn chỉnh và đun chỉ có điều là chưa dám ngắt bóng đền ra thôi vì sợ die IGBT trước em cũng làm nghịc 1 con cũng bị ý trang con này láp vào nó lóe sáng bóng đèn em đã lắp cầu trì thì nó nổ em mạnh dạn thay hẳn cái cầu trì cỡ lớn vào thì hiện tượng bếp đun không nóng bếp déo rất là to được một tý thời gian rất ngắn thì nổ bụp bụp tạch mở ra thì bị nổ IGBT bung bét ra bác ạ nên em sợ không dám ngắt bóng đèn sợ nó không được về tụ thì em đã thay mới hết rồi ạ tụ 2uf thì em thay hẳn bằng con tụ quạt 2uf 400v
                                Bác này thành viên 2 sao mà nhát thế. Em chưa gặp con bếp từ nào nổ IGBT mà chỉ chạm rồi nổ cầu chì thôi. Bác cẩn thận cũng tốt, vậy kiểm tra thật kỹ nguồn 5v sau 7805 có bị sụt khi bếp hoạt động không? điện áp 300v ngay tụ 5uf, kiểm tra đồng thời tụ 5uf, tụ 0.33uf thay luôn cặp driver S8050 và S85550 , cẩn thận thì thay luôn con LM339, vấn đề lý thuyết là thử bằng bóng đèn ngay chỗ mâm đồng và bấm on ( 1 là bóng đèn lóe sáng rồi tắt và lặp lại, nghe thấy tiếng beep beep liên tục, 2 là bóng đèn không sáng mà bếp sẽ báo E0, và loa kêu beep beep liên tục, 3 là bếp cứ "đun giả" ào ào như đang dun thật) đóng thử IGBT vào nếu vẫn nổ thì phải cày lại mạch thêm lần nữa, đầu tiên là mấy con điện trở to to khoảng 2w mấy trăm k ohm xem có tăng trị số không? rồi mới tính tiếp... Nếu bác mà đấu cầu chì quá lớn có lẽ điện trong nhà bạn cháy trước may ra IGBT mới nổ, hehe

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X