Thông báo

Collapse
No announcement yet.

nơi chia sẻ kinh nghiệm điện tử dân dụng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• nơi chia sẻ kinh nghiệm điện tử dân dụng

qua quá trình tham gia diễn đàn ,thấy có nhiều bạn rất có kinh nghiệm về điện tử ,hôm nay mình mở luồng này mong muốn các bạn hãy chia sẽ để những hiểu biết của mình trở nên hữu dụng,mình làm trong lĩnh vực điện tử này cũng trên 20 năm ,tuy học ít nhưng cũng đúc kết một ít kinh nghiệm,nghĩ lại thời làm tv đèn sau chuyển qua bóng bán dẫn rồi ic ôi thôi khó khăn muôn phần ,sẽ có vấn đề này đối với người này dễ ,song với người khác thì khó(ví dụ nhé:hồi đó máy jvc c140ME pan đặc chủng là mất nhớ ,chạy đài,mà để sữa pan này thì không ít võ lâm cao thủ phải chạy dài ,thế mà sau này trong chương trình học nghề người ta đã đưa vào dạy ).qua đó mình muốn nói lên vấn đề mọi kiến thức ,kinh nghiệm,đều có giá trị,vì vậy mình mở luồng này,không phân biệt kiến thức ,kinh nghiệm,chỉ cần có người muốn chia sẽ hay không
    mở đầu mình sẽ chia sẽ những pan thông dụng đặc chủng,sau mình sẽ post những mạch cơ bản để các bạn cùng tham gia và phân tích.
    mong có nhiều thành viên tham gia
    1/pan cơ bản của các tv tcl: màn hình xuất hiện chữ lộn xộn nguyên nhân do các phím bấm hỏng.
    2/máy tcl chạy thỉnh thoảng mất nguồn ,nguyên nhân do biến trở chỉnh B+ hư
    nếu các bạn nào đã sữa qua thì dễ dàng nhận biết.
    trên đây chỉ 2 pan cơ bản của máy tcl( vì mình làm tcl) nên chỉ biết rành về nó,mình đang vẽ nguyên lý mạch ngang dọc sau đó post để anh em cùng phân tích (vì hiện nay trên thị trường có nhiều main china vậy thì làm sao phối ghép với các crt để đạt hiệu quả).hãy cùng tham gia
    Last edited by nguyendinhvan; 12-08-2010, 11:31.
    mail:tranphuoclongtcl@gmail.com
    di động:0907145705
    chuyên LCD-LED TCL

Vấn đề điện tử dân dụng, mình còn phải học hỏi ở các bạn rất nhiều.......nhân đây cho mình hỏi về vấn đề đèn tivi nội địa ráp vào vĩ trung quốc. Tivi nội địa nhật đèn còn đẹp, khi chạy bên vĩ zin của máy thì mọi sự đều bình thường. Nhưng khi lấy bóng đèn( CRT) gắn qua vĩ trung quốc, thì bị pan tắt máy vẫn còn lưu đốm sáng( tắt bằng remote), đôi khi tắt bằng công tắc cơ vẫn bị lưu. Đèn hình bảo đảm là còn đẹp( đo phát xạ khoảng 5,5k), vì gắn qua tất cả các vĩ máy khác đều tốt, trừ vĩ trung quốc.Mình đã làm một số cách như hút trống chân G1 đấu thêm tụ và diod xuống mass nhưng không hết. Nhờ Các bạn chỉ cách khắc phục.
    Mình vừa tìm được một lược đồ máy TCL mong giúp ích cho các bạn khi cần.
    Attached Files

Comment

hiện tượng lưu đốm sáng,không riêng gì crt cũ,thậm chí crt mới khi phối ghép với 1 board mạch người ta cần có 1 mạch xóa lưu đốm ,có nhiều cách để khắc phục nó ,thông thường người ta ráp 1 mạch xóa lưu đốm ngay tại ngõ ra 3 tia RGB,bên cạnh đó trên tụ thoát mass G2 ta cũng cần điều chỉnh phù hợp(thông thường 220pF-2200pF).ở máy này để đơn giản bạn có thể ráp 3 diốt
      1N4148 cho 3 tia (cực - diot hàn vào ngõ ra RGB,cực + xuống mass) kết hợp với điều chỉnh tụ G2 mình nghĩ sẽ có kết quả.nếu chưa đạt lần khác mình sẽ nêu chi tiết hơn
      chuyên LCD-LED TCL

Comment

Mình có một đèn hình 29" Toshiba nội địa còn đẹp, mình mua một vĩ trung quốc 21"đời 6-4-8-3, có mạch meo gối độ vào, nhưng kết quả không như mong muốn. Màn ảnh bị méo gối chỉnh không hết, hình bị mờ chỉnh focuss không không nét được. Mình thấy trên cổ đèn hình này có một board nhỏ, có socket đi xuống vĩ mạch, khi độ qua vĩ trung quốc mình bỏ board này, không biết có ảnh hưởng gì đến hình ảnh không. Nhờ các bác chỉ dẩn giúp, mua loại board nào là thích hợp nhất và cách độ ra sao, để hình ảnh đẹp nhất, các bác chỉ chi tiết dùm, mình còn non nghề lắm. Cám ơn các bác trước nhé.

Comment

Nguyên văn bởi dung32 Xem bài viết
          Mình có một đèn hình 29" Toshiba nội địa còn đẹp, mình mua một vĩ trung quốc 21"đời 6-4-8-3, có mạch meo gối độ vào, nhưng kết quả không như mong muốn. Màn ảnh bị méo gối chỉnh không hết, hình bị mờ chỉnh focuss không không nét được. Mình thấy trên cổ đèn hình này có một board nhỏ, có socket đi xuống vĩ mạch, khi độ qua vĩ trung quốc mình bỏ board này, không biết có ảnh hưởng gì đến hình ảnh không. Nhờ các bác chỉ dẩn giúp, mua loại board nào là thích hợp nhất và cách độ ra sao, để hình ảnh đẹp nhất, các bác chỉ chi tiết dùm, mình còn non nghề lắm. Cám ơn các bác trước nhé.
          mạch méo gối có 2 tụ đệm.bỏ bớt 1 tụ 3n9

Comment

có 3 vấn đề bạn cần giải quyết.
            1/thông thường 1 mainboard 21 inch khi phối ghép với crt 29 inch thì sẽ thiếu HV,Focus dẫn đến hình mờ,song cũng có những flyback có thể chạy được ở máy 29 khi ta điều chỉnh tụ damper (tụ nối cực C của Hout xuống mass) để tăng HV,vấn đê này sẽ dễ xử lý (dựa vào độ sắc nét khi chỉnh focus).điện áp HV cho CRT 29 phải đạt trên 28kv,ví dụ tụ có giá trị 10nF/1,6kv(cho máy 21),ta sẽ điều chỉnh giảm xuống còn 6000pf-7600pf (cho máy 29 )
            2/phân cực cho board CRT (tăng điện trở lấy điện cấp cho 3 khuyếch đại sắc) và 1 số lk khác ,phần này chỉ làm cho hình ảnh đẹp hơn(không bị kéo đuôi hay còn gọi lem màu).
            3/phần này là khó nhất đó là làm cho hình ảnh không bị méo gối.
            để xủ lý vấn đề này người ta ghép thêm 1 board méo gối (board này thường là đạt ta không cần điều chỉnh),nhưng ở máy 21 thì không có board này,chỉ có máy 25 inch trở lên mới có.nếu chip ở mainboard của bạn có hổ trợ chức năng điều chỉnh méo gối thì khi gắn mạch méo gối vào mới điều chỉnh dược,do mình không biết chip này nên chưa nêu chi tiết được.
            ngoài ra cũng cần xét đến mạch điện liên quan để chủnh méo gối:trên đường cuộn yoke ngang có 2 cuộn dây mắc nối tiêp,1 cuộn có nhiệm vụ để điều chỉnh độ rộng khung hình(COIL WIDTH) ,1 cuộn dùng để điều chỉnh tuyến tính ngang(COIL LINEARITY),để phân biệt 2 cuộn này thì ta dựa vào cuộn nào có từ tính (sẽ hút kim loại) đó là cuộn coill linearity,bạn cần điều chỉnh cuộn này chính xác thì hình mới không bị méo ,kết hợp với 2 tụ damper ở cực C h.out khi bạn điều chỉnh đúng thì hình sẽ đẹp.
            do vấn đề này cần có nhiều yếu tố để giải quyết,do mình không biêt cụ thể mạch nên chỉ tóm lượt vài ý để bạn tham khảo,các bạn có thể cùng tham gia để tìm hiểu thêm.
            chuyên LCD-LED TCL

Comment

Trước tiên cám ơn các bác đã nhiệt tình chỉ dẫn. vĩ trung quốc của mình mua chạy các IC như sau: -IC tổng (giải mã): LA76810A.
              -IC VXL: LC 863528B. IC nhớ: 24C08.
              Mạch méo gối nằm ngay trên vĩ chính, chỉ thấy có hai biến trở để chỉnh. một biến trở chỉnh thấy hình bung theo chiều ngang, và một biến trở chỉnh méo gối. nhưng khi chỉnh biến trở méo gối, nếu hết bị méo ngang thì bị méo dọc. ví dụ như đài phát có hàng chử chạy ngang thì hàng chử bị cong lên ở giữa. mình thấy mối nguội york ngang có hai cuộn dây mắc nối tiếp nhau và đi vào chân C của trans méo gối. hai cuộn dây này không có lỏi để chỉnh.mình tìm được lược đồ của vĩ mạch naỳ nhưng chỉ có IC VXL và IC tổng, không tìm thấy mạch méo gối, em gởi lên cho các bác nghiên cứu giúp em. nếu các bác thấy sơ đồ này thì chắc chắn các bác sẽ đoán ra mạch méo gối của nó. Nhờ các bác nhín chút thời gian quý báo giúp em. mua vĩ tốn hết 350k mà độ vào hình ảnh vừa méo lại vừa mờ khổ quá các bác ơi hu.......hu.........
              Attached Files

Comment

Tivi TCL
                1>Thỉnh thoảng lại tự động rò đài: Rò phím bấm.
                2>Có tiếng không có hình : Hàn lại hết chân phần quanh cao áp.
                Em không sửa tivi nhiều nên post 2 bệnh đã gặp ở tivi TCL.
                Chúc bác LongTCl mạnh khỏe.

Comment

mình gởi bạn sd này để tham khảo ,dựa vào nó để phân tích.
                  -trước tiên các biến trở bạn phải đưa về vị trí giữa
                  -quan sát màn hình độ rộng khung hình đủ chưa(chưa bận tâm vấn đề méo gối).
                  -phải thay đổi giá trị của L301(410uH ,cuộn này là COIL WIDTH),để có 1 màn hình tương đối.
                  -kết hợp thay giá trị tụ c435(trong mạch là103nF)để có khung hình và độ sáng,focus tương đối.
                  -thay đổi giá trị c437để hình ít bị méo nhất
                  -sau khi hình đã tương đối ,mà hình nhìn vẫn méo như hình hột vịt tiếp tục điều chỉnh giá trị L411(coill width).chỉ cần bạn kiên trì điều chỉnh các giá trị trên ,hình sẽ được cải thiện,sau khi có kết quả chúng ta sẽ bàn tiếp để nâng cao chất lượng hình ảnh.
                  vì đây là vấn đề tương đối phức tạp ,làm nhiều sẽ đúc kết được kinh nghiệm,mình tuy làm công việc này nhiều,nhưng board mạch thị trường thì chưa va chạm,có gìchúng ta trao đổi thêm.
                  Attached Files
                  chuyên LCD-LED TCL

Comment

còn 2 vấn đề bạn cần quan tâm:
                    -đo điện áp tim có đủ 6,3vac không (nếu dùng đồng hồ kim thì nó chỉ hơn 4vac một tý).
                    -đo dòng tiêu thụ của crt xem nó phải lớn hơn 1,2mA trở lên(đo sụt áp ở 2 đầu điện trở ngay chân ABL của flyback đi ra,lúc đó phải để các chế độ brighness,contrast max).
                    chuyên LCD-LED TCL

Comment

Em sẽ làm theo chỉ dẫn của bác và sẽ báo cáo cho bác sau.
                      À em vừa nhận một máy TCL bị pan như sau: mở máy lên thì máy tự động dò đài. nhờ bác gợi ý cho em tìm pan. chân thành cám ơn bác, chúc bác luôn vui, khỏe.

Comment

thay hết phím bấm đi là ok.
                        mình gởi thêm 2 sd ,trong đó có 1 sd hướng dẫn phối ghép crt 21,29 inch(dùng chương trình djvu để đọc),và 1 sd lắp với crt 29 inch(file pdf ,dựa vào nó để bạn dễ tìm giá trị tương đối cho máy của mình).chúc làm thành công.
                        Attached Files
                        chuyên LCD-LED TCL

Comment

Tôi thấy bạn tôi ghép vĩ trung quốc 14,21inch với đèn 29inch. lấy flyback zin của máy đó gắn qua vĩ trung quốc (độ chân lại), làm như vậy thì cao thế chạy đủ hơn, nhưng với điều kiện là B+ cùng bằng nhau. còn các chiêu thức khác thì giống như bạn LONGTCL đã chỉ. Vài ý nhỏ gởi đến bạn, chúc bạn thành công, nhưng khi làm xong nhớ post kinh nghiệm lên cho anh em cùng chia sẽ nhé. Thân chào.

Comment

Một pan nhỏ máy TCL mình vừa sửa xong : mở máy lên volume chạy lên 100, các phím khác tê liệt.
                            thay mới hệ thống phím ấn máy chạy tốt.
                            Chúc bạn LONGTCL thật nhiều sức khỏe. Thân chào.

Comment

Em sẽ làm theo chỉ dẫn của bác và sẽ báo cáo cho bác sau.
                              À em vừa nhận một máy TCL bị pan như sau: mở máy lên thì máy tự động dò đài. nhờ bác gợi ý cho em tìm pan. chân thành cám ơn bác, chúc bác luôn vui, khỏe.
                              Có phải mới mở máy báo tự động dò đài sau 3s ko? bị phím nhấn đấy.

Comment

Về tác giả

Collapse

longtcl Tìm hiểu thêm về longtcl

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X