Thông báo

Collapse
No announcement yet.

LCD SAMSUNG LAB530F1 cần trợ giúp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi linhmoi.vp Xem bài viết
    Hỏi vậy ai mà trả lời được bác . Màn tối thui thì phải kiểm tra phần cao áp đã chạy chưa rồi mới tính tiếp chứ .
    Hôm nay làm con samsung 32 cũng tối thui như bạn nói đó và nó đi em SEM2006 đó .
    cám ơn anh trước thật sự đây là lần đầu tiên em mở máy .nên tìm mãi mà không biết cao áp ở đâu .vì em tham khảo tài liệu thì thấy từ ic dao dộng đưa lên fet qua tăng phô cho ra cao áp.nhưng ở máy nầy em chỉ thấy có một tăng phô nguồn mà thôi
    cho em hỏi tăng phô cao áp bự hay nhỏ hinh dáng ra sao
    em kiểm tra chỉ thấy được nguồn 5v.15v.và các lệnh on off
    mong anh chỉ giáo..........thành thật biết ơn.

Comment

Nguyên văn bởi phuongdt_hd Xem bài viết
      Cám ơn bác đã thông báo.
      Nhưng xin các bậc tiền bối cho ý kiến về mạch Boot của máy này khi chạy nguồn ở tụ là 300V.Sao có bác lại có máy đo được 380V,Vì e cũng đo vài con cũng chỉ khoảng 300V thôi.Cắm 110VAC cũng thế.
      Xin giải thích khúc mắc này.
      Chào bạn phuongdt_hd.Nếu bạn vẫn còn lăn tăn về vấn đề này mình cũng xin được nói thêm để bạn rõ.Như trên mình cũng đã có nói rồi khi đo đươc 380V-->400V là khi mạch Boost đã thực sự chạy tốt và đúng như chức năng của nó.Bạn co thấy là tụ lọc nguồn của nó có sức chịu đựng là 450V kô.Nếu bạn thay vào bằng tụ chịu 400V như tivi thường mà trong khi máy của bạn mạch Boost đang hoạt động tốt thì bạn sẽ thấy hiệu ứng ngay.Ngoài việc regu điện thế ra ở đây bằng Opto và sự khống chế của VXL bằng lệnh on/off thì điện thế ra ngay đầu tụ này còn chịu sự khống chế của mạch nhận điên thế đầu vào.Đó là ngay sau cầu diod nắn điện chính thì có 1 dãy điện trở mắc nối tiếp giống nhau khoảng 4 hoặc 5 con có trị số từ 560K đến 1M và 1 điện trở khoảng vài chuc kí xuống mass.Những linh kiện này nhận điện thế thay đổi ngõ vào để báo cho mạch boost làm việc lại đúng như tầm thiết kế.Chỉ cần thay đổi trị số những linh kiện này thì sẽ cho ra điện áp ngay đầu tụ lọc tùy thích. nghĩa là muốn có 300V hoăc 400V đều OK.

Comment

Cướp đâu ra 380v , chỉ khoảng ~310v thôi .
        Có vẻ như ông bạn này vẫn chưa phân biệt được máy có mạch Boost với máy kô có mạch Boost.Nên nhớ kô phải bất cứ LCD nào cũng có mạch này.

Comment

Nguyên văn bởi PhuLam68 Xem bài viết
          Chào bạn phuongdt_hd.Nếu bạn vẫn còn lăn tăn về vấn đề này mình cũng xin được nói thêm để bạn rõ.Như trên mình cũng đã có nói rồi khi đo đươc 380V-->400V là khi mạch Boost đã thực sự chạy tốt và đúng như chức năng của nó.Bạn co thấy là tụ lọc nguồn của nó có sức chịu đựng là 450V kô.Nếu bạn thay vào bằng tụ chịu 400V như tivi thường mà trong khi máy của bạn mạch Boost đang hoạt động tốt thì bạn sẽ thấy hiệu ứng ngay.Ngoài việc regu điện thế ra ở đây bằng Opto và sự khống chế của VXL bằng lệnh on/off thì điện thế ra ngay đầu tụ này còn chịu sự khống chế của mạch nhận điên thế đầu vào.Đó là ngay sau cầu diod nắn điện chính thì có 1 dãy điện trở mắc nối tiếp giống nhau khoảng 4 hoặc 5 con có trị số từ 560K đến 1M và 1 điện trở khoảng vài chuc kí xuống mass.Những linh kiện này nhận điện thế thay đổi ngõ vào để báo cho mạch boost làm việc lại đúng như tầm thiết kế.Chỉ cần thay đổi trị số những linh kiện này thì sẽ cho ra điện áp ngay đầu tụ lọc tùy thích. nghĩa là muốn có 300V hoăc 400V đều OK.
          Vậy chẳng lẽ mấy cái máy mình gặp đều hư mạch này sao?
          Lạ vậy à.
          Phương -Hải Dương
          Email:
          Fb

Comment

Lạ vậy à.
            thật ra ở một số máy thì phần boost có chạy hay không cũng không ảnh hưởng gì. Nhưng phần boost nếu hoạt động thì áp ra trên tụ lọc tầm khoảng 380v laf chính xác !
            Thất nghiệp :(

Comment

Lạ vậy à.
              E thì chưa đc làm nhìu về LCD nhưng theo ngu kiến của e thì khi cắm điện 100v mà trên tụ có 300v là mạch boot chạy rồi ,còn khi cắm 220v thì mạch boot ko chạy nên đ/áp vẫn chỉ có 300v.Có gì sai xin các bác đừng ném đá e nhé.
              ĐIỆN TỬ TRUNG MAI
              Linh kiện điện tử-IC SỐ
              Máy nạp rôm:USB Mini-PCB50-TL866CS-2588U+
              Đ/c:Phố La phù-Thanh thủy-Phú thọ
              Đ/t:02106513668-0962313668-01236313668
              Email # Nick:trungmailaphu@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi PhuLam68 Xem bài viết
                Có vẻ như ông bạn này vẫn chưa phân biệt được máy có mạch Boost với máy kô có mạch Boost.Nên nhớ kô phải bất cứ LCD nào cũng có mạch này.
                  Chân thành cảm ơn bác . Em biết bác nhiều tuổi và nhiều kinh nghiệm . Chắc có lẽ em nhầm , kinh nghiệm còn non trẻ và ít được va chạm nhiều với dòng máy mới này . Nhưng em hơi băn khoăn chẳng nhẽ 5 cái đồng hồ (1 đồng hồ số của nhật trị giá 70usd ) + với 5 con cùng model này mà em đã làm ( LCD 32LA450B )đều bị lỗi mạch boost .

Hôm nay em đang làm một con cũng là 32LA450B (đang nghi hư đèn nhưng không up được ảnh cho các bác xem) đo áp chân tụ lọc nguồn khi máy chạy cũng chỉ ~310vdc thôi . Mai rỗi sẽ up ảnh cho các bác xem .
                email:

Comment

Chân thành cảm ơn bác . Em biết bác nhiều tuổi và nhiều kinh nghiệm . Chắc có lẽ em nhầm , kinh nghiệm còn non trẻ và ít được va chạm nhiều với dòng máy mới này . Nhưng em hơi băn khoăn chẳng nhẽ 5 cái đồng hồ (1 đồng hồ số của nhật trị giá 70usd ) + với 5 con cùng model này mà em đã làm ( LCD 32LA450B )đều bị lỗi mạch boost .

Hôm nay em đang làm một con cũng là 32LA450B (đang nghi hư đèn nhưng không up được ảnh cho các bác xem) đo áp chân tụ lọc nguồn khi máy chạy cũng chỉ ~310vdc thôi . Mai rỗi sẽ up ảnh cho các bác xem .
                    Em nghĩ mạch boost đó chỉ để bù áp khi phần thứ cấp ăn dòng hoặc áp lưới thấp thôi .

Đây ! Các bác phán bệnh cho em với nhé , ngày mai phải báo giá roài .
                  Khi mới khởi động và cao áp chạy thì màn vẫn tối và sáng dần như vầy
                  Click image for larger version

Name:	32LA450B-1.bmp
Views:	1
Size:	537.7 KB
ID:	1363615
                  Và chạy được một chút thì sáng dần như vầy và hơn chút nữa Click image for larger version

Name:	32LA450B-2.bmp
Views:	1
Size:	533.4 KB
ID:	1363616
                  Chân thành cảm ơn !
                  email:

Comment

Mạch Boost là gì? chỉ đơn giản là mạch tăng áp mà thôi.và mạch này kích hoạt khi máy chạy chế độ 120v hoạc 100v cho mảng thị trường MỸ NHẬT,VN dùng 220v thì boost là thừa.em thì ủng hộ tầm 380v theo lý thuyết.

Comment

mình góp ý 1 chút,mình cũng chưa gặp con LCD nào mà nguồn tụ lọc là 380v cả,chỉ gặp xấp xỉ 300v(như các nguồn tivi bình thường khi nguồn vào là 220v AC) và nó đều có mạch boot.
                      theo mình hiểu về cái mạch boot này,ta quay trở lại ngày xưa.cái tivi JVC 1490M,nó ko có mạch boot để chạy khi điện áp vào thấp (110v AC),nhưng nhà sx thiết kế cho nó mạch nhân đôi điện áp,mạch này chỉ hoạt động khi áp đầu vào dưới 110v,như vậy là đã giải quyết đc vấn đề nguồn vào yếu,mạch nhân đôi điện áp này hoạt động thì ic nguồn đc cấp đủ điện áp như khi áp vào là 220 (xấp xỉ 300v)
                      tại sao nhà sx lại phải làm vậy?vì khi điện áp vào thấp,ic nguồn đc cấp nguồn thấp,để duy trì được công suất bên thứ cấp ko đổi (khi đó tivi vẫn xem bt),thì mạch tạo xung,băm xung... làm ic nguồn chịu dòng rất cao ---> hỏng,hoạc ko bền
                      mạch nhân đôi điện áp ( hay mạch boot trong tivi LCD) sẽ giải quyết vấn đề dòng chảy qua rất cao của ic nguồn,do áp đã được nâng lên như khi điện khỏe,mạch tạo xung,điều chế xung... làm ic nguồn chịu dòng thấp hơn,về lý thuyết thì sẽ là giảm đi 1 nửa,nhưng vẫn duy trì được công suất cho bên thứ cấp,tivi vẫn chạy bt ---> mạch nguồn sẽ bền hơn

tivi LCD từ 24" trở lên thường sẽ có mạch boot,vì công suất của nó luôn trên 100w,mạch boot sẽ giải quyết vấn đề nguồn cấp thấp,như ở JVC 1490M,mạch boot này nó ưu việt hơn ở mạch nhân đôi điện áp đó là:mạch nhân đôi điện áp thì chỉ có 2 mức,1 là chạy (áp dưới 110v),2 là ngắt (khi áp trên 110v)
                      nhưng mạch boot lại khác,nó boot nhiều,boot ít(nâng áp nhiều hoạc ít) phụ thuộc vào AC in (theo mình hiểu thì dưới 220v nó mới hoạt động),nó luôn duy trì nguồn cấp cho ic nguồn trong 1 khoảng ko rộng(mình mới chỉ gặp xấp xỉ 300v,tức trên dưới 300v),khi đó ic nguồn làm việc ổn định vì mạch băm xung hay điều chế xung ko thay đổi nhiều,dòng chảy qua nó ko thay đổi nhiều,nằm trong ngưỡng thiết kế của nhà sx.--->tivi sẽ bền hơn

còn về cái tụ lọc nó ghi là 450v thì mình hiểu như thế này,nhà sx sẽ tính tới trường hợp,áp AC vào lớn nhất 260v,khi đó tụ lọc phải chịu đựng đc.ko biết các bác có gặp tivi LG siêu phẳng,nó chả có mạch boot gì mà nhà sx dùng tụ lọc nguồn cao tới 500v,làm từ hồi làm thợ tới giờ mình chưa gặp con LG phẳng nào bị phồng tụ lọc nguồn vì khách để tắt chờ qua đêm cả !!!
                      Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

Nguyên văn bởi kehuydiet092 Xem bài viết
                        mình góp ý 1 chút,mình cũng chưa gặp con LCD nào mà nguồn tụ lọc là 380v cả,chỉ gặp xấp xỉ 300v(như các nguồn tivi bình thường khi nguồn vào là 220v AC) và nó đều có mạch boot.
                        theo mình hiểu về cái mạch boot này,ta quay trở lại ngày xưa.cái tivi JVC 1490M,nó ko có mạch boot để chạy khi điện áp vào thấp (110v AC),nhưng nhà sx thiết kế cho nó mạch nhân đôi điện áp,mạch này chỉ hoạt động khi áp đầu vào dưới 110v,như vậy là đã giải quyết đc vấn đề nguồn vào yếu,mạch nhân đôi điện áp này hoạt động thì ic nguồn đc cấp đủ điện áp như khi áp vào là 220 (xấp xỉ 300v)
                        tại sao nhà sx lại phải làm vậy?vì khi điện áp vào thấp,ic nguồn đc cấp nguồn thấp,để duy trì được công suất bên thứ cấp ko đổi (khi đó tivi vẫn xem bt),thì mạch tạo xung,băm xung... làm ic nguồn chịu dòng rất cao ---> hỏng,hoạc ko bềnmạch nhân đôi điện áp ( hay mạch boot trong tivi LCD) sẽ giải quyết vấn đề dòng chảy qua rất cao của ic nguồn,do áp đã được nâng lên như khi điện khỏe,mạch tạo xung,điều chế xung... làm ic nguồn chịu dòng thấp hơn,về lý thuyết thì sẽ là giảm đi 1 nửa,nhưng vẫn duy trì được công suất cho bên thứ cấp,tivi vẫn chạy bt ---> mạch nguồn sẽ bền hơn
                        tivi LCD từ 24" trở lên thường sẽ có mạch boot,vì công suất của nó luôn trên 100w,mạch boot sẽ giải quyết vấn đề nguồn cấp thấp,như ở JVC 1490M,mạch boot này nó ưu việt hơn ở mạch nhân đôi điện áp đó là:mạch nhân đôi điện áp thì chỉ có 2 mức,1 là chạy (áp dưới 110v),2 là ngắt (khi áp trên 110v)
                        nhưng mạch boot lại khác,nó boot nhiều,boot ít(nâng áp nhiều hoạc ít) phụ thuộc vào AC in (theo mình hiểu thì dưới 220v nó mới hoạt động),nó luôn duy trì nguồn cấp cho ic nguồn trong 1 khoảng ko rộng(mình mới chỉ gặp xấp xỉ 300v,tức trên dưới 300v),khi đó ic nguồn làm việc ổn định vì mạch băm xung hay điều chế xung ko thay đổi nhiều,dòng chảy qua nó ko thay đổi nhiều,nằm trong ngưỡng thiết kế của nhà sx.--->tivi sẽ bền hơn

còn về cái tụ lọc nó ghi là 450v thì mình hiểu như thế này,nhà sx sẽ tính tới trường hợp,áp AC vào lớn nhất 260v,khi đó tụ lọc phải chịu đựng đc.ko biết các bác có gặp tivi LG siêu phẳng,nó chả có mạch boot gì mà nhà sx dùng tụ lọc nguồn cao tới 500v,làm từ hồi làm thợ tới giờ mình chưa gặp con LG phẳng nào bị phồng tụ lọc nguồn vì khách để tắt chờ qua đêm cả !!!
                          Rất thuyết phục .
                        Mình thấy chỗ đó rất đúng vì khi nâng áp cao cho IC nguồn thì sẽ giảm được dòng chảy qua nó , trái với việc tăng dòng để ổn định điện áp thứ cấp .

Các bác cho ý kiến để bọn trẻ chúng em được mở rộng tầm nhìn và chút kinh nghiệm để còn kiếm sống với ạ .
                        email:

Comment

Nguyên văn bởi tri thuc Xem bài viết
                          cám ơn anh trước thật sự đây là lần đầu tiên em mở máy .nên tìm mãi mà không biết cao áp ở đâu .vì em tham khảo tài liệu thì thấy từ ic dao dộng đưa lên fet qua tăng phô cho ra cao áp.nhưng ở máy nầy em chỉ thấy có một tăng phô nguồn mà thôi
                          cho em hỏi tăng phô cao áp bự hay nhỏ hinh dáng ra sao
                          em kiểm tra chỉ thấy được nguồn 5v.15v.và các lệnh on off
                          mong anh chỉ giáo..........thành thật biết ơn.
                          các bác cho mình xin một chút khinh nghiệm với

Comment

Chết thật,em vừa xuông đo áp PFC_out chế độ 220v có được 312v DC (p off),các bác cho em rút lại ý tối nha.

Comment

Nguyên văn bởi kehuydiet092 Xem bài viết
                              tại sao nhà sx lại phải làm vậy?vì khi điện áp vào thấp,ic nguồn đc cấp nguồn thấp,để duy trì được công suất bên thứ cấp ko đổi (khi đó tivi vẫn xem bt),thì mạch tạo xung,băm xung... làm ic nguồn chịu dòng rất cao ---> hỏng,hoạc ko bền
                              mạch nhân đôi điện áp ( hay mạch boot trong tivi LCD) sẽ giải quyết vấn đề dòng chảy qua rất cao của ic nguồn,do áp đã được nâng lên như khi điện khỏe,mạch tạo xung,điều chế xung... làm ic nguồn chịu dòng thấp hơn,về lý thuyết thì sẽ là giảm đi 1 nửa,nhưng vẫn duy trì được công suất cho bên thứ cấp,tivi vẫn chạy bt ---> mạch nguồn sẽ bền hơn

Bạn lại mâu thuẫn với chính mình ở chỗ này rồi.Bạn đã khẳng định có mạch Boost mà khi cắm điện 110V hoăc 220V vẫn cho ra đầu tụ là 300V thì tại sao cắm 260V thì lại ra cao hơn nhỉ? Bạn nên tìm hiểu kỹ lại về mạch này đi nhé

Comment

Nguyên văn bởi khacvietvt Xem bài viết
                                Chết thật,em vừa xuông đo áp PFC_out chế độ 220v có được 312v DC (p off),các bác cho em rút lại ý tối nha.
                                Hix Power off đo được 312V là đúng rồi mà bạn.Bạn Power on thì mới có 400V chứ

Comment

Về tác giả

Collapse

quangtrung70 Tìm hiểu thêm về quangtrung70

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X