Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi conkhisat Xem bài viết
    xin thông báo với các bác 1 tin vui là chiếc nồi cơm từ của em, sau khi cấy vỉ của 1 em bếp từ khác thì đã nấu cơm được rôi, cơm tương đối ngon. không có cháy mà cơm vẫn chín dẻo, khi cơm chín em thây trên màn hình hiện E5 kèm theo tiếng bip bip. em đang muốn cải tiến cho nó thêm chế độ ủ cơm, không biết em nên dùng diot 5a để đấu trực tiếp 220v vào dây ủ ở thân nồi có được không nhỉ. các bác tư vấn giúp em cái.
    Đáng ghi vào sách kỷ lục của ĐTVN ! Để cơm ngon thì còn nhiều vấn đề lắm, một chu trình đun cơ bản của nồi IH là: Ngâm gạo trong nước ấm khoảng 15 phút; Gia nhiệt công suất lớn để cơm sôi mạnh (5ph), hạt gạo có thể bị cuốn đảo đều trong nồi ở giai đoạn này; Gia nhiệt với công suất nhỏ kéo dài thời gian cơm chín; Cuối cùng là giữ ấm ở nhiệt độ 70 đến 80 độ.
    Còn dây ủ cơm thì đấu nối tiếp với diode cũng được, nhưng ủ nóng quá trong thời gian dài thì cơm sẽ chuyển màu ngà vàng và khô, không ngon. Cần có mạch khống chế nhiệt độ dùng triac và cảm biến nhiệt sẵn có của nồi.
    Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
    Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

• bác viettien ơi giúp em
      các bác ai giúp em nữa ko ạ!
      em đang sửa chiếc kangaroo KG 468i hôm trước bị hỏng,mất nguồn,đèn hiển thị tối thui bếp ko hoạt động
      em mở ra kiểm tra thấy R11 820komh cháy .mất nguồn 5v.18v nghi ngờ IC vip12a chết
      em thay con Vip12a và R11 thấy đủ 5v và 18v thấy trên mặt đồng hồ hiện hiện 1500 đc 5 giây sau hiện E2 hoặc E0 quạt vẫn quay tít
      em đã thay thử H15r1203 và cầu diot mà bến vẫn ko hoạt động
      mong bác chỉ giáo giúp e ạ

Comment

• Nguyên văn bởi delete Xem bài viết
        Dùng diot hay không thì k quan trọng vì dây ủ chạy trực tiếp 220ac mà, dùng thêm diot thì nó nóng chậm hơn 1 nửa nhưng nóng mãi thì cũng k ổn. dây ủ cứ để chạy 220ac nhưng chế thêm mạch khống chế nhiệt độ vào là ok. Cái trở nhiệt mâm từ bác gắn chỗ nào thế, con đấy nóng lạnh liên tục thế k biết chịu đc lâu không. mà cái vỉ bếp nhét kiểu gì vào cái nồi đc thế bác, cho em xin mấy trăm ảnh xem tý nào
        đây là hinh ảnh của em nó, em đang thử nghiệm nên dùng cái mạch lởm, lỡ may em nó có bùm thì cũng không tiếc.
        còn vấn đề dùng mạch khống chế nhiệt để ủ, em cần tham khảo thêm của các bác. hi vọng ngày nào đó nó hoàn thiện... cảm ơn bác hoàngtam và bác delete đã cho ý kiến.

Last edited by conkhisat; 18-11-2014, 11:33.
        https://inthienthuy.com/in-to-roi-gia-re-tai-ha-noi-id9.html

Comment

đây là hinh ảnh của em nó, em đang thử nghiệm nên dùng cái mạch lởm, lỡ may em nó có bùm thì cũng không tiếc.
          còn vấn đề dùng mạch khống chế nhiệt để ủ, em cần tham khảo thêm của các bác. hi vọng ngày nào đó nó hoàn thiện... cảm ơn bác hoàngtam và bác delete đã cho ý kiến.
          Mà nồi của bác là 100V à ? Sau khi chế thì dòng khi chạy 220V là bao nhiêu A ?
          Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
          Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

• Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
            cái này la nồi cơm cũ của khách mang đến sửa, em tháo ra thì linh kiện bên trong đã rỉ và rụng hêt, em báo không sửa được và cho nó xem, rồi hỏi nó bán, nó gật đầu đồng ý. em thấy nó ghi điện áp sử dung 220v/60hz.
            em cấy cái vỉ bêp từ tq vào mà. công suất max là 6a

Comment

• Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
              sẵn tiện bác cho hỏi, cái cuôn day đồng ở bếp từ, sao em lắp dây đồng trong nồi cơm vào mà đèn cs nó không bùm nhỉ, vậy mà chỉ cần thay tụ 2m(những bếp thiết kế tụ 2m để lọc áp 300v từ cầu nắn ra) thành 5m là chạy 1 tí thì bùm nhỉ

Comment

Bác hoangtam có mạch khống chế nhiệt độ đấy, tìm lại ở phần nồi cơm xem. bạn thử thay tụ to hơn chắc chắn là bùm rồi chứ gì, nói như thế thì tụ nắn ra DC phẳng quá cũng k tốt à? tại sao nhỉ
                Đời bể khổ :

Comment

• dao động cộng hưởng/ 5uf thì phẳng được bao nhiêu. dòng 8-10a thì các bác biết phải là bao nhiêu uf mới phẳng rồi mà!
                  LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• 2 điện trở lấy mẫu DC là 820komh/1w vẫn tốt .em đã thay 2con khác vô cũng ko đc.chân b sò h15r1203 ko có điện. 2con đèn 1 thuận 1 ngược s8850 và s8050 mở cửa cho h15r1203 cũng ko hoạt động. Có khi nào chết ic dao động ko ạ?ic có tên gọi lạ quá́.e tra cứu ko thấy ở trang web nào có. ..ký hiệu là g16b. ....có 16 chân

Comment

Bác hoangtam có mạch khống chế nhiệt độ đấy, tìm lại ở phần nồi cơm xem. bạn thử thay tụ to hơn chắc chắn là bùm rồi chứ gì, nói như thế thì tụ nắn ra DC phẳng quá cũng k tốt à? tại sao nhỉ
                      đợt có cái bếp em mua được đồng nát 20k( quá rẻ) khi về cắm điện vẫn xôi nhưng thấy xôi rất yếu, mở ra kt thì taj vị trí lọc 300v bình thường những bếp khác là 5m, hoạc 4m, nhưng em thấy nó lắp con tụ có 2m, thế là em nghĩ sôi yếu là do con này, em phang luôn con 5m vào, thấy nó sôi cũng mạnh hơn, chưa đầy 2p sau thì bùm, em thAY CON ĐEN KHác vào nấu thử cũng 2p thì bùm. lần thứ ba em trả lại nguyên bản tụ 2m cho nó thì chạy nấu mì tôm buổi sáng 6 tháng rồi mà chưa thấy nó bùm, nên em đoán sò nổ là do em lắp con tụ 5m.
                      tóm lại con bếp dời đánh này nó vật hết của em 36k tiền sò + 20k mua bếp=56k cứ tưởng vớ được món hời mà rẻ.

Comment

• Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
                        dao động cộng hưởng/ 5uf thì phẳng được bao nhiêu. dòng 8-10a thì các bác biết phải là bao nhiêu uf mới phẳng rồi mà!
                        em cũng nghĩ như bác, nhưng sao em thay đổi mâm từ mà nó không nổ nhỉ

Comment

• Nguyên văn bởi thanhquanght
                          E chào Bác Viettien!
                          E là dân mới tò te điện tử, nhờ Bác giúp E với.
                          E có con bếp từ của Media có hiện tượng cắm điện vào bếp rít có từ khoảng 1-2 giây thì ngắt khoảng 1-2 giấy lại có, chu kỳ lặp đi lặp lại được 2 lần thì báo lỗi E4 bếp đơ luôn quạt vẫn quay, sờ tay vào đít nồi thì hơi ấm.
                          Cảm ơn Bá VT!
                          bác xem có con R nào thay đổi trị số không nhé !
                          http://baohanhbeptu.vn
                          Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
                          Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
                          ĐT: 0967 403 123

Comment

• Nguyên văn bởi ngocmyvov91 Xem bài viết
                            bác viettien ơi giúp em
                            em đang sửa chiếc kangaroo KG 468i hôm trước bị hỏng,mất nguồn,đèn hiển thị tối thui bếp ko hoạt động
                            em mở ra kiểm tra thấy R11 820komh cháy .mất nguồn 5v.18v nghi ngờ IC vip12a chết
                            em thay con Vip12a và R11 thấy đủ 5v và 18v thấy trên mặt đồng hồ hiện hiện 1500 đc 5 giây sau hiện E2 hoặc E0 quạt vẫn quay tít
                            bác dò xem từ chân G cửa H15R1203 về main xem có linh kiện ji bất thường không nhé !

Comment

Muốn chế đc cái này thì bao giờ trình phải chuyên nghiệp như bác VT nhé k thì cũng như bác HoangTam, ae mình đến sửa cho nó chạy theo nguyên bản đã khóc ra tiếng mán rồi nói gì đến chế quả khó k tưởng như thế
                              Dễ mà khó phải có nồi tiêu chuẩn , công xuất thích hợp với dung tích đó , sau đó mới viết phần mềm có các chu trình phù hợp nó mới hay ,
                              chứ lắp mạch bếp từ vào nồi cơm thì nó vẫn chạy cơm vẫn chín nhưng không khác gì lắp máy công nông vào Lexus
                              nó vẫn đi nhưng không bình thường mất giá trị và mua việc !
                              khách nỏi sao thế này ? sao thế kia ? lỡ giật chết người thì sao ?
                              mệt lắm tự mua giây buộc mình và tự bán rẻ sức lao động của mình !
                              nồi cơm bãi hình thức hơi xấu vài trăm ngàn bán khá nhiều !

Comment

• Click here to enlarge Nguyên văn bởi ngocmyvov91 Click here to enlarge
                                bác viettien ơi giúp em
                                bác dò xem từ chân G cửa H15R1203 về main xem có linh kiện ji bất thường không nhé !

Click image for larger version

Name:	Hinh0132.jpg
Views:	1
Size:	17.5 KB
ID:	1399986
                                sơ đồ em vẽ em nó đây ạ
                                chân 3 IC dao động có tên lạ quá bác ạ..G16b...điện áp là 0.8v
                                chân b của s8550 và s8050 là 0v
                                chân G của H15R1203 cũng 0v
                                các linh kiện vẫn bình thường bác ạ
                                có khi nào bị chết IC G16B không ạ?
                                em tra cứu thì không thấy thông tin gì về con IC này cả bác ạ
                                Last edited by ngocmyvov91; 18-11-2014, 23:59.

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X