Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi brokenman Xem bài viết
    bác việt tiến cho em hỏi 1 chút nhé
    em có 1 con bếp của kháck k nhớ model
    cắm điện vào tít 1 cái bấm on off k lên k j cả
    rút điện ra căm lại lại tít 1 cái rùi im thít
    kiểm tra nút bấm rùi k sao cả ạ

bêps của bác bệnh đang tập trung ở khối VXL ,bạn kiểm tra 5V chuẩn chua ? thay thử thạch anh và kiểm tra bàn phím chưa xét đến các khối khác
    http://baohanhbeptu.vn
    Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
    Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
    ĐT: 0967 403 123

Comment

• Xin chào cả nhà ta, chào bac viettien. Tuy không phải dân điện và cũng mới là thành viên của diễn đàn này thôi nhưng mình rất thích các kiến thức, kinh nghiệm mà viettien cũng như mọi người đã chia sẻ. Hy vọng sẽ có bài tham gia cùng mọi người vì mình đang nghiên cứu mấy cái bếp, mỗi cái một bệnh chả cái nào giống cái nào. (Đã thành công ở cái bếp đầu tiên khi mới vừa để tâm đến.) Tiện đây xin hỏi bác viettien và mọi người là thuật ngữ "thạch anh" dùng ở đây cụ thể là chỉ cái gì vậy, các bác có thể chỉ giáo dùm, đã tìm trên google mà không ra. thanks nhiều.
      Học, học nữa, học mãi
      (Nhưng phải lên lớp)

Comment

• Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
        bạn bất lên kêu tít có thay đổi và tăng giảm được các chức năng trên bàn phím hay chỉ tít rồi tắt luôn ?
        các phím chức năng vẫn điều kiển được, bếp không lắp mân từ khi bấn ON nó vẩn tit, tit, tit... rồi chở về OFF

Comment

• Nguyên văn bởi Ha Tien An Xem bài viết
          Xin chào cả nhà ta, chào bac viettien. Tuy không phải dân điện và cũng mới là thành viên của diễn đàn này thôi nhưng mình rất thích các kiến thức, kinh nghiệm mà viettien cũng như mọi người đã chia sẻ. Hy vọng sẽ có bài tham gia cùng mọi người vì mình đang nghiên cứu mấy cái bếp, mỗi cái một bệnh chả cái nào giống cái nào. (Đã thành công ở cái bếp đầu tiên khi mới vừa để tâm đến.) Tiện đây xin hỏi bác viettien và mọi người là thuật ngữ "thạch anh" dùng ở đây cụ thể là chỉ cái gì vậy, các bác có thể chỉ giáo dùm, đã tìm trên google mà không ra. thanks nhiều.

thạch anh ở đây là một linh kiện điện tử , nó là bộ cộng hưởng để tạo dao động chuẩn và cố định .

thạch anh rất đa dạng , ví dụ có loại kết hợp với mạch điện thì nó sẽ tạo ra giao động cộng hưởng 1HZ và có loại hàng MHZ tùy theo yêu cầu thiết kế

vậy trong kỹ thuật VXL " và ứng dụng trong bếp từ " nó cũng sử dụng thạch anh để tạo dao động chuẩn cho VXL làm việc , và nói tóm lại là một linh kiện tích cực tham gia cộng hưởng và tạo giao động chuẩn cho VXL hay mạch điện hoạt động . bác cứ hiểu nôm na như thế

nó giống như bộ tạo nhịp tim cho trái tim hoạt động và cũng là bộ tạo dao động chuẩn để khuếch đại hay nhân chia nó ra để làm nhiều việc khác căn cứ vào tần số dao động chuẩn này .

Comment

• Nguyên văn bởi tamin2109 Xem bài viết
            các phím chức năng vẫn điều kiển được, bếp không lắp mân từ khi bấn ON nó vẩn tit, tit, tit... rồi chở về OFF

như vậy là đang báo lỗi bây jio bác kiểm tra các điện trở trên đường xung AC , áp lấy mẫu DC và xung HV hồi tiếp mất một điều kiện nào đó là MCU nó sẽ khóa dao động và tự động tắt như trường hợp của bác .

Comment

• Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
              như vậy là đang báo lỗi bây jio bác kiểm tra các điện trở trên đường xung AC , áp lấy mẫu DC và xung HV hồi tiếp mất một điều kiện nào đó là MCU nó sẽ khóa dao động và tự động tắt như trường hợp của bác .
              viettien123 cho mình hỏi tý: mình gặp rất nhiều bếp(loại xịn nhé),khách mua về dùng rất ít,cất vài tháng(điều kiện bảo quản tốt) rồi có vụ gì đó mang ra dùng,và bếp ko dùng đc(báo lỗi),những con bếp ntn mình mất rất nhiều thời gian kiểm tra,ko phát hiện ra hỏng gì,và đi đến kết luận:lỗi ic vi xử lý(ko có thay thử mới ức !!!!),vậy có khi nào để lâu quá dữ liệu trong con vxl bị lỗi(như là lỗi rom đầu dvd ấy)?như ngày xưa mình học,con 24cxx ở tivi nó có thể lưu đc trên 20 năm mà dữ liệu ko hỏng.chẳng lẽ mấy con vxl ở bếp từ lại "tàu" vậy sao?vài tháng mà nó đã lỗi rồi???có cách nào nạp lại nó đc ko?
              Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

• Gớm, bác viettien cứ làm như em con nhà điện nòi không bằng. Ngồi dưới này được giở vở mà còn đang không biết chép đoạn nào nữa đây. hic. Tìm trên mạch thì chẳng thấy cái gì từa tựa viên đá cả. Vậy em cứ liều xem liệu bản thân mấy con i cờ 14 chân (cả trên bảng điều khiển lẫn trên main đều 14 chân, LM339 ý) có thể vừa được gọi là IC, vừa được gọi là VXL, hoặc là thạch anh phải không ạ ? Thay thạch anh chân 17 ic HT46R12A = thay ic HT46R12A phải không ạ ? Nếu không đúng thì cho em bập bập, xin các bác 500 ảnh nhé. Thanks nhiều
                Học, học nữa, học mãi
                (Nhưng phải lên lớp)

Comment

• Nguyên văn bởi kehuydiet092 Xem bài viết
                  viettien123 cho mình hỏi tý: mình gặp rất nhiều bếp(loại xịn nhé),khách mua về dùng rất ít,cất vài tháng(điều kiện bảo quản tốt) rồi có vụ gì đó mang ra dùng,và bếp ko dùng đc(báo lỗi),những con bếp ntn mình mất rất nhiều thời gian kiểm tra,ko phát hiện ra hỏng gì,và đi đến kết luận:lỗi ic vi xử lý(ko có thay thử mới ức !!!!),vậy có khi nào để lâu quá dữ liệu trong con vxl bị lỗi(như là lỗi rom đầu dvd ấy)?như ngày xưa mình học,con 24cxx ở tivi nó có thể lưu đc trên 20 năm mà dữ liệu ko hỏng.chẳng lẽ mấy con vxl ở bếp từ lại "tàu" vậy sao?vài tháng mà nó đã lỗi rồi???có cách nào nạp lại nó đc ko?

nếu báo lỗi thì rất ít khi hư VXL bác ạ . nó thường hư hỏng và sai hỏng ở các mạch điều kiện làm việc và các chế độ Xử lý tín hiệu . nó rất khó là ở chỗ mạch in lởm nó có thể gây xuyên nhiễu dẫn điện , và linh kiện chất lượng kém nó chỉ sai số khi có điện chứ lúc không có điện thì nó vẫn đúng trị số dẫn tới các mạch xử lý chức năng hoạt động không đúng nguyên lý thiết kế mà gây ra lỗi , các bác biết đấy cái nguồn TIVI tàu bác đã gặp thay hết linh kiện làm cỏ sạch phần sơ và thứ cấp thay cả biếp áp mà vẫn không chạy hay điện áp ra yếu chưa ? đồ lởm không có việc ji là không sảy ra . chính vì vậy các bếp xịn của hàn quốc và tây âu nó chia ra làm các khối cụ thể đặc biệt là khối tạo dao động LM339 nó làm Board cắm riêng và khối xử lý cảm biến và tín hiệu chức năng nó làm board cắm riêng dùng mạch in thủy tinh , linh kiên SMD chứ không làm như bọn khựa .

Comment

Gớm, bác viettien cứ làm như em con nhà điện nòi không bằng. Ngồi dưới này được giở vở mà còn đang không biết chép đoạn nào nữa đây. hic. Tìm trên mạch thì chẳng thấy cái gì từa tựa viên đá cả. Vậy em cứ liều xem liệu bản thân mấy con i cờ 14 chân (cả trên bảng điều khiển lẫn trên main đều 14 chân, LM339 ý) có thể vừa được gọi là IC, vừa được gọi là VXL, hoặc là thạch anh phải không ạ ? Thay thạch anh chân 17 ic HT46R12A = thay ic HT46R12A phải không ạ ? Nếu không đúng thì cho em bập bập, xin các bác 500 ảnh nhé. Thanks nhiều

bác chụp cái mạch của bếp bác lên anh em chỉ con thạch anh trên bếp của bác cho , không phải con VXL nào nó cũng dùng thạch anh và reset ngoài đâu , có bếp có thạch anh và có bếp không có thạch anh con thạch anh được ký hiêu trên mạch điện là X. CF.
                    không phải con VXL nào nó cũng dùng thạch anh bên ngoài đâu nhé .
                    Last edited by viettien123; 14-03-2012, 21:44.

Comment

• Mình chụp 3 cái bếp khác nhau (đều đang ốm). Bác viettien soi xét hộ xem cục thạch anh nằm đâu nhé. Mình tìm thạch anh vì là đang học tập kiến thức của các bác chứ chưa phải là đã đi đến kết luận thạch anh của các bếp này hỏng đâu. Mình sẽ báo cáo tình trạng và kết quả các em này với các bác sau, cảm ơn các bác nhiều. An
                      Click image for larger version

Name:	Tiger.jpg
Views:	1
Size:	125.4 KB
ID:	1358607 Click image for larger version

Name:	Midea trang1.jpg
Size:	114.1 KB
ID:	1358609 Click image for larger version

Name:	Midea den.jpg
Size:	129.5 KB
ID:	1358608 Click image for larger version

Name:	Midea trang.jpg
Views:	2
Size:	125.0 KB
ID:	1358610
                      Học, học nữa, học mãi
                      (Nhưng phải lên lớp)

Comment

Mình chụp 3 cái bếp khác nhau (đều đang ốm). Bác viettien soi xét hộ xem cục thạch anh nằm đâu nhé. Mình tìm thạch anh vì là đang học tập kiến thức của các bác chứ chưa phải là đã đi đến kết luận thạch anh của các bếp này hỏng đâu. Mình sẽ báo cáo tình trạng và kết quả các em này với các bác sau, cảm ơn các bác nhiều. An
                        [ATTACH=CONFIG]41454[/ATTACH] [ATTACH=CONFIG]41456[/ATTACH] [ATTACH=CONFIG]41455[/ATTACH] [ATTACH=CONFIG]41457[/ATTACH]
                        Nhìn hoa cả mắt mà vẫn không thấy con thạch anh đâu cả..., không phải bếp nào cũng dùng thạch anh, tùy loại thôi bác, bếp có bếp không,...

Comment

• bác việt tiến ơi. bác ở hà nội bác có con ic trong bếp từ media ef197 tên em nó là mc908qy4cpe. bác cho em địa chỉ em ghé chỗ bác với

Comment

• Nha trang mùa này đẹp không bác ? Cảm ơn bác pvc28 nhé, khi đọc được bài có nói về thay thạch anh, mình cũng đã cất công tìm kiếm hoài mà không thấy trên mấy bo mạch đó. Mình lại mới nhập 1 midea, tiện post bo của em này lên đây, hình như cũng không có thạch anh phải không ợ ? Bác xem hộ bo mạch này nhé : Click image for larger version

Name:	IMG_0575.jpg
Size:	122.5 KB
ID:	1358633
                            Học, học nữa, học mãi
                            (Nhưng phải lên lớp)

Comment

• Mọi người cho mình hỏi là tại sao nối tiếp phích cắm của bếp từ với 1 bóng đèn sợi đốt mà có hiện tượng đèn sáng trưng thì là mạch lại đang có vấn đề?
                              Và tại sao đèn sáng mờ thì mạch lại tốt?
                              Thêm nữa, mình nên thử bếp từ bằng cách nối tiếp phích cắm với bóng đèn hay là bỏ mâm đồng ra và gắn 2 đầu dây của bóng đèn vào vị trí của mâm đồng vậy?

Xin cảm ơn rất nhiều.

Comment

Mình chụp 3 cái bếp khác nhau (đều đang ốm). Bác viettien soi xét hộ xem cục thạch anh nằm đâu nhé. Mình tìm thạch anh vì là đang học tập kiến thức của các bác chứ chưa phải là đã đi đến kết luận thạch anh của các bếp này hỏng đâu. Mình sẽ báo cáo tình trạng và kết quả các em này với các bác sau, cảm ơn các bác nhiều. An
                                [ATTACH=CONFIG]41454[/ATTACH] [ATTACH=CONFIG]41456[/ATTACH] [ATTACH=CONFIG]41455[/ATTACH] [ATTACH=CONFIG]41457[/ATTACH]
                                hiiiiiiiiiiii Hình thứ nhất là VXL không xử dụng thạch anh ngoài

Hình thứ 2,3,4 là VXL nằm trên mặt cơ mà bác phải tháo mặt bàn phím ra mới thấy VXL chứ .

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X