Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TV darling CTV-21D800F có tiếng rit .,, màn hình có sọc ngang

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• TV darling CTV-21D800F có tiếng rit .,, màn hình có sọc ngang

chào các bác các anh các chú ... anh em đồng nghiệp gần xa

chả là bữa nay em gặp một con darling Ctv 21d800f chạy tổng tda 9381ps/n3/3

máy này lúc trước có đưa đến và sửa nguồn chắc chạy được khoảng nửa năm gì đó thì , gần đây mang đến với bệnh mới ... ic dọc nổ , một con điện trở chỗ gần con oppo cũng cháy đen .............. đã thay thế và chạy ngon lành phần nguồn rồi

chỉ có điều là máy có tiếng rít và và hình như file ảnh đính kèm kia anh em ạ

nghi là hư flay back nên đã thay mới nhưng không hết

em mò chỗ đường fh chạy về con tổng (hình như là chân 34) cạnh chân hout ... rồi thay con tụ chỗ chân afc flay back thì nó lại được . chạy được 2 ngày thì nó lại bị khách mang đến trả ,, em lại mò đâu chô con thạch anh thay thử ,,, lắp ra lắp vào thì nó lại được ..........(chứ không thay linh kiện nào mới) . em để nhà coi được tuần ....... cứ rảnh là bật lên coi chả vấn đề gì , nên cho khách mang về thì được 3 hôm lại mang đến với bệnh cũ .......... tháo thử dây yoke ngang thì không thấy có tiếng rít ,,,, trên đường fh có con dioed zen 8,5v không biết sao tháo nó ra thì không thấy rít m nhưng hình rất xấu không được nét

giờ em chả có phương hướng nào để mò nữa ... nghi là hư tụ damp c sò ngang , vì màn hình nó cũng hơi giãn ra lúc bình thường ,, nhưng lại không có đồ thay mới ........ tại ở trong buôn xa tp nên ít đò lắm
    rất mong các anh em thảo luận cho mình có ít kinh nghiệm chứ làm con này ,,, khó ăn quá ............ mới ra nghề kinh nghiệm chưa nhiều cảm ơn anh em!

máy bị pan phần quét ngang , hiện tượng như trên hình , ca này khó tìm ra bệnh lắm vì nó liên quan từ cục cao áp đến IC tổng , như đường AFC từ FBT về tổng bị hư linh kiện ( tụ , diode ) tụ xuất ngang , tụ đệm , nói chung là các con tụ của phần ngang có thể bị chập chờn sắp hư ,dùng đồng hồ số để đo tụ cho chắc ,chịu khó kiểm tra từng con còn mau hơn là đi tìm không có phương hướng .ở vùng sâu mà thiếu thốn linh kiện thay thế thì càng gay hơn nữa , chịu khó ra bãi phế liệu thu mua vài bao mạch về để làm nguồn dự trữ linh kiện sẽ hiệu quả hơn , vì giờ loại xác máy này rẻ nhiều ,

Comment

Đường fbt mình cày nát rồi . Tháo ra lắp vào thay con này con kia . Vẫn vậy .... Nghe tiếng nó rít điên đầu quá

Comment

Lâu rồi không có tg vào diễn đàn. hôm nay rảnh ghé qua. Thấy pan bạn kể pan mình xuy đoán là đánh lửa yoke ngang, (điểm đứt do keo bám lên lúc dính lúc không).Nếu có cuộn lái khác( không cần đúng chủng loại) bạn thay thử sẽ biết ngay. Nếu phải lỗi do lái ngang , quan sát chỗ nào bị đen dùng mũi dao nhọn gẩy nhẹ ra tìm điểm đứt hàn lại và đổ keo, lắp lại lái cũ. OK, pan này mình gặp nhiều trong Dawoo.Thân!

Comment

Nguyên văn bởi Joslong Xem bài viết
          Đường fbt mình cày nát rồi . Tháo ra lắp vào thay con này con kia . Vẫn vậy .... Nghe tiếng nó rít điên đầu quá
          việc gì mà cày nát đường FBTcho mệt vậy , tiếng rít tạo ra bởi tín hiệu đồng bộ ngang chạy sai quá nhiều gần gấp đôi xung ngang chuẩn (xem hình thấy có gần 2 xung quét ngang chồng lên nhau) mà đồng bộ ngang thì do mạch AFC từ FBT và mạch trong IC tổng hòa với nhau để khớp với nhau , nên thay IC tổng cho chắc . chứ chờ nó hư rồi sửa thì cực lắm

Comment

Mất đồng bộ không gây nhiễm từ, Mất đồng bộ không có những điểm trắng tròn nhỏ trên hình. Sai dao động thì sò ngang phải nóng ran và chết trước khi bạn thay thử các linh kiện khác, Nếu không thì cao áp phải có tiếng tạch tạch liên hồi. Hiện tượng trên hình nhiều khả năng là lỗi đánh lửa. đó là những lưu ý cho bạn.

Comment

chào các bác các anh các chú ... anh em đồng nghiệp gần xa

chả là bữa nay em gặp một con darling Ctv 21d800f chạy tổng tda 9381ps/n3/3

máy này lúc trước có đưa đến và sửa nguồn chắc chạy được khoảng nửa năm gì đó thì , gần đây mang đến với bệnh mới ... ic dọc nổ , một con điện trở chỗ gần con oppo cũng cháy đen .............. đã thay thế và chạy ngon lành phần nguồn rồi

chỉ có điều là máy có tiếng rít và và hình như file ảnh đính kèm kia anh em ạ

nghi là hư flay back nên đã thay mới nhưng không hết

em mò chỗ đường fh chạy về con tổng (hình như là chân 34) cạnh chân hout ... rồi thay con tụ chỗ chân afc flay back thì nó lại được . chạy được 2 ngày thì nó lại bị khách mang đến trả ,, em lại mò đâu chô con thạch anh thay thử ,,, lắp ra lắp vào thì nó lại được ..........(chứ không thay linh kiện nào mới) . em để nhà coi được tuần ....... cứ rảnh là bật lên coi chả vấn đề gì , nên cho khách mang về thì được 3 hôm lại mang đến với bệnh cũ .......... tháo thử dây yoke ngang thì không thấy có tiếng rít ,,,, trên đường fh có con dioed zen 8,5v không biết sao tháo nó ra thì không thấy rít m nhưng hình rất xấu không được nét

giờ em chả có phương hướng nào để mò nữa ... nghi là hư tụ damp c sò ngang , vì màn hình nó cũng hơi giãn ra lúc bình thường ,, nhưng lại không có đồ thay mới ........ tại ở trong buôn xa tp nên ít đò lắm
              rất mong các anh em thảo luận cho mình có ít kinh nghiệm chứ làm con này ,,, khó ăn quá ............ mới ra nghề kinh nghiệm chưa nhiều cảm ơn anh em!
              theo hình ảnh của máy là sai dao động ngang, tần số ngang tăng cao [cở 5 lần vì có 5 hình chử nhật].nếu cách li chân afc thì máy lên hình và bị lệch. nội tạng ic 9381 có vấn đề lúc hát tốt lúc hư.
              -thử thay ic 9381.

Comment

- giờ mình nối tắt đường fbt này chì nó có hình ,,,, nhưng hình hơi bị rằn ,,, mình thử cho nó qua con điện trở hình như cũng tầm 4,7k với qua song song với con tụ gốm thì nó chạy bình thường

điều lạ ở chỗ sau khi nó bình thường thì sau khi lắp trả lại linh kiện trên đường fbt như đầu thì nó lại hết ............. mình lắp lại cho ... ( cho nó qua con điện trở hình như cũng tầm 4,7k) ... và đang xem thử xem nó có bị lại không?

chớ mình thì chỉ biết sửa chay vậy thôi chứ đồ thì kg có ,,,,,,,, thay ic thì kg đc rồi , vì đây là sửa lại nên sao dám lấy tiền khách lần nữa
                cái tivi này nó như bị ma nhập ấy ... đau đầu quá các bác ạ

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                  máy bị pan phần quét ngan....,
                  bác Quốc thái ở bmt hả ? mình cũng daklak mà dưới huyện cukuin á

Comment

bác Quốc thái ở bmt hả ? mình cũng daklak mà dưới huyện cukuin á
                    à , tôi ở BMT , bạn ở Cư Kwin thì cũng gần thôi mà , trên dưới 30km thôi

Comment

tiệm bác ở đâu ... bữa nào có dịp ghé

Comment

Comment

Comment

Comment

Gửi 1 cái nó ra mấy cái luôn bác mod xóa bớt dùm với nhá

Comment

Về tác giả

Collapse

Joslong Tìm hiểu thêm về Joslong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X