Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cám ơn bạn nhé mình là công nhân viên nhà nước nhưng cũng thích sửa chữa .Bài viết của bạn rất bổ ích cho mình.

Comment

• Nguyên văn bởi daomai Xem bài viết
      Chào bác Viettien123.
      Phần mềm bác nói ,là ở máy chẩn đoán hay là phần mềm mình mua rồi cài vào máy tính,lúc kết nối vào bếp từ thì làm thế nào,nối vào đâu?.Rất mong Bác hồi âm.
      Cảm ơn Bác nhiều...
      nó như hộp chuẩn đoán lỗi trên ôtô thôi bác ah, phải kết nối với máy tính để giao tiếp với MCU của bếp từ , nó cho phép mình thay đổi các thông số hệ thống cho phù hợp với phần cứng , reset lại MCU , cài lại phần mềm khi thay con mới vào

VT
      http://baohanhbeptu.vn
      Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
      Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
      ĐT: 0967 403 123

Comment

• Chẩn đoán bếp từ

Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
        nó như hộp chuẩn đoán lỗi trên ôtô thôi bác ah, phải kết nối với máy tính để giao tiếp với MCU của bếp từ , nó cho phép mình thay đổi các thông số hệ thống cho phù hợp với phần cứng , reset lại MCU , cài lại phần mềm khi thay con mới vào

VT
        Nó giao tiếp vào cổng nào của máy tính?Phần mềm này mua ở đâu?Loại bếp từ nào có cổng kết nối ? Mong Bác VT j nhé

Comment

• sau 1 năm bếp từ nhà mình nghỉ ngơi tết vừa rùi lôi ra nấu lẩu ăn tết thì có báo lên nguồn nhưng mình ấn phím thì không chạy gì cả nhưng loa có kêu bíp mỗi lần ấn, quạt cũng không chạy. sau 1 hồi loay hoay bấm loan cả lên nó cháy cầu chì và mình có kiểm tra là chét con IGBT( xò công suất) mình đã thay và kiểm tra kỹ thì các con tran5, 8050 bị rỉ hít chân và mình cũng thay lun rùi và kết quả là led hiển hị lên quạy chạy nhưng màn hình cứ nhấp nháy và ấn phím on thì hiển thị sồ 2000 rùi quay sang hiển thị E6 và cú thế nhấp nháy đẻ bếp lên đun không nóng gì hết.
          mình đã đo thử các diot đều bình thường các cảm biến nhiẹt trên mâm và xò cũng bình thường (cảm biênws nhêitj trên mâm hơn 100k còn ở xò là 5k mình cũng tháo thử mấy cái bếp từ đang chạy bình thường ra đo 2 con đấy cũng giá trị như vậy ) đã thử thay tụ 5uf đo nóng xò 7805 nguồn 18v đều ổn cũng đã thử thay lun lm339 nhưng các trường hợp đều kết quả như nhau là màm hiển thị luôn nhấp nháy và khi ấn on thì màn báo E6
          mình không có đồng hồ đo xung PWM nhưng khi ấn các phím giảm nhiệt độ thì thấy quạt có giảm tốc độ đi và ấn tăng quạt quay nhanh hơn mình ngic chứng tỏ ic xử lý k vấn đề gì phải không và IC điều khiển vẫn chạy
          Mình đang bó thay với nó rùi các pro vào giúp mình với

Comment

• Nguyên văn bởi huy_thanh Xem bài viết
            sau 1 năm bếp từ nhà mình nghỉ ngơi tết vừa rùi lôi ra nấu lẩu ăn tết thì có báo lên nguồn nhưng mình ấn phím thì không chạy gì cả nhưng loa có kêu bíp mỗi lần ấn, quạt cũng không chạy. sau 1 hồi loay hoay bấm loan cả lên nó cháy cầu chì và mình có kiểm tra là chét con IGBT( xò công suất) mình đã thay và kiểm tra kỹ thì các con tran5, 8050 bị rỉ hít chân và mình cũng thay lun rùi và kết quả là led hiển hị lên quạy chạy nhưng màn hình cứ nhấp nháy và ấn phím on thì hiển thị sồ 2000 rùi quay sang hiển thị E6 và cú thế nhấp nháy đẻ bếp lên đun không nóng gì hết.
            mình đã đo thử các diot đều bình thường các cảm biến nhiẹt trên mâm và xò cũng bình thường (cảm biênws nhêitj trên mâm hơn 100k còn ở xò là 5k mình cũng tháo thử mấy cái bếp từ đang chạy bình thường ra đo 2 con đấy cũng giá trị như vậy ) đã thử thay tụ 5uf đo nóng xò 7805 nguồn 18v đều ổn cũng đã thử thay lun lm339 nhưng các trường hợp đều kết quả như nhau là màm hiển thị luôn nhấp nháy và khi ấn on thì màn báo E6
            mình không có đồng hồ đo xung PWM nhưng khi ấn các phím giảm nhiệt độ thì thấy quạt có giảm tốc độ đi và ấn tăng quạt quay nhanh hơn mình ngic chứng tỏ ic xử lý k vấn đề gì phải không và IC điều khiển vẫn chạy
            Mình đang bó thay với nó rùi các pro vào giúp mình với
            Bạn kiểm tra lại cảm biến nhiệt xem có tiếp xúc tốt k? vệ sinh bàn phìm ,cần thay các phím nhấn,sấy khô,-KT mạch in của Đk bàn phím

Comment

• mình làm hít rùi chỉ còn thiếu nước là thay lun con IC trên mạch điều khiển thui đừng có nói với mình là thay nốt con ý nha

Comment

• Nguyên văn bởi daomai Xem bài viết
                Nó ở đó đấy-( linh kiện dán)
                em thay rồi nhưng nó vẫn e5 ạ

Comment

• Click image for larger version

Name:	P1040004.jpg
Views:	1
Size:	107.1 KB
ID:	1374772
                  Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
                  đúng rồi bác ạ , linh kiện trên board ấy có bán mà . nó là mạch in hai lớp nguyên lý thì hơi vòng vèo nên nhìu khi có linh kiện cũng khó làm đấy , board thì không có bán tui hay sửa và đổi board đó cho anh em thợ

VT
                  em đã thay 2 cái vỉ của 2 bếp từ đang chạy vào rồi mà nó vẫn không chạy bác ạ,bếp vẫn báo lỗi e5

Comment

• lỗi ở cảm biến nhiệt dó bạn ạh.bạn thay thử cảm biển to.hoặc bôi mỡ tản nhiệt vào là ok
                    | |

Comment

• [QUOTE=dqvan;675402]lỗi ở cảm biến nhiệt dó bạn ạh.bạn thay thử cảm biển to.hoặc bôi mỡ tản nhiệt vào là ok[/QUOem đã đọc hết 113 trang sửa chữa bếp từ này rồi.em cũng có đọc phần mã lỗi bếp từ thì e5 là lỗi cảm biến nhiệt.nhưng em đã rút cả 2 con cảm biến nhiệt 1 của mâm nhiệt 1 của igbt từ 1 cái bếp khác đang sống chuyển sang ,mà nó vẫn tít tít tít và baó e5 ạ

Comment

• [QUOTE=kikikeckec;675421]
                        Nguyên văn bởi dqvan Xem bài viết
                        lỗi ở cảm biến nhiệt dó bạn ạh.bạn thay thử cảm biển to.hoặc bôi mỡ tản nhiệt vào là ok[/QUOem đã đọc hết 113 trang sửa chữa bếp từ này rồi.em cũng có đọc phần mã lỗi bếp từ thì e5 là lỗi cảm biến nhiệt.nhưng em đã rút cả 2 con cảm biến nhiệt 1 của mâm nhiệt 1 của igbt từ 1 cái bếp khác đang sống chuyển sang ,mà nó vẫn tít tít tít và baó e5 ạ
                        Bếp MEDIA tôi đã làm , trôi hết mỡ tản nhiệt lắp vào vẫn chạy OK! do vậy tôi phán đoán Ko cứ mỡ tản nhiệt đâu! lỗi E 5 bếp Media thì đúng là cảm biến nhiệt rồi
                        TuanHung 0915535072

Comment

• [QUOTE=TuanHungNTS;675428]
                          Nguyên văn bởi kikikeckec Xem bài viết

Bếp MEDIA tôi đã làm , trôi hết mỡ tản nhiệt lắp vào vẫn chạy OK! do vậy tôi phán đoán Ko cứ mỡ tản nhiệt đâu! lỗi E 5 bếp Media thì đúng là cảm biến nhiệt rồi
                          dạ.bếp em là bếp IH

Comment

• [QUOTE=kikikeckec;675545]
                            Nguyên văn bởi TuanHungNTS Xem bài viết

dạ.bếp em là bếp IH
                            Bạn Ktra kỹ lại R nhiệt lưng sò xem sao
                            TuanHung 0915535072

Comment

• [QUOTE=TuanHungNTS;675664]
                              Nguyên văn bởi kikikeckec Xem bài viết

Bạn Ktra kỹ lại R nhiệt lưng sò xem sao
                              em đã lấy con cảm biến nhiệt sò của một bếp tốt đang hoạt động thay sang nhưng nó vẫn tít tít báo e5.thậm chí cái bếp tốt kia không cần cảm biến nhiệt ở sò mà nó vẫn chạy ầm ầm không báo lỗi gì.điều đó chứng tỏ không phải tại cảm biến nhiệt sò.bác xem còn con nào khả nghi không ạ?em là dân điện dân dụng ,đụng vào lĩnh vực điện tử là mướt mồ hôi bác ạ,nhưng em vẫn cứ ham !

Comment

• Chào bạn .Mình hỏi bạn có biết về diện tử nhiều ko . bạn có 2 bếp như nhau . bạn lập bảng do thông số diện áp các chân ic và bo mạch dán dể tìm sự khác biệt của bếp hỏng rùi phân tích sự cố . Chúc bạn thành công

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X