Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin hỏi về máy sửa Tab bằng Laser

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin hỏi về máy sửa Tab bằng Laser

Chào các anh trong ngành DTTH.
    Em không phải là người làm về chuyên ngành này. Nhưng em lại rất thích tìm hiểu thiêm về việc sửa màn hình LCD.
    Em có biết là hiện nay có công nghệ sử lý lỗi kẻ sọc màn bằng Laser rất hiệu quả. Nhưng thật sự em vẫn luôn thắc mắc về nguyên lý của công nghệ này.
    Lên hôm nay em xin lập ra chủ đề này mong các anh trong ngành chỉ giáo thêm cho em.
    Điều em muốn hỏi là:
    1) Khi dò tìm ra được đường tín hiệu bị hỏng rồi, thì tia Laser cắt đường tín hiệu lỗi đó đi hay là hàn lại đường tín hiệu đó ạ?
    2) Nếu cắt đường tín hiệu lỗi đó đi thì làm sao mà line đó hiển thị được ạ?
    3) Nếu hàn thì bắn mực dẫn điện gì vào được ạ?

Rất mong các anh trong diễn đàn hiểu biết xin chia sẻ cho em chút ít về công nghệ này cho em mở mang tầm mắt với ạ!

Màn hình lcd chỉ sửa được nếu hư đèn nền hoặc phần điện tử. Panel (cái mà hiện chữ, miếng kiếng, gương) nhất là bị sọc thì chỉ có thể thay panel mới, ai sửa được chỉ xem? Phần panel bên trong là transistors... không có kỷ thuật nào sửa đâu bạn à.
    Cũng nên nói thêm là lcd chưa có ai làm giả được.
    Mãi đi tìm vàng.

Comment

1. nếu bị chập đường tín hiệu nào thì phải loại bỏ. có thể cạo thủ công 2+3. phải làm lại các đường tín hiệu đó. vẽ tay hay in thì cũng đều phải dùng mực dẫn điện 4. nó chỉ là cái công nghệ in khác cái là mực dẫn điện mà thôi chẳng có gì lạ cả. có bác nào làm cái thứ này nói cụ thể cho bạn ấy xíu...

Comment

Có công nghệ này mà đây anh chị xem ở link Youtube nhé!
        https://youtu.be/pfCyQd_z2d0
        Còn đây nữa cùng là 1 công nghệ
        https://youtu.be/P68cqkDbFSo

Comment

Em chỉ chưa hiểu là các máy này in hay là cắt các mạch tín hiệu?

Comment

Nguyên văn bởi KVLV Xem bài viết
            Màn hình lcd chỉ sửa được nếu hư đèn nền hoặc phần điện tử. Panel (cái mà hiện chữ, miếng kiếng, gương) nhất là bị sọc thì chỉ có thể thay panel mới, ai sửa được chỉ xem? Phần panel bên trong là transistors... không có kỷ thuật nào sửa đâu bạn à.
            Cũng nên nói thêm là lcd chưa có ai làm giả được.
            Bạn hiểu sai rồi, thông thường panel có những tab dọc (nằm ở mép trên của tấm panel) và tab ngang (nằm ở mép trái). Trong mỗi tab là 1 con IC chia thành các mạch nhỏ li ti (mỗi mạch là 1 line, giao của 2 line là 1 pixel). Trường hợp đứt mạch trên tab thì có thể thay tab khác

Comment

Nguyên văn bởi vdk_hy2017 Xem bài viết
              Em chỉ chưa hiểu là các máy này in hay là cắt các mạch tín hiệu?
              nối thì đúng hơn trên panel có in , mạ hay làm cách gì đó tạo ra nhiều đường mạch nối với bo ma trận qua cáp bẹ mấy đường này đứt do lỗi sản xuát hay tiếp xúc với không khí ẩm , tia la de dùng nhiệt để nối lại trường hợp chỗ đứt cách xa nhau thì có lúc nối được có lúc thua .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                nối thì đúng hơn trên panel có in , mạ hay làm cách gì đó tạo ra nhiều đường mạch nối với bo ma trận qua cáp bẹ mấy đường này đứt do lỗi sản xuát hay tiếp xúc với không khí ẩm , tia la de dùng nhiệt để nối lại trường hợp chỗ đứt cách xa nhau thì có lúc nối được có lúc thua .
                Mình ko biết là có hàn lại được ko mà thấy họ thay bằng bẹ khác (phút 1:54):

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                  Mình ko biết là có hàn lại được ko mà thấy họ thay bằng bẹ khác (phút 1:54):
                  Đó là dán lại cáp bẹ bằng cách phóng to hình đường mạch trên panel và cáp bẹ để chỉnh cho trùng khớp rồi ép nhiệt dính lại , máy sửa tab HCM chỉ có 1 chỗ có thôi dúng tia laser tác động váo đường mạch giữa 2 lớp panel mà không phải tách rời , các lớp panel mà tách ra dù nhẹ thì màn hình bị loang mực ngay .

Comment

Về tác giả

Collapse

vdk_hy2017 Tìm hiểu thêm về vdk_hy2017

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X