Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TIVI TRUNG QUỐC . Và những Tivi sử dụng board TiVi trung quốc .

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mạch TQ chạy tổng 8873, vert 78040 hiện tượng như hình
    đã thay mấy con tụ xung quanh thậm trí thay cả con 78040 nhưng ko thay đổi,hình bị nén phần trên vàcos mấy caí sọc ngang đó, rất mong các bác chỉ giáo

Click image for larger version

Name:	DSCF3649.jpg
Views:	1
Size:	164.3 KB
ID:	1383225
    Click image for larger version

Name:	DSCF3650.jpg
Views:	1
Size:	182.6 KB
ID:	1383226

Comment

• Nguyên văn bởi ndthai Xem bài viết
      mạch TQ chạy tổng 8873, vert 78040 hiện tượng như hình
      đã thay mấy con tụ xung quanh thậm trí thay cả con 78040 nhưng ko thay đổi,hình bị nén phần trên vàcos mấy caí sọc ngang đó, rất mong các bác chỉ giáo

[ATTACH=CONFIG]71591[/ATTACH]
      [ATTACH=CONFIG]71592[/ATTACH]
      hiện tượng hư tuyến tính dọc VERT LINE , nguyên nhân có thể do chỉnh service sai , hoặc cải tạo phần dọc chưa đúng nếu như máy được chuyển bo mạch, lỗi ở yoke không phù hợp với mạch xuất dọc , không rõ tình trạng gốc của máy nên chỉ phán đoán là bệnh này chỉ nằm ở phần dọc , chỉ nêu vài ý thử xem sao , thay tụ xuất dọc lớn hơn(1500- 2200uF) thay đổi trị số trở đệm dọc , nằm ngay 2 mối cuộn dọc (180-330ohm) thay luôn diode bồi + tụ 100uFcho IC dọc (ngay chân 6 ic dọc), bạn thử xem sao nhé .

Comment

• Nguyên văn bởi moi_vao_nghe
        anh Quocthaibmt cho em hỏi từng linh kiện trên nằm vị trí nào và số thứ tự trên mạch nó là bao nhiêu ạ? anh lấy 1 cái mạch TQ đời nào đó,nói em biết đời đó(flyback 9 chân - 10 chân) rồi đọc số giùm em ạ (ví dụ R459, C456,W100) em cám ơn ạ
        Bạn là khách ghé tham dd hay là thọ sủa điện tủ,nếu lên dd để xem thì không sao cả,còn nếu là thỏ đa mỏ tiệm sủa chủa thi minh khuyên bạn về hoc môt khóa can bản để biêt nhủng gì gọi là cỏ bản về điện tủ nhé.
        ĐIỆN TỬ-ĐĂNG KHOA-ĐT 0984.536.618

Comment

• Nguyên văn bởi moi_vao_nghe
          anh Quocthaibmt cho em hỏi từng linh kiện trên nằm vị trí nào và số thứ tự trên mạch nó là bao nhiêu ạ? anh lấy 1 cái mạch TQ đời nào đó,nói em biết đời đó(flyback 9 chân - 10 chân) rồi đọc số giùm em ạ (ví dụ R459, C456,W100) em cám ơn ạ
          thì bây giờ cụ thể là em cho biết bo mạch đang hư đó chạy IC khiển thì có tên 8873 rồi , doc là 78040, vậy chắc là cục FBT 10 chân , và IC âm thanh là gì , thì anh mới tìm bo giống đó so sánh linh kiện mới đúng được , chứ bo mạch TQ nhiều dạng lắm , nếu được chụp cho cái bo mạch cái hình mặt linh kiện thì dễ xác định hơn , chắc em này mới vào nghề nên chưa quen cách gọi linh kiện và chức năng rồi .

Comment

• Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
            thì bây giờ cụ thể là em cho biết bo mạch đang hư đó chạy IC khiển thì có tên 8873 rồi , doc là 78040, vậy chắc là cục FBT 10 chân , và IC âm thanh là gì , thì anh mới tìm bo giống đó so sánh linh kiện mới đúng được , chứ bo mạch TQ nhiều dạng lắm , nếu được chụp cho cái bo mạch cái hình mặt linh kiện thì dễ xác định hơn , chắc em này mới vào nghề nên chưa quen cách gọi linh kiện và chức năng rồi .
            Bác Thái hiểu nhầm ý của bạn này rồi,bạn này muốn bác lấy ví dụ môt mạch trung quốc nào đó và chỉ cho bạn ấy số thú tụ và tên,trị số và cách gọi tên,của tụ,điện trỏ,cuộn dây,điot vv.. và danh tủ vùng miền mà.Nếu bác có thòi gian thì chỉ cho em nó cung tôt bác ah.
            ĐIỆN TỬ-ĐĂNG KHOA-ĐT 0984.536.618

Comment

• Nguyên văn bởi DIENTUKHOA Xem bài viết
              Bác Thái hiểu nhầm ý của bạn này rồi,bạn này muốn bác lấy ví dụ môt mạch trung quốc nào đó và chỉ cho bạn ấy số thú tụ và tên,trị số và cách gọi tên,của tụ,điện trỏ,cuộn dây,điot vv.. và danh tủ vùng miền mà.Nếu bác có thòi gian thì chỉ cho em nó cung tôt bác ah.
              mình biết câu hỏi của chú thợ mới kia , vì thế mình mới bảo chú ấy cho cái hình cụ thể mà chú ấy đang làm , rồi mình sẽ lấy một cái bo y như thế để thuyết trình thì chú ấy sẽ tiếp thu nhanh hơn và chính xác hơn , vì mỗi bo vị trí linh kiện sẽ khác nhau . Ô ! mình nhầm 2 vị có câu hỏi rồi ... Bạn moi-vao-nghe thì đã có bài trả lời bên luồng kia rồi .
              Last edited by Quocthaibmt; 07-08-2013, 10:05.

Comment

• em lính mới vào hỏi các bác mấy câu. mong các bác giải đáp thắc mắc dùm em. chẳng là em có cái đèn hình của tivi sony. và em muốn lắm vào bo mạch thường như LG hay Samsung gì đấy có được không? tại em thấy cấu tạo của chúng khác nhau nên nghĩ chắc không được. nhưng do không được học hành đến nơi đến chốn nên mạn phép lên đây nhờ các bác chỉ bảo. em xin chân thành cảm ơn!

Comment

• Nguyên văn bởi anhtuan.niit Xem bài viết
                  em lính mới vào hỏi các bác mấy câu. mong các bác giải đáp thắc mắc dùm em. chẳng là em có cái đèn hình của tivi sony. và em muốn lắm vào bo mạch thường như LG hay Samsung gì đấy có được không? tại em thấy cấu tạo của chúng khác nhau nên nghĩ chắc không được. nhưng do không được học hành đến nơi đến chốn nên mạn phép lên đây nhờ các bác chỉ bảo. em xin chân thành cảm ơn!
                  có thể ráp đèn SONY vào được hết, nhưng có vài điểm cần chú ý là phải giữ lại cái socket đuôi đèn sony lại để dễ cắm nó vào bo mạch ở đuôi đèn hình , và 2 cái biến trở chỉnh screen và focus phải giữ lại cho dễ làm , vì phần cấp áp screen /focus của đèn sony khác những đèn hãng khác nên hơi khó khăn chút xíu ,với lại các chân katot nó cũng nằm khác vị trí so với đèn thông thường nên cần thận trọng khi lắp ráp , phải vẽ lại sơ đồ chân đèn , và sơ đồ mạch bo đuôi , đấu nối cho đúng là được , rồi "chế" lại đường áp screen /focus nữa , áp này lấy từ chân C sò ngang , qua 1 trở 470ohm đến 1 diode xung áp cao ,+tụ lọc 102/2kv để vào chân biến trở screen + biến trở focus .

Comment

• em cảm ơn bác nhiều. em sẽ cố gắng nghiên cứu. có gì khó khăn khúc mắc em xin bác giúp đỡ chỉ bảo em nhiều ạ!
                    Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                    có thể ráp đèn SONY vào được hết, nhưng có vài điểm cần chú ý là phải giữ lại cái socket đuôi đèn sony lại để dễ cắm nó vào bo mạch ở đuôi đèn hình , và 2 cái biến trở chỉnh screen và focus phải giữ lại cho dễ làm , vì phần cấp áp screen /focus của đèn sony khác những đèn hãng khác nên hơi khó khăn chút xíu ,với lại các chân katot nó cũng nằm khác vị trí so với đèn thông thường nên cần thận trọng khi lắp ráp , phải vẽ lại sơ đồ chân đèn , và sơ đồ mạch bo đuôi , đấu nối cho đúng là được , rồi "chế" lại đường áp screen /focus nữa , áp này lấy từ chân C sò ngang , qua 1 trở 470ohm đến 1 diode xung áp cao ,+tụ lọc 102/2kv để vào chân biến trở screen + biến trở focus .

Comment

• Nguyên văn bởi anhtuan.niit Xem bài viết
                      em cảm ơn bác nhiều. em sẽ cố gắng nghiên cứu. có gì khó khăn khúc mắc em xin bác giúp đỡ chỉ bảo em nhiều ạ!
                      nhưng lấy vỉ thường (kg phải sony) mà ráp vào đèn sony có phí lắm kg bác (đèn sony lúc này hơi bị hiếm) e toàn làm ngược lại kg hà
                      Muốn thành công phải trải qua thất bại
                      Trên đường đời có dại mới có khôn

Comment

• ah chả là em có cái đèn sony 21 vứt góc nhà lâu rồi chật nhà, bỏ đi cũng tiếc. vậy nên tính lấy cái vỉ tàu về lắp chơi ấy mà
                        Nguyên văn bởi vanhienmt Xem bài viết
                        nhưng lấy vỉ thường (kg phải sony) mà ráp vào đèn sony có phí lắm kg bác (đèn sony lúc này hơi bị hiếm) e toàn làm ngược lại kg hà

Comment

• tivi trung quốc không mở nguồn được
                          tổng 8873 v.78040 mhớ 24c08
                          tình trạng là nguồn cấp trước có đầy đủ (110v,14v,24v...),nhưng không có lệnh mở nguồn 8v & 5v Ạ!!!!!!!
                          em ép chân 64 power xuống mass thì có 8v.5v và ra dao động ngag lun.

SỬA WÀI MÀ KHÔNG CÓ LỆNH MỞ NGUỒN.
                          (có khi nào lỗi ic nhớ k hả các pác).
                          em hết bít đường oi mong các anh các pác giup em với.

Comment

• Nguyên văn bởi tangtantaikg Xem bài viết
                            tivi trung quốc không mở nguồn được
                            tổng 8873 v.78040 mhớ 24c08
                            tình trạng là nguồn cấp trước có đầy đủ (110v,14v,24v...),nhưng không có lệnh mở nguồn 8v & 5v Ạ!!!!!!!
                            em ép chân 64 power xuống mass thì có 8v.5v và ra dao động ngag lun.

SỬA WÀI MÀ KHÔNG CÓ LỆNH MỞ NGUỒN.
                            (có khi nào lỗi ic nhớ k hả các pác).
                            em hết bít đường oi mong các anh các pác giup em với.
                            bạn kiểm tra phần khiển theo thứ tự.
                            -nguồn vvc 5v cấp cho khiển và ic nhớ.
                            -mạch reset.
                            -thạch anh 8M.
                            -lệnh mở nguồn và Q644

Comment

• Nguyên văn bởi quoc thien Xem bài viết
                              xin anh quangminhdt chỉ cho anh em học hỏi cám ơn anh nhiều
                              Nguyên văn bởi ndthai Xem bài viết

bác chỉ lun đi còn ấp úng gì nữa.
                              cơ mà phải ý bác là dùng cái máy gì đó để kích lại tia ... đại khái thế phải ko ạ?
                              Xin lỗi ae mấy hôm nay bận quá nên ít ghé lại diễn đàn với pan chập tia xuống G1 này thực tế rất đơn giản khi đèn hình bị như vậy ta dùng 1 con tụ khoảng 400v 10uf (tụ máy bơm nước) nạp trực tiếp vào nguồn 220vac sau đó dùng 2 đầu dây tụ 1 đầu cho vào mass 1 đầu dí vào katot bị chập (nhớ rút R cấp nguồn cho katot )sẽ ok mình làm cách này hơn chục năm nay rồi đều thành công chưa thất bại nếu chưa hiểu cứ aloooo cho mình(thực sự nói hơi dài nhưng làm khoảng tầm 3p thôi)
                              Last edited by quangminhdt; 10-08-2013, 01:36.
                              HỌC-HỌC NỮA-HỌC MÃI

TÌNH --> ? <-- ĐỜI

Comment

• các ae trên dd giúp em với, em dang sữa tivi pấnonic TC-21KS99VQ, bi pan là cấm nguồn sau khoang 3giây thi tivi lên vừa có khung sáng (chóp sáng) máy trở về chế độ stanby,den đỏ cháy,ấn phím ch trên tivi thì chóp sáng lên rồi về stanby như cũ, lúc vừa ấn nút nguồn đo nhanh tại b+ 140v, lúc stanby b+ con có 10v à. chạy ic tổng là TDA9384PS,có ai biết giúp giùm em út.cám ơn

Comment

Về tác giả

Collapse

nokialai Tìm hiểu thêm về nokialai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X