Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi conkhisat Xem bài viết
    bac delete ak hwa em có thử lắp vỉ bếp từ vao nồi cơm thì thấy nước vẫn sôi bình thường vấn đề ở dây là khi nấu cơm có bị cháy không, em vẫn chưa nấu thử cơm hnay em thử nấu cháo trước có gì báo cao bác và anh em nhe!
    tối qua online vẫn thấy mod viettien online, không biêt bác ấy có tư vấn gì không
    Cơm sống hay chín cháy thì có thể chỉnh đc(cái này mất time),nhưng mình k biết căn chỉnh sao cho phù hợp với mâm từ. Lắp vào thì chạy nhưng quan trọng là IGBT nó sống đc bao lâu. Bạn chuột bạch đi ý tưởng hay đấy
    Đời bể khổ :

Comment

• Nguyên văn bởi delete Xem bài viết
      Cơm sống hay chín cháy thì có thể chỉnh đc(cái này mất time),nhưng mình k biết căn chỉnh sao cho phù hợp với mâm từ. Lắp vào thì chạy nhưng quan trọng là IGBT nó sống đc bao lâu. Bạn chuột bạch đi ý tưởng hay đấy
      em dun nươc sôi thì được nhưng cho gao vào nấu nước chưa sôi đã báo lỗi e5 là sao nhỉ, lại đau đầu với vụ này đây.
      https://inthienthuy.com/in-to-roi-gia-re-tai-ha-noi-id9.html

Comment

em dun nươc sôi thì được nhưng cho gao vào nấu nước chưa sôi đã báo lỗi e5 là sao nhỉ, lại đau đầu với vụ này đây.
        thì ra là con igbt nóng quá, em dang tính láp thêm cái quạt nữa.

Comment

• Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
          sau đây tôi xin tổng hợp các pan cơ bản của bếp từ

1 > đang nấu xì khói khét lẹt

thường là do con tụ 275v- 5uf bị nổ
          kiểm tra

đo cầu chì không đứt . mặt điều khiển vẫn hoạt động 80% là thay tụ lọc nguồn 5UF-275V là ăn ngay

2 > tịt ngóm bấm mặt hiển thị không có tác dụng " không vào điện "

- kiểm tra cầu chì đứt chưa ?

cầu chì tổng chưa đứt thì xem

bếp chạy nguồn cấp trước là biến áp thường hay biến áp xung

nếu là biến áp thông thường , kiểm tra sơ cấp còn trở kháng không ? nếu không còn trở kháng là hỏng biến áp rồi
          loại chạy biến áp thường dùng cho loại bếp có hiển thị mặt quắc lạnh

bên sơ cấp gồm có 3v AC cấp cho sợi đổt , -21v cấp cho mặt
          5V cấp cho VXL , 18V cấp cho quạt và mạch dao động
          cứ mò ra từng cuộn dây để xem có thể độ cái khác hay cuốn lại biến áp
          bếp thông thường chỉ có 2 mức nguồn cấp cơ bản đó là cuộn 8v-1A cấp cho mạch điêu khiển , và 18V - 1A
          cấp cho mạch dao động và quạt giải nhiệt

2 loại biến áp nguồn chạy nguồn xung nhỏ xíu

đầu tiên xem kiểm tra sò công xuất và IC còn tốt không

R cấp nguồn từ nguồn vào tới tụ lọc 4,7uf-400v còn tốt không nó thường đứt điện trở cấp nguồn sơ cấp này
          nếu điện trở này còn tốt thươnì sò công xuất và IC của biến áp cấp trước không chết

nếu đứt R này thường sò công xuất hoặc IC dao động nguồn cấp trước tèo
          nếu mạch nguồn cấp trước dùng linh kiện rời thì con công xuất thường là E 13003, con đèn khóa thường là C945
          nếu mạch dùng IC nguồn thì phổ biến là VIP22A,

sau khi kiểm tra các linh kiện cơ bản liên quan đến điều kiện hoạt động của mạch nguồn
          nếu tốt bạn kiểm tả 2 mước nguồn cơ bản đó là 5V cấp cho vĩ xử lý , 18V cấp cho mạch dao động có nguồn nào yếu hay thấp hay cao quá không ?

các mức nguồn tốt thì kiểm tra VXL . đầu tiên nhả các phím ấn ra để thanh đo X10K VOM để loại trừ bàn phím chạm chập và xem phín còn tác dụng không ?

kiển tra thay thử thạch anh

khi bấm mặt bếp vẫn còn tiếng kêu BIP
          -- kiển tra điot cảm biến nhiệt trên mâm từ , có những loại bếp con cảm biến này lỗi VXL cũng báo treo và không bấm được phím nào nữa

khi đã bấm được phím trên măt, bạn dò theo IC VXL xem chân PWM là chân nào , lấy VMO DIGITAL để thang đo tần số , sau đó bật nguồn lên , bấm thay đổi tăng giảm nhiệt xem tần số và xung ra ở chân này có thay đổi không ??

nếu không thay đổi lỗi đang bị ở VXL -PWM nếu thay đổi kiếm tra đến khối dao động LM339

xác định có xung ra LM339 thì kiểm tra 2 con đèn và linh kiện khối DRIVER S8050, S8550
          đi ốt gim chân G của IGBT .

nếu có lỗi ngay từ đầu kiểm tra R khoảng 1W vài trăm K omh lấy điện áp B+ DC về so sánh bảo vệ áp thấp
          nếu có dao động nhưng không bắt nồi kiểm tra R lấy xung AC
          nếu bắt nồi cái xong cắt dao động luôn kiểm tra R lấy xung HV " xung C của sò công xuất

------------------------

-----------
          đọc bài của anh e thấy khá hay và bổ sung thêm cho e một số kiến thức còn thiếu sót nhân tiện a cho em hỏi , e mới nhận 1 bếp hiện tượng chỉ chớp đèn nguồn phím bấm ko được , e kiểm tra sơ bộ IGBT và các linh kiện vẫn bình thường , nguồn 5v, 18v đầy đủ , nếu như anh nói trên thì có thể bếp bị chết diode cảm biến trên mâm nhiệt , nhưng e tìm mua ko có chỗ bán con này xin hỏi anh là mình có thể thay thế bằng linh kiện gì được hay có cách nào bỏ qua nó không anh ? e xin cảm ơn anh trước

Comment

• Nguyên văn bởi trinhhadem Xem bài viết
            đọc bài của anh e thấy khá hay và bổ sung thêm cho e một số kiến thức còn thiếu sót nhân tiện a cho em hỏi , e mới nhận 1 bếp hiện tượng chỉ chớp đèn nguồn phím bấm ko được , e kiểm tra sơ bộ IGBT và các linh kiện vẫn bình thường , nguồn 5v, 18v đầy đủ , nếu như anh nói trên thì có thể bếp bị chết diode cảm biến trên mâm nhiệt , nhưng e tìm mua ko có chỗ bán con này xin hỏi anh là mình có thể thay thế bằng linh kiện gì được hay có cách nào bỏ qua nó không anh ? e xin cảm ơn anh trước
            bác kiểm tra bàn phím xem có ji bất thường không sao lại nói đến cảm biến nhiệt ?
            bán đầy sao mà thay bằng cái khác làm ji ?
            http://baohanhbeptu.vn
            Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
            Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
            ĐT: 0967 403 123

Comment

• anh em giúp vs mình mới nhận con bếp từ media model:mc-sf183 c .hiện tượng như sau cac lệnh điều ở phím tốt ,chưa đặt xong nẩu lên ấn nút hotbot máy chạy không thấy báo lỗi vì mình chưa đặt xong,sau mình đặt xong lên thử thì không có tiếng réo j hết ,nước k nóng,ae chỉ mách dùng cách kiểm tra,xin chân thành cảm ơn!

Comment

• Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
                bác kiểm tra bàn phím xem có ji bất thường không sao lại nói đến cảm biến nhiệt ?
                bán đầy sao mà thay bằng cái khác làm ji ?
                em đã kiểm tra phím đường 5v vẫn cấp vào , các phím bấm vẫn bình thường anh à , thậm chí e có dùng nhíp chập thử xem mà cũng không lên được. lúc nãy buồn buồn tháo nguyên vỉ phím đem qua mày khò sấy thử , sấy nóng lên nó lại khiển được rồi , bấm lên nấu rầm rầm rồi anh à , để mai e dùng thử lại xem nếu ko trục trặc gì nữa thì giao khách luôn , cảm ơn anh và những bài viết bổ ích
                Last edited by trinhhadem; 15-11-2014, 20:23.

Comment

• hôm nay thử lại thì bấm phím vừa lên nguồn quạt quay lại tắt về chế độ chờ mong a viettien giúp với, à mà nó hay bị đứt cầu chì nữa , e kiểm tra cầu chì 12.5A , ko có e đành lấy 3 ruột của dây điện nối , kiểm tra thấy chết IGBT e thay bằng con 25n120 , bấm nút quạt quay chưa kịp nhìn gì là nó lại về chế độ chờ

Comment

• Nguyên văn bởi maithethinh Xem bài viết
                    em co bếp sunhouse cắm điện vào thì báo lỗi e4.các anh giup em với
                    lỗi này là lỗi con cảm ứng nhiệt độ ở giữa vỉ mayso nấu,con này mình đã gặp bệnh,nó bị chết,thay con khác của bếp hồng ngoại khác sang là hết

Comment

• E chào Bác Viettien!
                      E là dân mới tò te điện tử, nhờ Bác giúp E với.
                      E có con bếp từ của Media có hiện tượng cắm điện vào bếp rít có từ khoảng 1-2 giây thì ngắt khoảng 1-2 giấy lại có, chu kỳ lặp đi lặp lại được 2 lần thì báo lỗi E4 bếp đơ luôn quạt vẫn quay, sờ tay vào đít nồi thì hơi ấm.
                      Cảm ơn Bá VT!

Comment

Muốn chế đc cái này thì bao giờ trình phải chuyên nghiệp như bác VT nhé k thì cũng như bác HoangTam, ae mình đến sửa cho nó chạy theo nguyên bản đã khóc ra tiếng mán rồi nói gì đến chế quả khó k tưởng như thế
                        xin thông báo với các bác 1 tin vui là chiếc nồi cơm từ của em, sau khi cấy vỉ của 1 em bếp từ khác thì đã nấu cơm được rôi, cơm tương đối ngon. không có cháy mà cơm vẫn chín dẻo, khi cơm chín em thây trên màn hình hiện E5 kèm theo tiếng bip bip. em đang muốn cải tiến cho nó thêm chế độ ủ cơm, không biết em nên dùng diot 5a để đấu trực tiếp 220v vào dây ủ ở thân nồi có được không nhỉ. các bác tư vấn giúp em cái.

Comment

• Đúng là ông trời sinh ra đôi đấy là 1 cặp điểm cơm chín vừa tầm cũng là điểm bếp báo lỗi quá nhiệt, thế có chế đc phím bấm cho gọn gàng không bạn
                          Đời bể khổ :

Comment

Đúng là ông trời sinh ra đôi đấy là 1 cặp điểm cơm chín vừa tầm cũng là điểm bếp báo lỗi quá nhiệt, thế có chế đc phím bấm cho gọn gàng không bạn
                            mình tận dung cái phím bấm cũ của nồi cơm. cắt hêt mạch in, chỉ còn nguyên mấy phím bấm, sau đó mình câu day từ phím cũ cua vỉ điều khiển bếp từ lên, đèn báo cũng làm như vậy. riêng cái led 7 thanh mình nhổ hẳn ra, rồi gắn lên màn hình phía trước nồi cơm và câu dây đung thứ tự, tóm lại là gọn gàng, giống như nồi zin nếu nhìn từ bên ngoài

Comment

Đúng là ông trời sinh ra đôi đấy là 1 cặp điểm cơm chín vừa tầm cũng là điểm bếp báo lỗi quá nhiệt, thế có chế đc phím bấm cho gọn gàng không bạn
                              thế bác delete o tư vấn giúp em vụ cái dây ủ của nồi cơm ak, em đang muốn cải tiến cho nó thêm chế độ ủ cơm, không biết em nên dùng diot 5a để đấu trực tiếp 220v vào dây ủ ở thân nồi có được không nhỉ

Comment

thế bác delete o tư vấn giúp em vụ cái dây ủ của nồi cơm ak, em đang muốn cải tiến cho nó thêm chế độ ủ cơm, không biết em nên dùng diot 5a để đấu trực tiếp 220v vào dây ủ ở thân nồi có được không nhỉ
                                Dùng diot hay không thì k quan trọng vì dây ủ chạy trực tiếp 220ac mà, dùng thêm diot thì nó nóng chậm hơn 1 nửa nhưng nóng mãi thì cũng k ổn. dây ủ cứ để chạy 220ac nhưng chế thêm mạch khống chế nhiệt độ vào là ok. Cái trở nhiệt mâm từ bác gắn chỗ nào thế, con đấy nóng lạnh liên tục thế k biết chịu đc lâu không. mà cái vỉ bếp nhét kiểu gì vào cái nồi đc thế bác, cho em xin mấy trăm ảnh xem tý nào
                                Đời bể khổ :

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X