Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TV LCD- TV PLASMA- TV LED

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

chia sẻ với ae mạch nguồn xung bằng IC PWM 3842+ FET K2645,mạch đơn giản nhưng chạy rất tốt,vừa rẻ,linh kiện dễ tìm mà mình thường độ thay cho: LD7575BBN( lcd monitor); chip SMD 3842; chip 73B08( sạc ipad);chip 2S110(LED TV)....vv giúp ae ở vùng sâu vùng xa nơi rất thiếu lk thay thế khi sửa chữa nguồn ! lưu ý: yêu cầu +VDD= 11V-20V là chạy,nếu thấp hơn ta có thể thay bằng UC3843. phải sửa chân opto cho phù hợp,vẽ và sửa lại mạch nguồn zin một chút .... Click image for larger version

Name:	PWM 3842_K2645.jpg
Views:	6139
Size:	86.5 KB
ID:	1641005

Comment

Nguyên văn bởi daominhchien Xem bài viết
      Đang gặp con SamSung 43D490 Plasma. Hiện tựong ban đầu: cắm điện đèn nguồn nháy vài cái rồi tắt, có tiếng tiếng rơ le nguồn của máy gõ 1 cái. Ảnh không lên...Khách nói là "ở nhà xem mất ảnh có tiếng" vì họ chạy truyền hình cáp còn mình thì ko nên ko kiểm tra đc chỉ thấy ko tiếng...màn hình đen bấm remote đèn nguồn nháy chớp theo, nhưng hình như ko có thay đổi đc đường vào AV để thử tiếng.
      Mở máy kiểm tra: nguồn Vs =207; Va=58 có xong mất luôn, Vsc không có...phát hiện chết vỉ Vscan (cao áp). Thay tụ C5092 bị nổ, diode 10A400 tại điểm TP141 của mạch điều tiết PWM, các linh kiện, mosfet khác đã kiểm tra không sao...riêng IC U5015 (D8693) phát hiện đầu ra chân 7 có một chiều đo = diode, một chiều có trở khoảng 30 ôm đang nghi chết ...tra trên datasheet không có...dò chân thấy hắn giống FAN73711, 73xxx...và tính năng cùng chủng loại..nhưng cũng chưa thay vì nhà không sẵn. Lắp vỉ vào chạy thử: Khi vừa cắm điện đèn hình có chớp sáng mờ xong tắt time=1s; rơ le nguồn đóng bình thường...KT thấy: Vs đủ 207; Va=58v; Vscan (Vsc)= -185; Va=110v. đèn led xanh trên vỉ mã Tcon nháy đều bình thường...nhưng không có ánh sáng (tiếng vẫn chưa đc xác minh vì màn hình tối ko điều khiển đc.
      Anh em cho vài ý kiến, liệu có thể IC PWM D8693 chết ko? và đã có ai thay độ bằng FAN73711 chưa?. Hoặc có thể còn nguyên nhân nào khác ko?. Thường thì các dòng Samsung Plasma như 42 -430 và nhiều con khác hỏng cả fet mình thay xong chạy tốt.
      gặp mấy con chips mà tra datasheet ko có ? thường thì mình phải "vẽ lại mạch" của nó ,từ đó mới "lóe" lên cách xử lý ! hay độ bằng một con nào đó..bạn thử xem. TV PLASMA khi chạm IGBT bo cao áp bạn nên KT kỹ các tụ pi; diot xung clamp...trước, đôi khí có dc phát hiện bất ngờ đó !!!

Comment

Nguyên văn bởi daominhchien Xem bài viết
        Anh em cho mình hỏi: Muốn test main board Tv LCD và Plasma mà mình nghi bị chết làm thế nào?
        không có gì bằng thực tế kiểm tra + cảm quan + kinh nghiệm làm nghề !!!VÌ KO CÓ GIẢI PHÁP CHUNG CHO MỌI VẤN ĐỀ, MỖI HÃNG SX CÓ CHUẨN KHÁC NHAU

Comment

[QUOTE=daominhchien;n1640830]Cảm ơn bạn! trước mình cũng thay con ic này cho một TV 32'' bệnh nó như "bóng ma", tv Sony này cũng hơi nghi nghi rồi nhưng có lúc lại thấy ảnh nó lại đẹp...với đau chứ.[/QUOTE
          DO CON NÀY AS15: Click image for larger version

Name:	AS15_IC THAY TUONG DUONG TREN BOAR T-CON.png
Views:	5544
Size:	122.9 KB
ID:	1641082

Comment

Nguyên văn bởi nam viet Xem bài viết
            cứ chép vào usb đưa vào máy kđộng xem nó có tự upload ko, còn nữa sao e không khò tháo chip rom ra và chép lại firmware zin trong máy để lưu lại... !? nếu chép ra fw dc thì chưa chắc do lỗi rom đâu !
            Em đã đọc ra file như thế này mất rất nhiều dữ liệu. Em có hỏi thư anh tâm anpha anh nói bị chết chip. Đổi bo 2500k.
            Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi hunglq Xem bài viết

Em đã đọc ra file như thế này mất rất nhiều dữ liệu. Em có hỏi thư anh tâm anpha anh nói bị chết chip. Đổi bo 2500k.
              sửa thay bo thì quá đơn giản nhưng tiến công chẳng dc bao nhiu...e có thể up ảnh của cái bo hoặc tên mấy con chip MCU, EPROM....vv để các ae cùng phân tích tìm khả năng sửa khắc phục xem có dc ko đã !!!???
              giá bo lcd plasma có thể tham khảo :

Comment

mạch độ nguồn xung bằng FSDM0565B tham khảo
                Click image for larger version

Name:	PWR IC FSDM0565B-CHO-TOP245YN 4OK.JPG
Views:	5646
Size:	114.1 KB
ID:	1641206

Comment

MẠCH ĐỘ NGUỒN XUNG THAM KHẢO: 5L0380R SW PWR
                  Attached Files

Comment

anh nam việt cho em xin 1 số phone được không ?

PHÚ BÀI - HƯƠNG THỦY - THỪA THIÊN HUẾ
                    DD:0982 470 874
                    Email:trach_nguyen2014@yahoo.com.vn

Comment

phải học thật với thầy thật

Comment

mình ko thik dùng đt ! cho nên có gì ae cứ post lên diễn đàn để mọi người cùng giải quyết

Comment

Nhờ anh em giúp đỡ TV LCD SS LA40B750U1R xem AV tốt trước đây xem TH cáp đủ các kênh sau đó 1 số kênh mất hiện giờ màn hình toàn muỗi to đen xin anh em chỉ giáo cám ơn rất nhiều

Comment

Chao anh em ! minh can FW con SHARP LC32LE240M ROM25Q64 .Ai co lam on cho xin.Cam on Anh Em!!
                            Trần Nghĩa

Comment

IC BO CAO ÁP CCFL :PANASONIC 32LE7M-CHẠY B+ 6V !
                              Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi nam viet Xem bài viết
                                gặp mấy con chips mà tra datasheet ko có ? thường thì mình phải "vẽ lại mạch" của nó ,từ đó mới "lóe" lên cách xử lý ! hay độ bằng một con nào đó..bạn thử xem. TV PLASMA khi chạm IGBT bo cao áp bạn nên KT kỹ các tụ pi; diot xung clamp...trước, đôi khí có dc phát hiện bất ngờ đó !!!
                                Con samsung ổn rồi anh em ơi, mình phải thay cả board chính là xong luôn, mình không có máy nạp rom, mà file fw trên mạng nạp qua USB là update chỉ thực hiện khi máy chạy bình thường...mình đang có ý định đi nhờ ai đó chạy thử fw lại xem có cứu đc board control main này không.
                                Tôi thích cái cầu kỳ của kỹ thuật
                                Nhưng ghét mọi phức tạp trong tính cách con người

Comment

Về tác giả

Collapse

nam viet Tìm hiểu thêm về nam viet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X