Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Em thay thử 2 mâm từ gắn cảm biến khác đã ok rồi ạ.
    Thanks các bác ạ.
    @ Bác Việt Tiến ơi, em muốn tìm loại cảm biến trên mâm từ E.G.O bác có không ạ?

Comment

• ai có mẫu Sensor tamp như hình ảnh không ạ?
      Attached Files

Comment

• Bac viettien cho e hỏi bếp bao lổi e1 có bao nhiêu nguyên nhân .e sua cai bếp khi có nồi nge có tieng tạch tạch rổi báo lõi e1.e thay trở lay xung va cam bien nhiẹt rồi vẫn thế.k biết còn nguyên nhân nào không bác chỉ e phát

Comment

• Chào Bac viettien năm mới chúc bác mạnh khỏe để hỗ trợ kiến thức cho anh em. tiện đây anh chỉ giáo cho em em có cái bếp từ tiger king cắm điện vào đèn báo hiện đầy đủ các phím tăng giảm, tắt bật bình thường mỗi tội không nhận nồi cứ báo tít tít mặc dù đã có nồi ạ
          Em đã kiểm tra các linh kiện bên trong :
          - Cầu chì bảo vệ đầu vào tốt
          -Điện trở sensor trên mâm tốt khoảng 100K có thay đổi khi có nhiệt độ
          - điện trở sesor áp trên IGPT tốt
          - 2 tụ 0,3uF và 5uF còn tốt
          - Các điện trở công suất giá trị đúng
          - Diode, zener bình thường
          Cho em hỏi như vậy cái bếp của em bị bệnh gì ạ mong anh chỉ giáo?
          Cảm ơn anh.

Comment

• bạn xem mấy con trở giá trị lớn ấy. đối tượng tình nghi đầu tiên là 2 con trở dán 105 nhỏ xíu ấy rất dễ ngỏm củ tỏi...

Comment

• Nguyên văn bởi tangpv Xem bài viết
              ai có mẫu Sensor tamp như hình ảnh không ạ?

Có bên mình có nguyên mâm từ mới tinh chứ bên mình chưa tháo ra thế này bao h bác ạ .
              http://baohanhbeptu.vn
              Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
              Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
              ĐT: 0967 403 123

Comment

• Nguyên văn bởi kiendk Xem bài viết
                Bac viettien cho e hỏi bếp bao lổi e1 có bao nhiêu nguyên nhân .e sua cai bếp khi có nồi nge có tieng tạch tạch rổi báo lõi e1.e thay trở lay xung va cam bien nhiẹt rồi vẫn thế.k biết còn nguyên nhân nào không bác chỉ e phát

không thể nói chung chung E1 hay E0 là lỗi gì bác ạ , ( E0---E9 của bếp từ giống nhau chỉ tìm thấy ở trên mấy diễn đàn của các bà mẹ bỉm sữa ) hay truyền tai nhau KKK , cái này thực sự bó tay bởi các mã lỗi E0,E1,....E9 của mỗi hãng mỗi bản phần mềm người ta nạp vào MCU khác nhau thì nội dung và ý nghĩa mã lỗi sẽ khác nhau không thể giống nhau , trên diễn đàn kỹ thuật là phải chuẩn chỉ , có hãng có model có mã số tem giấy trên MCU mới biết được mã lỗi nó ý nghĩa là gì bác ạ ,

thợ điện tử Đi mua con 49X hay 93X,12X của Samsung , LG ,Panasonic , sony , toshia , và tầu hay IC mới thật gống nhau nhưng đâu có lắp vào nhau được phải có cái tem trên lưng nhà sản xuất nó ghi rõ đã nạp phần mềm cho model nào của hãng nào mới dùng được còn không thì chỉ là đồ bỏ đi không để làm gì được , cùng 12X nhưng mã lỗi cũng như mã sevice của Panasonic , Samsung , Sony , LG đều khác nhau và không áp dụng cho nhau được , người dùng chỉ biết là thay 12X của sony giá 1 đồng nhưng mỗi hãng khác nhau mỗi model lại khác nhau dù cùng là 12X có model không thể mua được 12x để thay .

Comment

• Nguyên văn bởi hieu.dtcs Xem bài viết
                  Chào Bac viettien năm mới chúc bác mạnh khỏe để hỗ trợ kiến thức cho anh em. tiện đây anh chỉ giáo cho em em có cái bếp từ tiger king cắm điện vào đèn báo hiện đầy đủ các phím tăng giảm, tắt bật bình thường mỗi tội không nhận nồi cứ báo tít tít mặc dù đã có nồi ạ
                  Em đã kiểm tra các linh kiện bên trong :
                  - Cầu chì bảo vệ đầu vào tốt
                  -Điện trở sensor trên mâm tốt khoảng 100K có thay đổi khi có nhiệt độ
                  - điện trở sesor áp trên IGPT tốt
                  - 2 tụ 0,3uF và 5uF còn tốt
                  - Các điện trở công suất giá trị đúng
                  - Diode, zener bình thường
                  Cho em hỏi như vậy cái bếp của em bị bệnh gì ạ mong anh chỉ giáo?
                  Cảm ơn anh.

Nên thay thử chứ đo chỉ là kiểm tra nhanh thôi , nhiều điện trở và tụ đo trị số rất chuẩn nhưng phải thay mới được
                  khá mông lung phải có hình ảnh mới dễ hình dung bác ạ , trước tiên cứ vệ sinh sạch sẽ , kiểm tra thay thử mấy điện trở tụ điện như những bài đầu Topic này Em đã nói để loại trừ , khi tốt thì LM339 , MCU có vấn đề .

Comment

• Chào bác Viettien
                    E mới vào nghê nên chưa biết nhiều, mong bác giúp đỡ. Chả là e có cái bếp từ bị nổ chập IGBT dẫn đến đứt cầu chì, e thay hẳn 1 mạch mới vào ( e là thợ bảo hành ) chạy được khoảng 3 phút đun sôi 1,5l nước, thì lại chập con IGBT. E hoang mang quá. k biết lỗi do đâu.
                    H30R1602 đây là con IGBT của e .

Mong bác giúp đỡ

Comment

• Nguyên văn bởi anhtubka112 Xem bài viết
                      Chào bác Viettien
                      E mới vào nghê nên chưa biết nhiều, mong bác giúp đỡ. Chả là e có cái bếp từ bị nổ chập IGBT dẫn đến đứt cầu chì, e thay hẳn 1 mạch mới vào ( e là thợ bảo hành ) chạy được khoảng 3 phút đun sôi 1,5l nước, thì lại chập con IGBT. E hoang mang quá. k biết lỗi do đâu.
                      H30R1602 đây là con IGBT của e .

Mong bác giúp đỡ
                      Thay hẳn mạch mới mà cháy thì bạn cần xem lại dòng khi nấu, theo dõi xem công suất nó có chạy cao quá không, nếu cao thì chỉnh về mặc định hoặc nhỏ hơn tý, kiểm tra và bôi keo tản nhiệt cho igbt, quạt và các lỗ thông gió có thoáng ko.

Comment

• Hi bác Anhchien
                        Thank bác đã quan tâm. E hỏi bác chút. nếu dòng khi nấu cao, làm công suất tăng cao thì chỉnh như thế nào. Em có chụp cái ảnh, bác xem đây có phải lỗi do dòng cao, quá tải gây ra cháy mối hàn k .

Comment

• Đây còn cái ảnh này nữa

Comment

Hi bác Anhchien
                            Thank bác đã quan tâm. E hỏi bác chút. nếu dòng khi nấu cao, làm công suất tăng cao thì chỉnh như thế nào. Em có chụp cái ảnh, bác xem đây có phải lỗi do dòng cao, quá tải gây ra cháy mối hàn k .
                            Bạn chụp ảnh cả mạch mình xem có con biến trở điều chỉnh dòng ko. hoặc có sơ đồ của mạch đó thì tốt

Comment

• E không có sơ đồ, chỉ có hình ảnh.
                              Bác có thể cho e biết thêm, con biến trở điều chỉnh dòng để làm gì k.

Comment

E không có sơ đồ, chỉ có hình ảnh.
                                Bác có thể cho e biết thêm, con biến trở điều chỉnh dòng để làm gì k.
                                Con này mình chưa nhìn thấy con biến trở ý, nếu có sơ đồ mạch thì tốt, bình thường mấy bếp từ nó hay có con biến trở 3 chân để điều chỉnh dòng khi nấu, chắc phải nhờ bác viettien ra tay thôi

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X