Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TIVI panasonic TC-21FJ71V bi co dòng khi thay đôi ánh sáng mong anh em giúp đỡ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• TIVI panasonic TC-21FJ71V bi co dòng khi thay đôi ánh sáng mong anh em giúp đỡ

TIVI chạy ic tổng VTC 49X3F, VER ...thì mình ko rõ vì bị mờ ko nhìn rõ, ic nguồn STR6756, hiện tượng tivi khi mới bật lên miàm hiển thị và giãn đầy đủ, đo nguồn đủ 140v sau khoảng 6-7 giây sau màn hình bị co dòng mỗi bên khoảng 2cm đo ngồn bị tụt xuống 120 và thay đổi theo độ sáng tối của hinh ảnh đồng thời màm hình cũng co giãn theo
    mình đã kiểm tra tụ gốm chân C sò dòng và tụ đường lái tia hồi về đều tốt, thay thử octo, ic nguồn, tụ lọc nguồn B+, ic nhớ, cao áp, SE140, đều ko dc

mong mọi người ai gặp ban này rồi xin giúp đỡ, mình xin cảm ơn

pan này bạn tập trung vào phần nguồn vì nguồn không ổn định nên khi gặp ảnh sáng hoặc tối đột ngột là bị co rồi dãn dòng mành.
    hãy làm theo cách của bạn!

Comment

Nguyên văn bởi anrieu Xem bài viết
      TIVI chạy ic tổng VTC 49X3F, VER ...thì mình ko rõ vì bị mờ ko nhìn rõ, ic nguồn STR6756, hiện tượng tivi khi mới bật lên miàm hiển thị và giãn đầy đủ, đo nguồn đủ 140v sau khoảng 6-7 giây sau màn hình bị co dòng mỗi bên khoảng 2cm đo ngồn bị tụt xuống 120 và thay đổi theo độ sáng tối của hinh ảnh đồng thời màm hình cũng co giãn theo
      mình đã kiểm tra tụ gốm chân C sò dòng và tụ đường lái tia hồi về đều tốt, thay thử octo, ic nguồn, tụ lọc nguồn B+, ic nhớ, cao áp, SE140, đều ko dc

abl kiểm tra chưa vậy bạn.hỏng phần này ánh sáng cũng thay đổi

Comment

[QUOTE=sh_lam;585106]abl kiểm tra chưa vậy bạn.hỏng phần này ánh sáng cũng thay đoi
        Mình chưa nghĩ den abl. Liệu hỏng abl co the dẫn đến co dòng khi thay đổi anh sang ko. Minh đã kiểm tra rất kĩ phần nguần va dã thay ic nguẩn rồi bạn ạ. Máy chỉ bị co dòng conmanhf ko xao

Comment

[QUOTE=sh_lam;585106]abl kiểm tra chưa vậy bạn.hỏng phần này ánh sáng cũng thay đoi
          Mình chưa nghĩ den abl. Liệu hỏng abl co the dẫn đến co dòng khi thay đổi anh sang ko. Minh đã kiểm tra rất kĩ phần nguần va dã thay ic nguẩn rồi bạn ạ

Comment

Trường hợp này trước hết bạn nên thử tải giả để xác định chính xác B+ đã ổn chưa,nếu ổn thì k.tra tải các nguồn ra từ FBT nếu ko bị chạm chập gì thì test thử lái tia thôi !

Comment

[QUOTE=nguoivunglu;585164]Trường hợp này trước hết bạn nên thử tải giả để xác định chính xác B+ đã ổn chưa,nếu ổn thì k.tra tải các nguồn ra từ FBT nếu ko bị chạm chập gì thì test thử lái tia
              Mình đa thử sang đèn hình khac nên lai tia chac chăn ko bị. Mai minh se thu dung tai giả để thử xem xao rátcam ơn cac bạn đã nhiệt tình giúp đỡ

Comment

tình hình thế nào rồi bạn màn hình lúc đấy có đẹp không bạn.chi bị mỗi co dòng mành lúc ảnh sáng tối thôi hay còn bị gì nữa không bạn.hình ảnh có bị tối hơn bình thường không bạn nếu tối hơn bình thường thì mới bị đường ABL.còn hình ảnh vẫn bình thường âm thanh tốt thi bạn nên tách nguồn và gắn tải giả vào để sửa phần nguồn.chúc bạn thành công.

Comment

vấn đề này bạn kiểm tra lại nguồn thôi khi nguồn thấp màn hình sẽ co lại mà ( bạn thủ kiểm tra đường hồi tiếp có tốt chưa) chúc thành công.

Comment

Hinh anh bình thường bạn ạ. Nó bi co khi thay doi anh sang dong thoi nguồn cũng thay dổi theo
                    Nay mình co thử tai giả vào thì đo nguồn B+ chỉ đc hơn 20v bạn ạ. Khi nắp sò thì hiện tương như cũ. Hơi khó hiểu mình sẽ kiêm tra roi roi báo cáo các ban sau. Rất cảm ơn sự nhiệt tình ccuar các bạn

Comment

thay ic ghép quang đi bạn, mạch hồi tiếp của nguồn bị lỗi.
                      chúc thành công
                      sdt: 0915971262
                      email:
                      đc: Thụy Trình Thái Thụy Thái Bình

Comment

thế là chắc chán nguồn của bạn bị lỗi rồi bạn chỉ cân làm lại nguồn là ok.nhớ là khi gắn tải giả vào nguồn phải đủ.chúc bạn sớm tìm ra bệnh.à con ic nguồn của bạn còn số gì nữa không mà mình không tìm được thông số của nó vậy bạn có sơ đồ nguồn của nó thì post lên mọi sẽ giúp bạn.

Comment

mình cũng đã gặp pan này rồi! dù thay hết các linh kiện cũng ko dc đâu bạn, có một điều mà ko ai ngờ tới đó là bạn thay IC nguồn đi. nói thì nghe vô lý và chính bản thân mình mình cũng suy nghĩ như vậy. lúc đầu mình nghĩ nguồn đã chạy rồi thì IC nguồn đã tốt, nhưng oái oăm thay, làm như thế lại dc, và nó đã làm cho mình một pan nhớ đời!

0984302430

Comment

khó quá các bạn ạ, mình gắn tải giả vào nguồn chỉ dc 20v, nhưng khi cắm sò dòng nguồn nó lại lên hiện tượng vẫn không đổi cầy đến ngày thứ 2 mà ko cải thiện chút nào
                            mình đã lấy một con ic nguồn khác của máy đang chạy cũng chưa khẳng định dc tốt hay ko vì máy đó bị chêt tổng,
                            đến giờ thì mình đã thay thử cảbiến áp nguồn, tắm rửa sạch sẽ cho nó mà vẫn ko ăn thua, khả năng phải đầu tư con ic nguồn khác thử xem xao
                            mình ko co sơ đồ nên hơi khó cảm ơn các bạn đã giúp đỡ mình sẽ báo cáo tình hình e nó sau nhé

Comment

khó quá các bạn ạ, mình gắn tải giả vào nguồn chỉ dc 20v, nhưng khi cắm sò dòng nguồn nó lại lên hiện tượng vẫn không đổi cầy đến ngày thứ 2 mà ko cải thiện chút nào
                              mình đã lấy một con ic nguồn khác của máy đang chạy cũng chưa khẳng định dc tốt hay ko vì máy đó bị chêt tổng,
                              đến giờ thì mình đã thay thử cảbiến áp nguồn, tắm rửa sạch sẽ cho nó mà vẫn ko ăn thua, khả năng phải đầu tư con ic nguồn khác thử xem xao
                              mình ko co sơ đồ nên hơi khó cảm ơn các bạn đã giúp đỡ mình sẽ báo cáo tình hình e nó sau nhé
                              Để xác định chính xác do sơ cấp hay thứ cấp bạn hút bỏ opto ra gắn tải giả rồi mắc vào chân 3 4 opto vr 100k nếu đ.chỉnh mà áp ra thay đổi theo thì pan nằm bên thứ cấp,nếu ko thay đổi thì pan nằm bên sơ cấp.
                              Hãy khoanh vùng loại trừ 1 bên đi cho đỡ cực !

Comment

Về tác giả

Collapse

anrieu Tìm hiểu thêm về anrieu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X