Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi uoemx Xem bài viết
    Sau 5 ngày mò mẫm không ra bệnh của em đầu tiên. Bắt tay vào kiểm tra MCU nào.
    Lần 1 nhổ cảm biến nhiệt ra, máy vẫn không phản ứng gì ngoài bệnh không nhận nồi khi nấu.
    Lần 2 hành hạ em nó bằng cách nhổ tụ 5uf400v ra xem có báo lỗi A,B,C gì không, nhưng em nó cũng không phản ứng gì ngoài bệnh không nhận nồi khi nấu.
    Lần 3 tháo điện trở lấy mẫu DC. Oh bếp chạy ầm ầm không kêu tít tít nồi đâu, nồi đâu nữa. Mừng quá chạy đi kiếm nồi đặt lên và chờ đợi
    1,2,3,5.. 1 phút trôi qua không thấy nồi bốc khói hay nóng gì cả. Bó tay tiếp, chắc chờ bác sĩ trưởng khoa viettien123 bắt bệnh dùm

rạo nạy bận quá không có time online , bác nên kiểm tra thông số hệ thống để biết chính xác vị trí lỗi thông qua đường dữ liệu trước khi chọc ngoáy như thế này vừa mất time lại nát mạch nhiều khi tự gây ra lỗi hệ thống . khách nó nhìn thấy chắc nó bỏ dép chạy luôn kaka . bác truy cập dữ liệu con MCU là nó sẽ chỉ cho bác đúng chỗ hư hỏng vài phút là xong , nhiều khi không hỏng ji đâu mà bác chỉ cần reset factory là hết bệnh còn không thì chỉ có nát mạch nướng sò và mất thời gian hao tiền tốn của biết lấy người ta bao nhiêu cho phải time đấy để làm việc khác việc ji mình sở trường chuyên sâu thì hiệu quả hơn .

"bác lưu ý tất cả các dòng bếp đều phải kiểm tra hệ thống trước khi chọc ngoáy vào nhiều con bếp đắt tiền mà đi chọc ngoáy như thế này thì chỉ có bán nhà mà đền người ta vì bác cứ tháo lắp với thay đổi linh kiện linh tinh thế này là nó gây ra lỗi hệ thống ngay vì cơ sở dữ liệu nó nhận diện sai nên từ báo lỗi này chuyển sang lỗi khác hay là tèo luôn đấy . bác có thấy xe oto đời mới hay máy xúc máy ủi , máy phát điện đời mới không ? bác chỉ cần thay dầu máy hay động vào điện mà không khai báo hay cập nhật truy cập cơ sở dữ liệu là mặt bạn xanh như nhái ngay lập tức đấy . tự dưng không hiểu tại sao mình có làm ji đâu mà bây jio nó lại kêu Check enginer nhể kaka " qoái lạ tại sao vừa thay dầu xong bây giờ lại lăn ra chết ??? hay là tự nhiên ???

VT
    Last edited by viettien123; 10-06-2013, 02:00.
    http://baohanhbeptu.vn
    Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
    Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
    ĐT: 0967 403 123

Comment

• Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
      rạo nạy bận quá không có time online , bác nên kiểm tra thông số hệ thống để biết chính xác vị trí lỗi thông qua đường dữ liệu trước khi chọc ngoáy như thế này vừa mất time lại nát mạch nhiều khi tự gây ra lỗi hệ thống . khách nó nhìn thấy chắc nó bỏ dép chạy luôn kaka . bác truy cập dữ liệu con MCU là nó sẽ chỉ cho bác đúng chỗ hư hỏng vài phút là xong , nhiều khi không hỏng ji đâu mà bác chỉ cần reset factory là hết bệnh còn không thì chỉ có nát mạch nướng sò và mất thời gian hao tiền tốn của biết lấy người ta bao nhiêu cho phải time đấy để làm việc khác việc ji mình sở trường chuyên sâu thì hiệu quả hơn .

"bác lưu ý tất cả các dòng bếp đều phải kiểm tra hệ thống trước khi chọc ngoáy vào nhiều con bếp đắt tiền mà đi chọc ngoáy như thế này thì chỉ có bán nhà mà đền người ta vì bác cứ tháo lắp với thay đổi linh kiện linh tinh thế này là nó gây ra lỗi hệ thống ngay vì cơ sở dữ liệu nó nhận diện sai nên từ báo lỗi này chuyển sang lỗi khác hay là tèo luôn đấy . bác có thấy xe oto đời mới hay máy xúc máy ủi , máy phát điện đời mới không ? bác chỉ cần thay dầu máy hay động vào điện mà không khai báo hay cập nhật truy cập cơ sở dữ liệu là mặt bạn xanh như nhái ngay lập tức đấy . tự dưng không hiểu tại sao mình có làm ji đâu mà bây jio nó lại kêu Check enginer nhể kaka " qoái lạ tại sao vừa thay dầu xong bây giờ lại lăn ra chết ??? hay là tự nhiên ???

VT
      Mừng quá!!! Bác viettien đây rồi cho em hỏi "bác nên kiểm tra thông số hệ thống" và "bác truy cập dữ liệu con MCU là nó sẽ chỉ cho bác đúng chỗ hư hỏng vài phút là xong ". Ý bác em hiểu là phải có "đồ chơi" mấy em MCU. Nếu không nhiều em có thể ráng được chứ trên dưới 10 chai thì giống như bác nói đầu tư cái mình chuyên sâu thì hiệu quả hơn. Em hiểu cái bác lấy ví dụ về oto em hiểu hết vì em cũng đã từng sửa máy in, mỗi khi nạp mực mấy em in phun cũng phải dùng phần mềm hay card reset bộ nhớ đếm thì nó mới dùng được. Nó liên quan tới phần "dẻo" theo cách gọi của dân PC khi phải động vào bios. Em cũng chỉ hình dung bác nói nó giống như máy nạp room đó phải không? hay đại loại gần giống như vậy. Con MCU nó có chương trình trong đó không có bán đại trà như IC họ 89cxx hay mấy con PIC. Con MCU nó gần như một pc thu nhỏ việc "chọc ngoáy" ngoài da như em bác yên tâm là mạch còn rất đẹp còn can thiệp vào "tâm hồn" MCU như bác nói thì bác chỉ em thêm nhé. Thanks bác
      Last edited by uoemx; 10-06-2013, 18:47.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhtungtu Xem bài viết
        bác chipben12345 cho em hỏi R lấy mẫu DC em đo nguội vẫn còn tốt giờ chỉ còn thắc mắc con cảm biến trên IGBT như những bếp khác ~10K mà con này nó tận~60k,em gí mỏ hàn vào thì nó vẫn giảm điện trở bình thường,như vậy là có ổn ko.Nồi thì em để các bếp khác vẫn nhận bình thường.Đây là main chính của nó mong bác giúp em,em đã bó tay với nó rồi
        bạn bỏ cảm biến nhiệt sò ra thay trở 10k vào dể thử nhé

Comment

• Nguyên văn bởi uoemx Xem bài viết
          Chính xác là mình đấu 2 con 1m = 500k nhưng trên thực tế sai số điện trở nó bằng 510k, R27 cũng 510K Còn R24 (180K) và R25(330K) đó là con lấy mẫu cũng chính xác luôn nhưng bạn thấy mình thay nó từ con điện trở công suất sang con điện trở thường cùng trị số đó không? dĩ nhiên để luôn cũng được nhưng không bền. Bạn có ý kiến nào khác không?
          bạn kiểm tra R lấy mẫu AC chưa cho chắc ăn bạn tháo cầu j5 nó ko cho xung ra igbt khi AC tụt wá đấy. kiểm tra R mà ko sai trị số mấy thì thay làm gì , đôi khi thay R xong cắm diện nó lại tèo luôn dấy .bạn lưu ý nhé

Comment

• Bác VIỆT TIẾN ơi. Tôi có cái mồi cơm điện dạng bếp từ mang từ nhật về. Mua bên đó gần 8 triệu bạc mình dùng mấy năm ko sao, đứa cháu ko biết nó cắm nhầm điện 220 thế là tèo.
            Chết con bảo vệ quá áp và nghi bị cả con MIP 382 nhưng tìm mua mà ko có.
            Bác xem giúp khi cắm nhầm điện thì hay chết những con nào và có thể mua linh kiện ở đâu. Cảm ơn bác trước nhé.

Comment

• chào các ban, mình co 1 bếp điện từ bị hư bộ phận nguồn, khi kiểm tra thì thấy điện trở công suất 51ohm, 3w, bị đứt, đã thay con khac vào , cắm điện lai bị đứt, mình nghi ngờ con viper 12a, nhưng thay vào vẫn vậy, bac nao co kinh nghiệm giúp với, thank!

Comment

• Nguyên văn bởi cườnghd Xem bài viết
                Bác VIỆT TIẾN ơi. Tôi có cái mồi cơm điện dạng bếp từ mang từ nhật về. Mua bên đó gần 8 triệu bạc mình dùng mấy năm ko sao, đứa cháu ko biết nó cắm nhầm điện 220 thế là tèo.
                Bác xem giúp khi cắm nhầm điện thì hay chết những con nào và có thể mua linh kiện ở đâu. Cảm ơn bác trước nhé.
                có linh kiện bếp từ và nồi cơm từ bác ah , tóm lại là có thể phục hồi cho bác chạy ngon lành và bác thích có thể chuyển cho nó chạy trực tiếp điện 220V bảo hành dài hạn

VT

Comment

• Nguyên văn bởi hoangthpy92 Xem bài viết
                  chào các ban, mình co 1 bếp điện từ bị hư bộ phận nguồn, khi kiểm tra thì thấy điện trở công suất 51ohm, 3w, bị đứt, đã thay con khac vào , cắm điện lai bị đứt, mình nghi ngờ con viper 12a, nhưng thay vào vẫn vậy, bac nao co kinh nghiệm giúp với, thank!
                  bác mua con Viper12 cẩn thận nó hay bị làm nhái lắm , bác kiểm tra con đi ốt FR107 và con tụ liên quan đến chân 5678 của Viper22 xem nhé nếu không hết thay thử cuộn biến áp xung và chạm tải sau biến áp xung

VT

Comment

• Nguyên văn bởi chipben12345 Xem bài viết
                    bạn bỏ cảm biến nhiệt sò ra thay trở 10k vào dể thử nhé
                    Đồng ý với bạn là mình " đánh lừa được con MCU về nhiệt độ của IGBT" nhưng 10k, và 70k khác nhau nhiều lắm bạn ấy thắc mắc hơi vô lý tại sao con bếp điện trở nhiệt 10k, con kia 70k, cái đó hỏi ông thiết kế mạch trừ khi cái bếp đó bị "chọc ngoáy" và thay sai nhưng biểu hiện thay sai đối với con điện trở nhiệt như trường hợp này là bếp đang chạy tự ngắt (mình gặp 2 kiểu ngắt: 1 bếp mất từ vài dây sau đó có lại: 2 là bếp chuyển về chế độ standby->do phản ứng của MCU mà cái này do ông lập trình MCU) bạn thay điện trở 10k và chỉ để thử để bếp khỏi báo lỗi để đi tìm một bệnh khác (nếu có) sau đó phải thay cảm biến nhiệt.

Nguyên văn bởi chipben12345 Xem bài viết
                    bạn kiểm tra R lấy mẫu AC chưa cho chắc ăn bạn tháo cầu j5 nó ko cho xung ra igbt khi AC tụt wá đấy. kiểm tra R mà ko sai trị số mấy thì thay làm gì , đôi khi thay R xong cắm diện nó lại tèo luôn dấy .bạn lưu ý nhé
                    Mình hiểu bạn nói là nếu thay điện trở lấy mẫu AC sai khi đó bếp mất CHỨC NĂNG BẢO VỆ. MCU không báo lỗi và tiếp tục cho xung ra bắt IGBT làm việc trong khi "không được ăn no" điện (tức áp bị tụt) IGBT làm việc liên tục và liên tục "bị hối thúc" về MCU do xung phản hồi chân C quá yếu. MCU tiếp tục cho ra xung mạnh hơn để lấy xung về mạnh hơn cho đúng với yêu cầu. Nhưng IGBT bị "đói" điện mà làm việc liên tục như vậy sau vài phút phải gục ngã mặc dù đã cố gắng hết sức nhưng vẫn bị MCU hiểu lầm là lười biếng.
                    Con bếp của mình không có xung AC chỉ có xung DC sau khi nắn qua 2 diot IN007 của hai đường AC và áp DC 300V sau khi đi qua cầu tới chân tụ chờ ở đó để phóng vào mâm từ khi có lệnh, trong mạch bạn thấy mình hút chân G và C để khỏi "tạch" nhưng do không có xung sau khi đi vào con bảo vệ LM339 nó xới luôn không chịu nhả. thay con khác cũng ăn luôn không chịu cho ra driver S8550 và S8050. Cặp transitor lắp đẩy kéo.

Nguyên văn bởi cườnghd Xem bài viết
                    Bác VIỆT TIẾN ơi. Tôi có cái mồi cơm điện dạng bếp từ mang từ nhật về. Mua bên đó gần 8 triệu bạc mình dùng mấy năm ko sao, đứa cháu ko biết nó cắm nhầm điện 220 thế là tèo.
                    Con này để bác viettien bình luận, mình không dám bình loạn

Nguyên văn bởi hoangthpy92 Xem bài viết
                    chào các ban, mình co 1 bếp điện từ bị hư bộ phận nguồn, khi kiểm tra thì thấy điện trở công suất 51ohm, 3w, bị đứt, đã thay con khac vào , cắm điện lai bị đứt, mình nghi ngờ con viper 12a, nhưng thay vào vẫn vậy, bac nao co kinh nghiệm giúp với, thank!
                    Con này để mình gợi ý bạn nhé, con điện trở đứt thì phải đặt nghi vấn tại sao nó đứt -> Mạch sau con điện trở ăn dòng nóng quá chịu không nổi "em chết đây" (lời trăng trối của con điện trở mình nghe được lúc nó chết) khoanh vùng phần sơ cấp IC nghi phạm số 1, Diot, tụ, cuộn biến áp (ít hư, nếu hư kiếm giống hơi khó, phải chế)
                    Trường hợp của bạn khi chết đứt điện trở do con IC chết là đúng rồi nhưng bạn chưa kiếm tra hết đã vội đóng điện lại chết tiếp.
                    Cách đo như sau: Bạn đo chết bằng cách để thang đo thông mạch ở hai chân nguồn IC nếu lên hết kim là con IC tèo, kiểm tra các linh kiện xung quanh bên sơ cấp như điot FR107, tụ trở có bị đứt con nào không, kiểm tra con zenerer ổn áp bên thứ cấp xem nó có tử vong không? con IC 7805 có chạm không, phần thứ cấp mà chạm bạn sẽ không có điện và sẽ nghe thấy tiếng rít của linh kiện bị hư và tiếng kêu của linh kiện còn sống, nhưng cắm vào "tạch" một cái như thắp hương thì phần lớn hỏng bên sơ cấp.
                    Lưu ý: khi kiểm tra xong xuôi, chuẩn bị cắm điện thì lại đặt thang đo thông mạch vào 2 chân nguồn xem có báo 0 ôm không nếu không tạch. để khỏi nghe tiếng pháo nổ chỉ nghe mùi thơm của linh kiện thì nối tiếp một bóng đèn sợi đốt 75w nếu mạch tốt bên thứ cấp sẽ có điện nếu không tốt rút ra và nhanh chóng sờ các em linh kiện xem em nó có nóng bỏng không, coi chừng tụ vài uf400v nó cho mình sướng tí đó

Comment

• bạn à mình cũng chỉ là thợ tay trái thôi vì wá yêu nghề nên còn có ít kiến DT dể tự giúp mình và người thân mà ko có d/k sắm dồ dùng chuyên dâu , lên Dd dể anh em giao lưu và học hỏi mà mình xem mạch rùi lập luận thôi . bạn ko up mấy hình đó thì mình làm gì có dữ liệu mà nói chuyện với bạn dc . Còn việc kiểm tra linh kiện thì bạn nên phải kiểm tra toàn bộ mạch dó. VD mình nói mạch lấy mẫu AC chẳng hạn thì bắt dầu = 2diốt D3,D4 rùi R22,21,20 tới chân 6 ic339 bên phải ảnh dúng ko , theo sơ đò chân ic339 thì vào +6 -7 ra chân 1 còn gì chân 1 dc nối thẳng vào chân 13 ic bên trái dó là chân xung ra cặp driver còn gì . như vậy toàn mạch dó gọi là mạch lấy mẫu AC nhưng nó còn quan trọng hơn khi wa R21,20 nó còn tìm cách gửi mẫu này về vsl dể khóa toàn bộ xung ra, tùy từng máy mà cách lấy xung dưa vể vsl khác nhau , tương tự như vậy các mạch lấy mẫu khác cũng phải gửi mẫu về vsl , khi đủ d/k nó mới cho bếp chay bình thường , thực sự dến bây giờ mình cũng ko rõ lắm cái mạch báo có nồi dặt lên bếp . Vì cuộn cảm ứng dòng thì máy có máy ko ,

Comment

• Nguyên văn bởi chipben12345 Xem bài viết
                        bạn à mình cũng chỉ là thợ tay trái thôi vì wá yêu nghề nên còn có ít kiến DT dể tự giúp mình và người thân mà ko có d/k sắm dồ dùng chuyên dâu , lên Dd dể anh em giao lưu và học hỏi mà mình xem mạch rùi lập luận thôi . bạn ko up mấy hình đó thì mình làm gì có dữ liệu mà nói chuyện với bạn dc . Còn việc kiểm tra linh kiện thì bạn nên phải kiểm tra toàn bộ mạch dó. VD mình nói mạch lấy mẫu AC chẳng hạn thì bắt dầu = 2diốt D3,D4 rùi R22,21,20 tới chân 6 ic339 bên phải ảnh dúng ko , theo sơ đò chân ic339 thì vào +6 -7 ra chân 1 còn gì chân 1 dc nối thẳng vào chân 13 ic bên trái dó là chân xung ra cặp driver còn gì . như vậy toàn mạch dó gọi là mạch lấy mẫu AC nhưng nó còn quan trọng hơn khi wa R21,20 nó còn tìm cách gửi mẫu này về vsl dể khóa toàn bộ xung ra, tùy từng máy mà cách lấy xung dưa vể vsl khác nhau , tương tự như vậy các mạch lấy mẫu khác cũng phải gửi mẫu về vsl , khi đủ d/k nó mới cho bếp chay bình thường , thực sự dến bây giờ mình cũng ko rõ lắm cái mạch báo có nồi dặt lên bếp . Vì cuộn cảm ứng dòng thì máy có máy ko ,
                        Trời. Vấn đề là ok hết nhưng không chạy mới đau đầu nè.
                        Còn cái vụ cơ chế nhận nồi của bếp từ thì chờ bác viettien123 giải thích dùm.
                        Nếu như bác chipben12345 thì lại kiểm tra sơ bộ không được thì chiêu cuối cùng là kiểm tra và thay thử từng em, từng em linh kiện như mình rồi. Sau khi đã kiểm tra không chạy phần còn lại là MCU thì bó tay vì mỗi con một khác, hoàng chục loại với quá nhiều tên mà không có tuổi

Comment

• Như thế thì mới phải bàn luận .công việc của thợ sứa là tìm ra lỗi và linh kiện bị hư . trong lúc kiểm tra nhiều lúc vẫn phải kiểm tra di kiểm tra lại những linh kiện liên quan đến mạch cần kiểm tra . VD mạch lấy mẫu AC có 2 di ôt và 3 diện trơ .có khi còn phải ghi lại diện áp cho lần kiểm tra sau ,việc thay thử là rất cần thiết , còn các mạch diện lấy mẫu các diều kiện cho bếp hoạt động dược gửi dến vsl bạn phải kiểm tra mẫu dó dưa tới chân IC vsl cho chắc

Comment

• cuối cung đã sửa được rồi cảm ơn các bác nhìu nhé!

Comment

• Nguyên văn bởi chipben12345
                              cái bếp dùng phím cảm ứng khả năng nó bị vỉ mặt ,thì bỏ ra có bị nhảy loạn xạ ko nếu vẫn nhảy tháo dần các phím chỉ dể phím powe, lẩu , tăng và giảm nhé.
                              Nó nhảy khi mình chạm vào phím on/off mà phải chạm vài lần, có cảm giác rất kém nhạy phải miết tay mới ăn, sau khi khoanh vùng như bạn, mở ra tiến hành đo các mức nguồn và kiểm tra datasheet. Nguồn thì ok nhưng do bếp để trong môi trường ẩm ướt lên một số chân Ic và led có hiện tượng rỉ sét và gẫy mục phát hiện led 7 đoạn (hiển thị nhiệt độ và thời gian) khi hiện CHỮ OFF có vài nét luôn luôn hiển thị không chớp tắt sau khi kiểm tra phát hiện 1 con led đơn bị chạm dẫn tới hiện tượng này, thay thế toàn bộ gần 10 led đơn đã hiển thị ngon lành nhưng phím vẫn liệt miết tay chất mạnh mới ăn, nhiều khi miết nút kiểm tra điện áp nó nhảy sang trạng thái on/off các led đơn nhảy loạn xạ bếp đun ào ào, không tắt được, rút ra lặp lại bệnh liệt phím và khi ấn được nhảy loạn xạ
                              Quan sát thấy IC 74HC138 bị rỉ sét chân nguồn chỗ tụ chống nhiễu 104 pi. Thay IC khả nghi nhưng vẫn bị bệnh cũ tiếp tục thay 3 con còn lại 74HC164, HEF4051, HEF4069, thay toàn bộ tụ chống nhiễu 104 pi 7 đường data HEF4051 về MCU sau khi thay xong liệt phím nặng hơn phải dùng trở 1M lật ngửa bo lên quẹt vào chân cảm ứng mới ăn, phím on/off ăn, phím kiểm tra điện áp, phím kiểm tra thời gian bật bếp đều trở thành phím on/off, để ý thật kỹ là khi phím còn ăn ít ít cho đến khi không ăn thì bếp từ tắt chuyển sang trạng thái mở thì phím khóa phím sẽ khóa ngay khi từ tắt chuyển sang bật bếp.

Comment

• Nguyên văn bởi chipben12345
                                loại phím cảm ứng nó thế bếp dang dun cham tay vào mặt bếp lá nó nhảy ngay khi bấm thì dí dúng chỗ 1 hay 2 lần nó sẽ ăn dừng miết , nó chả nhay loạn lên ngay. hay dêm di đánh xà bông cho sạch rùi phơi nắng cho khô vệ sinh trong và ngoài mặt bếp.
                                Đã dùng axeton lau kỹ trong và ngoài mặt kiếng rồi bởi vì mình nghĩ cảm ứng nó phải rất nhạy mới xuyên qua được lớp kiếng có TRÁNG một lớp sơn đặc biệt có thể dẫn điện cho nên loại trừ khả năng ấy mình cũng đã dùng ĐIỆN TRỞ 1M quẹt trực tiếp và BOARD MẠCH chứ không cần lớp kiếng đó nhưng nó cũng cứ nhảy loạn lên phím của kiểm tra điện áp, thời gian bật bếp ĐỀU trở thành tắt mở hết, nhảy loạn xạ đun ào ào SAU KHI CHUYỂN SANG CHẾ ĐỘ NẤU LẬP TỨC KHÓA PHÍM dùng điện trở 1M quẹt vào phím khóa thì hết và có thể tắt được bằng các phím kiếm tra điện áp, thời gian bật bếp mà không cần nút on/off

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X