Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi haituan Xem bài viết
    em cũng gặp lỗi E0 bác à không biết là chết con gì em đo điện áp các đủ 18V,5V,295V rùi,cứ bật lên là báo E0 luôn đặt nồi cũng vẫn vậy?bác chỉ giáo giúp em với
    Báo lỗi E3, E4, E0... thường là MCU phát hiện lỗi hệ thống và treo ngay chứ làm ăn gì được.

Comment

• lỗi E0 nó bị nhiều lỗi theo hãng sản xuất ,còn nói chung E0 là lỗi ko đúng nồi dùng cho bếp từ bạn kiểm tra kỹ xem , ko dc thì đo các nguồn cấp xem sao và bạn thay tụ 5mf/275v di nhé

Comment

• Do không có IGBT, mạch bây giờ được cung cấp bởi điện 310V cấp bởi cầu Diod. Khi cấp nguồn này vào, tải sẽ là L (mâm đồng) và C (tụ 0.33,1200V) mắc song song. Dòng 1 chiều ko bị cản trở bởi cuộn cảm nên dòng tăng rất cao --> đứt cầu diod --> đứt cấu chì

Comment

• Nguyên văn bởi uoemx Xem bài viết
          Báo lỗi E3, E4, E0... thường là MCU phát hiện lỗi hệ thống và treo ngay chứ làm ăn gì được.
          đúng là bi treo không làm gì được em chỉ cắm nguồn rồi đo sống điện áp thôi chứ không mắc tải vào

Comment

• gia nhiệt cảm ứng

Nguyên văn bởi xahpakei Xem bài viết
            chào các bác! e đang làm đề tài điều khiển bếp điện từ bằng VXL Pic16F887. điều khiển bằng độ rộng xung PWM (20 kHz - 30 kHz). khi test thử bằng tải trở (bóng đèn) thì mạch chạy bình thường như các bác đã nói. nhưng khi gắn cuộn dây và đặt nồi lên thì bị nổ cầu chì => die IGBT
            Bác nào biết nguyên nhân xin chỉ giáo!!!!
            schematic mạch công suất
            [ATTACH=CONFIG]68700[/ATTACH]
            [ATTACH=CONFIG]68701[/ATTACH]
            Chào bạn, bếp từ (induction cooker) là một dạng gia nhiệt cảm ứng. Tần số dòng điện vào mạch cảm ứng LC phải bằng hoặc lớn hơn hoặc bằng tần số cộng hưởng của mạch này.
            Mạch trong bếp từ hoạt động dựa trên khuyếch đại hạng C.
            thời điểm kích IGBT ( hoặc Mosfet) phải phụ thuộc vào biên độ của U và I.
            Các điện trở hồi tiếp từ HV và chân C (như hình của bác Viettien123 sẽ cho tín hiệu để biết thời điểm kích cổng.
            Nếu kích sai tần số và sai thời điểm igbt sẽ rất nóng và đứt trong vài chu kỳ.
            Điều kiện kích phải thỏa mãn ZVS và ZCS (zero voltage stwiching và zero current stwiching).
            Tụ 5mf và cuộn cảm trước mạch LC cũng rất quan trAN-9012_Induction Heating System Topology Review.pdfọng để đảm bảo ZVS và ZCS.
            trên mạch ko thấy bạn vẽ cuộn cảm này.
            gửi bạn nguyên lý của bếp từ

Comment

• Nguyên văn bởi haituan Xem bài viết
              đúng là bi treo không làm gì được em chỉ cắm nguồn rồi đo sống điện áp thôi chứ không mắc tải vào
              Bạn kiểm tra 2 con sensor nhiệt thử xem, mấy con điện trở hồi tiếp to to 1 đến 2w đó xem có tăng (thường tăng) hay giảm (ít gặp) trị số gì không? chú ý khi thử có thể không có mâm đồng nhưng phải có sesor mặt bếp đặc biệt mấy cái bếp có thương hiệu nó báo lỗi ngay. Nếu không có mâm đồng MCU sẽ phát tín hiệu báo lỗi tít tít giống như đang nấu mà nhấc nồi ra ấy hoặc có thể báo bằng mã lỗi E0... Nhưng khi chưa nhấn nút power mà báo lỗi thì nên kiểm tra những linh kiện phía trên mình nói trước nhé.
              Minh gặp E3, E4 nhiều chứ E0 ít gặp chắc số hên. He he...
              Last edited by uoemx; 04-07-2013, 12:43.

Comment

• chưa lắp mâm từ vào thì bao lỗi là dúng mà , mạch chưa hoàn chỉnh thì kt lỗi sao dc

Comment

• tình trạng hỏng IGBT mà tìm ko có mình có thể thay thế bằng mosfet được ko vậy a viettien? vì e thấy mấy cái máy hàn tig hỏng IGBT e đã thay thế bằng mosfet hoạt động vẫn được

Comment

• các ae trên d đ ai biết chi giúp. dùng máy nạp loại nào dể nạp cho mcu bếp tù .cam on

Comment

• Nguyên văn bởi vanlang Xem bài viết
                      các ae trên d đ ai biết chi giúp. dùng máy nạp loại nào dể nạp cho mcu bếp tù .cam on
                      Hỏi bác chủ thớt mà có được trả lời đâu? Buồn ghê..

Comment

• hic lâu lâu lại gặp em bếp từ nhờ các bác tư vấn đây ạ! bếp samsung loại có vòng kiếng dùng biến áp thường! em nó bị lỗi phím cảm biến và ko chỉnh nhiệt được! em đã sửa cho nó bàn phím bình thường và chạy ok nhưng lại ăn quả khác là em nó chạy một lúc đến khi nước bắt đầu sôi thì ngắt báo lỗi e4 và đèn led 7 đoạn nhấp nháy off với ẽ kèm theo tiếng tạch tạch .......lúc này ko tắt máy bằng phím được mà phải rút nguồn! để máy một lúc bật lại lại y như thế ! chạy một lúc ngắt báo e4 và nháy!
                        bác nào gặp rồi xin cho ý kiến ạ! à em đã tháy con tụ 5ms cảu em nó để nó ổn định hơn!
                        đây là hình của em nó
                        Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi vo_danh_00 Xem bài viết
                          hic lâu lâu lại gặp em bếp từ nhờ các bác tư vấn đây ạ! bếp samsung loại có vòng kiếng dùng biến áp thường! em nó bị lỗi phím cảm biến và ko chỉnh nhiệt được! em đã sửa cho nó bàn phím bình thường và chạy ok nhưng lại ăn quả khác là em nó chạy một lúc đến khi nước bắt đầu sôi thì ngắt báo lỗi e4 và đèn led 7 đoạn nhấp nháy off với ẽ kèm theo tiếng tạch tạch .......lúc này ko tắt máy bằng phím được mà phải rút nguồn! để máy một lúc bật lại lại y như thế ! chạy một lúc ngắt báo e4 và nháy!
                          bác nào gặp rồi xin cho ý kiến ạ! à em đã tháy con tụ 5ms cảu em nó để nó ổn định hơn!
                          đây là hình của em nó
                          Cho hỏi bác sửa cảm ứng con này như thế nào? nó hư ở phần mạch bên dưới hay nằm trên vỉ phím? Cụ thể nó hư con nào?
                          Lỗi E4 bác để ý dùm cho em những vấn đề sau:
                          Quạt tản nhiệt phải "chạy tốt" Em dính một con chạy 2, 3 phút thì dừng em tưởng do lập trình như thế nhưng khi đem quạt ra ngoại chạy nguồn ngoài thì phát hiện em nó bị lỗi thay quạt chay ngon ngay, con cảm biến nhiệt của con này nằm "dính" vào mặt bếp và được dán bởi keo cao su, để ý thì nó nằm ở 1 trong 3 cài chấu trên mặt bếp, bác kiểm tra kỹ dùm em, cùng với con cảm biến nhiệt chỗ IGBT ấy nữa, tốt nhất nên thay thử rồi tính tiếp như vậy nhé, các AE trên diễn đàn sẽ nhào vô giúp bạn...

Comment

• cảm ơn bạn. cái đề tài này mình đã làm xong rồi. mình dùng xung hồi tiếp về để xác định thời điểm kích IGBT. còn tụ 5mf và cuộn cảm chỉ có chức năng làm phẳng áp DC 310 V thôi.

Comment

• Ban co the giai thich cu the hon chut cho minh hoc hoi duoc khong?
                              |

Comment

• thực ra gợi là sửa nhưng em có một kinh nghiệm là nếu bếp từ bị nhiễu hay hoạt động không ổn định hay mật lên có đèn mà ko chạy thì trước nhất thay luôn em tụ 5mf! và với em này cũng thế, em thay tụ xong thấy chạy như thường nhưng còn lỗi như trên đấy, trước đây em có bị vài em khôgn chạy kiểm tra mờ mắt ko phát hiện ra hỏng con nào thế là thay liều mấy con công suất với em tụ này do nghi nó có thể bị dò hay khô mình ko kiểm tra được và em phát hiện ra rằng nếu em tụ 5 mf này mà kém thid bếp chạy ko ổn định và đôi khi em này yếu sẽ đãn đến chết con công suất!

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X