Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Em đang sửa cái bếp từ Imarflex cho mama, các bác cho em hỏi con IC ACT30BHT trong bếp từ em ra Nhật Tảo kiếm nó đưa cho em con có mã là EST 30B ko biết có tương đương ko a

Comment

• a e cho e hoc voi
      e co cai bep ntu thay so cong suat vao ma van chet tiep te
      ai jup e benh nay voi/e cam on.vui long tl qua mail e dc ko.
      canhquangdlna@yahoo.com sdt 0904937630 a e nha

Comment

• Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
        Bạn kiểm tra thông số thiết lập trong phần mềm sẽ biết lý do nó chết , chứ làm mò như thế dễ tèo lắm
        Vt
        Có đôi khi chết MCU cũng nên, vì kinh nghiện mình mua lại những bếp từ có giá trên 2tr thì chỉ cần thay tụ 5uF & 2 uF là ok.Lõio xảy ra có lẽ là do MCU đưa lệnh điều khiển sai nên dẫn đến hư linh kiện phụ thôi. Hoặc linh kiện phu chất lượng kem nên dễ bị hỏng, kéo theo các linh kiện khác hỏng theo. Mình dang cố gắng dành chút thời gian để làm 1 bếp mới ( Create by vietnamese). Xem những lỗi do đâu.
        Tran Thanh Tuan

Comment

• Nguyên văn bởi thanhnhan53 Xem bài viết
          Tôi cũng đang gặp bệnh như của bạn , con này dùng BA thường , khi bỏ quạt đo thì chân quạt là 32v nhưng gắn quạt vô đo nóng khi đang chạy thì vẫn 18v , VSL =5v , áp trên tụ 5u/400 vẫn đủ 300v , nhưng cứ chạy 1 lúc gần sôi nước lại BỤP ( nướng mất 2 chú sò 25n120 rồi . Buốt ruột quá ! ) đã thay cả tụ - cầu nắn rồi vẫn vậy . Nay chỉ còn chở xin AE trên DD cho đôi lời vàng ngọc ! ( tôi đã đo cảm biến vẫn tốt , thay hết đám 8050-8550 , cả mấy con trở rỉ sét cũng thay luôn , bếp này dùng 2 con 339 các bác à ) cảm ơn các bác và xin được chỉ giáo !
          Nếu bạn dùng biến áp 12V qua diode cầu và tụ lọc nguồn 32V thì khi bạn dùng VOM thì sẽ đo được nguồn khi hở mạch là 32V, khi có tải hoặc full tải thì sẽ 12v->(<32V). Vì thế mới có mạch nắn DC bội áp. Bởi vậy nếu nhìn những nguồn xung thì tụ công suất thường có điện áp gần với điện áp ra nhưng điện dung rất cao > 1000uF. Cái này theo quan sát của mình chứ không theo sách vở nào cả.
          Tran Thanh Tuan

Comment

• [QUOTE=t.t.tuan;787593]Nếu bạn dùng biến áp 12V qua diode cầu và tụ lọc nguồn 32V thì khi bạn dùng VOM thì sẽ đo được nguồn khi hở mạch là 32V, khi có tải hoặc full tải thì sẽ 12v->(<32V). Vì thế mới có mạch nắn DC bội áp. Bởi vậy nếu nhìn những nguồn xung thì tụ công suất thường có điện áp gần với điện áp ra nhưng điện dung rất cao > 1000uF. Cái này theo quan sát của mình chứ không theo sách vở nào

Cảm ơn bác đã cho ý kiến ! nhưng đêm qua ko chịu nổi nên tôi đã thay hết số R còn lại vì nghĩ nó rỉ sét rồi thay đổi trở suất nên sinh ra tăng dòng cho IGBT và gây chết . nhưng sau khi thay xong thì lại ra bệnh khác là khi bật ON chỉ có tiếng bíp gián đoạn chứ bếp ko hoạt động . Liệu có phải là chết MCU ko vậy bác ? Bo công suất dùng 2 LM339 , còn bo khiển thì có 1 con 18 chân xóa số nên tôi ko biết là con gì , Bác biết qua con này thì cho tôi xin mã số của nó nha , tôi ko có máy chụp hình nên ko gởi hình được .

Comment

• Click image for larger version

Name:	CAM00267.jpg
Views:	1
Size:	102.6 KB
ID:	1386393Click image for larger version

Name:	CAM00268.jpg
Views:	2
Size:	109.4 KB
ID:	1386394Click image for larger version

Name:	CAM00270.jpg
Size:	90.7 KB
ID:	1386395Click image for larger version

Name:	CAM00271.jpg
Size:	105.2 KB
ID:	1386396Click image for larger version

Name:	CAM00272.jpg
Size:	106.5 KB
ID:	1386397 tất cả bếp của em đấy bác ạ máy ảnh hơi kem mong bác chỉ giúp

Email :binhminh_xemangemve2007@yahoo.com

Comment

• Click image for larger version

Name:	CAM00280.jpg
Size:	160.2 KB
ID:	1386398Click image for larger version

Name:	CAM00281.jpg
Size:	157.3 KB
ID:	1386399

Comment

• Chào các bác, em là thành viên mới, cũng ham học hỏi chứ không phải để làm cần câu cơm. Tình hình là nhà em có cái bếp từ SAIKO 2002, dùng rất tốt. Vừa rồi khi đang nấu thì nó tự nhiên dừng lại. Bật ON lại thì nghe tiếp bíp nhưng nhỏ xíu, bếp lại chạy, giảm nhiệt độ tiếng bíp cũng nghe nhỏ xíu. Kiểm tra quạt những lúc thế này thì thấy quạt không quay. Tắt hẳn nguồn để nguội một lúc cắm lại chạy bình thường (tiếng bíp kêu to, quạt chạy). Ngày sau dùng lại bị lặp lại như vậy, tháo ra xem thấy về vật lý mọi thứ bình thường, thử đo nguội các diot zener thấy tốt, đo nguồn quạt (khi có tải) = 18v, nhưng có lúc không có volt. Các bác cho em hỏi bếp từ em bị gì vậy và các sử lý. Cám ơn các bác giúp đỡ rất nhiều.

Comment

• Nguyên văn bởi nguyendoan67 Xem bài viết
                    [ATTACH=CONFIG]75189[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]75190[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]75191[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]75192[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]75193[/ATTACH] tất cả bếp của em đấy bác ạ máy ảnh hơi kem mong bác chỉ giúp
                    Bạn tìm con điện trở nối từ chân G của IGBT xuống mass lấy ra đo xem nó có bị tăng thêm không, nếu có thay con mới có cùng trị số, nếu được thì thay con có công suất lớn hơn. Bạn chụp hình không nét lắm nên mình không tìm ra được con nào. Vì thường thì MCU cho ra PWM 0-5V theo công suât cài đặt, qua cặp transistor khuếch đại lên 18V hay 24V tùy theo tính nhà sản xuất. Sau khi khuyếch đại áp sè cấp vào chân G IGBT. Nếu không có điện trở kéo xuống mass ở chân G thi chân G sẽ không về 0V khi PWM ở mức điện áp thấp. Điều này khiến IGBT dẫn liên tục làm tăng công suất gây hư hỏng. Cái nay liên quan đến cấu tạo của con IGBT, nó dùng 1 con Mosfet kích 1 con trans.
                    Tran Thanh Tuan

Comment

• Bác Việt Tiến 123, cho em hỏi chút, em có con bếp từ media, nó bị chết phần nguồn điều khiển em đã thay ic nguồn Viper 12A, mạch chạy nhưng khi đặt nồi lên thì bếp không nhận cứ kêu tit tit, em kiểm tra đường hổi tiếp về thì phất hiện 1 con R bị chết thay R thì đặt nồi lên thì bỏ nồi lên chạy được 1 phút thì bụp, đứt chì, kiểm tra chết IGBT, thay tiếp IGBT và cầu chì cắm lại chạy thử thì vẫn chết IGBT và đứt cầu chì.
                      Bác tư vấn cho em xem bây giờ nên kiểm tra phần nào.

Comment

• em đã dò theo bác nói em theo thứ tự chân GCE em dò chân G có con R 10 ôm nối với chân E của trans 8550 con đó em đo cũng không thấy hiện tượng hỏng nhưng em vẫn thay không biết có phải con đó nối mass không vậy bác em đã thử lắp mâm từ vào vẫn để bóng đèn thay cho cầu chì bật bếp có hiện tượng kêu tạch tạch như có từ phóng vào đít nồi nhưng không được mấy giây thì bóng lại lóe sáng như những lần trước em đã thử có cách nào không cần tháo bóng đèn mà vẫn biết bếp nó hoạt động được không bác em sợ nó vẫn bị giống như lần trước em đã thay gần hết R trên mạch chỉ còn mấy con R ở phần nguồn gần biến áp là em chưa thay thôi mấy con R 241k ôm em tìm mua nhưng không có chỉ có loại 220k ôm em mua loại này thay vào nó có ảnh hưởng gì không bác. bác có thể nói giúp em cho em hình dung ra được con R hồi tiếp và xung HV được không ạ
                        rất mong các bác giúp đỡ em

Comment

• chào các bác trên dđ các bác làm ơn giúp đỡ em với .em nhận sửa của khách bép từ hiệu china chết nguồn em đã thay toàn bộ linh kiện chết thay dđ nguồn 13005 nhưng nó lúc ra nguồn lúc không .lúc ra nguồn thì nấu bình thường nhưng khi không ra nguồn điện áp tích tụ 400v dùng đồng hồ đo đen vào mát đỏ vào chân c của e13005 thì nguồn lại làm việc .các anh đã làm qua pan này chỉ giúp em với em đang rất cần ,xin cảm ơn

Comment

• Nguyên văn bởi nguyendoan67 Xem bài viết
                            em đã dò theo bác nói em theo thứ tự chân GCE em dò chân G có con R 10 ôm nối với chân E của trans 8550 con đó em đo cũng không thấy hiện tượng hỏng nhưng em vẫn thay không biết có phải con đó nối mass không vậy bác em đã thử lắp mâm từ vào vẫn để bóng đèn thay cho cầu chì bật bếp có hiện tượng kêu tạch tạch như có từ phóng vào đít nồi nhưng không được mấy giây thì bóng lại lóe sáng như những lần trước em đã thử có cách nào không cần tháo bóng đèn mà vẫn biết bếp nó hoạt động được không bác em sợ nó vẫn bị giống như lần trước em đã thay gần hết R trên mạch chỉ còn mấy con R ở phần nguồn gần biến áp là em chưa thay thôi mấy con R 241k ôm em tìm mua nhưng không có chỉ có loại 220k ôm em mua loại này thay vào nó có ảnh hưởng gì không bác. bác có thể nói giúp em cho em hình dung ra được con R hồi tiếp và xung HV được không ạ
                            rất mong các bác giúp đỡ em
                            Bạn tìm con trở nối với chân C của con trans 8550 với chân G của IGBT mới đúng, hoặc là bạn tháo con trans 8550 ra xem nó có chết không. Vì khi nó chết thì sẽ không thoát điện trên chân G của IGBT được. khi nó hư sẽ làm thay đổi duty cycle thiết kế gây ưu hỏng.
                            Last edited by t.t.tuan; 03-10-2013, 14:13.
                            Tran Thanh Tuan

Comment

• Chào các bác, em là thành viên mới, rất mong được giúp đỡ. Tình hình là nhà em có cái bếp từ SAIKO 2002, dùng rất tốt. Vừa rồi khi đang nấu thì nó tự nhiên dừng lại. Bật ON lại thì nghe tiếng bíp nhưng nhỏ xíu, bếp chạy, bấm giảm hoặc tăng nhiệt độ tiếng bíp cũng nghe nhỏ xíu. Kiểm tra quạt những lúc thế này thì thấy quạt không quay. Tắt hẳn nguồn để nguội một lúc cắm lại chạy bình thường (tiếng bíp kêu to, quạt chạy). Ngày sau dùng lại bị lặp lại như vậy, tình trạng càng ngày càng tệ hơn, tháo ra xem thấy về mặt vật lý mọi thứ bình thường, thử đo nguội các diot zener thấy tốt, đo nguồn quạt (khi có tải) = 18v, nhưng có lúc không có volt nào cả. Em nghĩ kiểu này chắc nấu vài ngày nữa là nó die luôn. Các bác cho em hỏi bếp từ em bị gì vậy và cách xử lý. Cám ơn các bác giúp đỡ rất nhiều.

Comment

• theo em được biết thì thứ tự chân của 8550 là EBC và chân C của nó thì nối thẳng vào chân G không qua trở gì bác ạ.2 con 8550 và 8050 thì nó không thể chết được bác ạ vì em thay mới vẫn vậy các bác cho em hỏi là nếu bếp hoạt động bình thường thì bóng đèn sợi đốt thay cầu chì khi bật bếp nên nó có hiện tượng như thế nào ạ liệu con bếp của em có phải là bó tay không ạ !

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X