Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• chào ae dien đàn .em đang có 1 cái bếp từ medea cắm điên cứ bit ...bit hoài nó vẫn diều khiển bt nhưng ko nóng nồi ,
    va co tiếng tè.... tè....tè,em thay tụ ,cảm biến nhiệt kt R hồi tiêp .mong anh em giúp đỡ

Comment

• Nguyên văn bởi lathu Xem bài viết
      -mình đã thay 2 con tụ,rất vui vì đã nóng như thửa ban đầu
      -riêng con lm339 thì chưa biết nó nằm ở đâu
      -rất cám ơn...pvc28
      trước tiên chúc mừng bạn đã thành công....như vậy là bếp của bạn bị khô tụ, lm339 không phải bếp nào cũng dùng (bếp có, bếp không), lm339 là ic opam 14 chân, trên thân có ghi rõ tên lm339, con này rẻ thôi 6k/1em, hoặc bạn vào google.com tìm lm339 sẽ có đầy đủ thông tin...

Comment

• Nguyên văn bởi TRUNG DŨNG Xem bài viết
        Mình có cái bếp midea thay sò lại chết vậy là sao? ae giúp mình với
        sò chết có nhiều nguyên nhân, trước khi thay bạn nên ktra kỹ cầu D (Tháo hẳn ra khỏi boad mạch đo mới chính xác), ktra cặp trans driver 8050,8550, ktra diode zener 18v..., tất cả nếu tốt mới đóng sò vào, lấy bóng đèn vào vị trí mâm từ để thử, đèn không sáng > tốt,

Comment

• Nguyên văn bởi phamnien12 Xem bài viết
          chào ae dien đàn .em đang có 1 cái bếp từ medea cắm điên cứ bit ...bit hoài nó vẫn diều khiển bt nhưng ko nóng nồi ,
          va co tiếng tè.... tè....tè,em thay tụ ,cảm biến nhiệt kt R hồi tiêp .mong anh em giúp đỡ
          Bác thay luôn IGBT xem sao....

Comment

• Nguyên văn bởi pvc28 Xem bài viết
            sò chết có nhiều nguyên nhân, trước khi thay bạn nên ktra kỹ cầu D (Tháo hẳn ra khỏi boad mạch đo mới chính xác), ktra cặp trans driver 8050,8550, ktra diode zener 18v..., tất cả nếu tốt mới đóng sò vào, lấy bóng đèn vào vị trí mâm từ để thử, đèn không sáng > tốt,
            Mọi người làm theo bác này đi. Rất thành công đó !! Nhớ "lấy bóng đèn vào vị trí mâm từ để thử" rồi bấm On nhé.

Comment

trước tiên chúc mừng bạn đã thành công....như vậy là bếp của bạn bị khô tụ, lm339 không phải bếp nào cũng dùng (bếp có, bếp không), lm339 là ic opam 14 chân, trên thân có ghi rõ tên lm339, con này rẻ thôi 6k/1em, hoặc bạn vào google.com tìm lm339 sẽ có đầy đủ thông tin...
              -2 con tụ trông bề ngoài vẫn bình thường. đo chỉ hơi yếu một chút
              quangio

Comment

Bác thay luôn IGBT xem sao....
                cam on bác đã quan tâm . nhunng cho em hỏi con IGBT là con gì vậy và nó ở vị tri nao thế

Comment

• Nguyên văn bởi phamnien12 Xem bài viết
                  cam on bác đã quan tâm . nhunng cho em hỏi con IGBT là con gì vậy và nó ở vị tri nao thế
                  IGBT có 3 chân và được gắn trên tấm nhôm tản nhiệt.

Comment

• Nguyên văn bởi vu_thekid Xem bài viết
                    Kính chào các bác! e đang tập tành sửa chữa bếp từ. Mới kiếm được 2 con Midea táy máy 2 ngày kết quả là chết 2 con IGBT
                    E xin mô tả tình trạng ạ.
                    1 - Midea MC-SF 183 1800W
                    Khi nhận về: Cắm điện tốt, các phím hoạt động tốt. Bật công tắc chạy khoảng 10s thì báo lỗi E7.
                    Sau khi mở máy ra mới biết do IGBT đã bị tháo nên máy báo lỗi E7, và cầu chì đã bị thay.
                    Em lấy con H20R1202 bỏ vào thì chạy được vài giây rồi Bụp - đứt cầu chì + chết IGBT
                    Tiến hành đo:
                    LM 339: 19,3V
                    bo điều khiển: 5V
                    Diode cầu: 207V
                    VR: 160 Ohm

2 - Midea MC.SP.1915 1900W
                    Khi nhận về: Cắm điện: bíp dài + quạt quay khoảng 1s thì dừng. Bàn phím ko có tác dụng.
                    Sau khi kiểm tra thì thấy toàn bộ nút bấm bị hỏng
                    Thay nút bấm, nấu nước chưa kip sủi bọt thì Bụp - đứt cầu chì + chết IGBT
                    Tiến hành đo
                    LM339: 17.8V
                    bo điều khiển: 5V
                    Diode cầu: 205V
                    VR: 155 Ohm

Cả 2 máy e kiểm tra cảm biến nhiệt và diode zener chân G của IGBT đều tốt ( nhưng không có vol).
                    Khi không có IGBT và mâm từ thì bật bếp vẫn chạy và báo không có nồi.
                    Bây giờ mua lại con IGBT mà chưa dám bỏ vào, sợ lại Bụp nữa.
                    E đọc mấy bài trước thấy các bác có bày lấy bóng đèn 75W câu vào nhưng e ko biết là câu vào đâu. Có bác nói câu vào vị trí cầu chì, có bác nói câu vào vị trí Mâm từ ?

Mong các bác chỉ giúp e, với các số liệu trên đã đủ điều kiện và an toàn để lắp IGBT vào chưa và cách câu bóng đèn ra sao ạ.
                    Xin cảm ơn mọi người rất nhiều!
                    Mình cũng gặp trường hợp này, bếp do Tung Của sản xuất, mình mua ve chai. Tham khảo ý kiến từ diễn đàn, kiểm tra từng phần mới phát hiện nó hư tè le luôn, thay tụ + Diot cầu + diot zener của IGBT + IGBT + 8550 + 8050. Giờ thì OK

Comment

• mình có mấy cái bếp từ blacker bic-206 đều bị như sau : đun nước gần sôi thì bị ngắt và nghe thấy tiếng IGBT kêu tạch tạch va ko nóng nữa . dùng đũa kê xoong nên thì lại chạy bình thường nhưng nâu sôi hoặc cho xoong ra dia bếp thi cũng như vậy. nhờ các bạn giúp xem nó bị hỏng gì . cam on nhieu

ĐT:0973393595

Comment

• Nguyên văn bởi thuylifan Xem bài viết
                        mình có mấy cái bếp từ blacker bic-206 đều bị như sau : đun nước gần sôi thì bị ngắt và nghe thấy tiếng IGBT kêu tạch tạch va ko nóng nữa . dùng đũa kê xoong nên thì lại chạy bình thường nhưng nâu sôi hoặc cho xoong ra dia bếp thi cũng như vậy. nhờ các bạn giúp xem nó bị hỏng gì . cam on nhieu
                        trường hợp của bạn rất có thể bị quá nhiệt mặt bếp, bạn thay thử cảm biến nhiệt và nhớ chít keo giải nhiệt cho nó, thay tụ 0,3mf1200v xem sao...

Comment

• Xin hỏi: Bếp hiệu Philip, quạt và giao diện vẫn chạy, bật ON chạy 30 giây thì tự OFF, có kèm tiếp Bip ... Bip ... giống như chưa đặt nồi lên vậy.
                          Mình đã thay hết tụ 2u, tụ 0,27u, tụ 5u và H20R1202, thay cả cặp 8050 và 8550 nhưng vẫn bị như vậy. Kiểm tra các điện trở nhiệt được 82K và 94k,
                          Xin hỏi bệnh có phải bị mất dao động không ạ, cần xem xét tiếp theo như thế nào ? Thanks !
                          Last edited by minhsondakla; 02-05-2012, 21:07.

Comment

• [QUOTE=pvc28;519846]trường hợp của bạn rất có thể bị quá nhiệt mặt bếp, bạn thay thử cảm biến nhiệt và nhớ chít keo giải nhiệt cho nó, thay tụ 0,3mf1200v xem sao...

mình đã kiểm tra diot nhiệt ở mặt bếp rôi vẫn bình thường va cũng đã thay tụ ba cái bếp này của mấy người gần nhà cùng mới mua 800k ma dùng mấy lần đã bị như vậy . mình ngĩ la nó bi bảo vệ quá dòng hoặc quá áp vì khi mình bật bếp thì đo điện ở sau điot sụt áp lớn đang 310 v suống còn 200v cái bếp này cho anh mình ở nơi khác mượn thì ông ấy bảo đun bình thường nhiều lần thế mấy lạ chứ mà ở chỗ mình điện đủ 220v không bị yêu .

Comment

• các bạn cho mình hỏi là khi bếp chạy được thì điện áp tại chân cầu diot nguồn phải là 300vdc hay là thấp hơn .

Comment

• Tình cờ mình thay sợi dây cắm điện AC220 (vì thấy đầu cắm bị nóng chảy nhựa tí) thì bếp lại chạy rồi, không rõ có phải do sợi dây đó không, bó tay ?

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X