Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp tôi sửa tivi sony kv-25mf1. newbie

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp tôi sửa tivi sony kv-25mf1. newbie

CHào các ace trên diễn đàn!
    em rất yêu thích nghề điện tử và có biết một chút về điện điện tử.
    em có sửa một con tivi Sony kv-25mf1. đã kiểm tra gần như toàn bộ các linh kiên phần sơ cấp và thứ cấp của biến áp xung chính, mà vẫn chưa ra bệnh của nó.
    Bệnh của nó ban đầu là nỏ cầu chì, hỏng ic nguồn str6709 chết một con zener 7,5v vào chân B của tran 2SD1640 và em kiểm tra luôn thấy con tran này đã toi, mong mọi người giúp đỡ mình thực hiện thành công con tivi đầu tiên trong ngành, trong đời trong lĩnh vực yêu thích ạ.
    Mấy tuần nay e đã nghiên cứu để sửa nhưng chưa hiểu nguyên ý sâu xa của mạch nên chưa được.
    em đã tháo riêng phần nguồn ra sửa, đã ngắt nguồn135 cấp cho chân B+ cao áp, đã tháo sò ngang, thay thử 2sd1640 = D1857 vì tran 2SD kia rất khó tìm, thay zener đứt 7,5v bằng zener mới, STR6709 = STR6707. Cắm điện thấy có nguồn ra thứ cấp bị yếu. B+ 135v còn 30v, đường 56v ra còn 28v, đường 7v ra 12v, đường 15v ra 2.8v, thay thử se135 và so quang pc111 mới mà bênh vẫn thế. Mong các bác có kinh nghiệm nhiều về tivi khai sáng cái tâm hồn non nớt với ạ, em xin chân thành cảm ơn!
    https://uploadfiles.io/52xuo mạch đêy ạ.

Click image for larger version

Name:	j64z2gh.jpg
Views:	890
Size:	132.8 KB
ID:	1697516

Chào bạn! Tuy mình không phải bên ngành LCD nhưng về phần nguồn mình có thể giúp bạn được.
    Theo như những gì bạn mô tả mình có thấy bạn ghi đầu ra thứ cấp đường 7V ra 12V là bị dâng áp. Tức nguồn thứ cấp của bạn đang bị chập 1 linh kiện nào đó có thể là trở,tụ hoặc điốt...
    Theo mình bạn hãy tách các đường line xoay chiều bên thứ cấp ra và đo điện áp xoay chiều bên thứ cấp là khả thi nhất.
    Bạn có thể làm theo hình vẽ mà mình đánh dấu đỏ để bạn có hướng xử lý cho đúng nhé.

Comment

Nguyên văn bởi vdk_hy2017 Xem bài viết
      Chào bạn! Tuy mình không phải bên ngành LCD nhưng về phần nguồn mình có thể giúp bạn được.
      Theo như những gì bạn mô tả mình có thấy bạn ghi đầu ra thứ cấp đường 7V ra 12V là bị dâng áp. Tức nguồn thứ cấp của bạn đang bị chập 1 linh kiện nào đó có thể là trở,tụ hoặc điốt...
      Theo mình bạn hãy tách các đường line xoay chiều bên thứ cấp ra và đo điện áp xoay chiều bên thứ cấp là khả thi nhất.
      Bạn có thể làm theo hình vẽ mà mình đánh dấu đỏ để bạn có hướng xử lý cho đúng nhé.
      chào bác vdk_hy2017 e đã thử làm theo bác đầu tiên em tháo các con R trước đầu ra của ngõ 7,15,30 và đó xoay chiều thì thấy là ngõ 7 là 0,5v. ngõ 15 là 1,5v . ngõ 30 là 2,8v còn ngõ 135 và 56 e ko dám vì không biết mất hồi tiếp về so quang có làm con STR nguồn bên sơ cấp bị hư ko. à mà em đo thử nguồn cấp cho chân 9 vcc của ic có 7,2v dc và 15v ac, trong khi datasheet con này vcc 8v.
      Mong các tiền bối chỉ giáo ạ

Comment

Bây giờ bạn đo điện áp tại chân quang và chân FB xem thế nào đã.

Comment

Bây giờ bạn đo điện áp tại chân quang và chân FB xem thế nào đã.
          em đã đo theo như bác bảo:
          chân số 5 của quang là 7,4v
          chân 1 của quang là 1.8v
          chân 2 của quang là 0.6v

Comment

Vậy thì thật là vô lý khi các chân khác đều không đủ áp. Vậy sao chân quang lại có áp cao vậy bạn có thấy bất thường không.
            Chiêu cuối chắc có lẽ phải có máy đo sóng mất. Mình nghi ngờ bên thứ cấp có điểm nào đó không ổn mà mình cũng vẫn cưa nghĩ ra.

Comment

Vậy thì thật là vô lý khi các chân khác đều không đủ áp. Vậy sao chân quang lại có áp cao vậy bạn có thấy bất thường không.
              Chiêu cuối chắc có lẽ phải có máy đo sóng mất. Mình nghi ngờ bên thứ cấp có điểm nào đó không ổn mà mình cũng vẫn cưa nghĩ ra.

Bác ơi em nghi ngờ con D1857 tháy cho con 2SD1640 nó không tương thích hay sao ý, con 2sd nó mắc darlington bên trong, còn con d1857 lại chỉ là tran thường nhưng nó có chỉ số gần tương đương nhau ý. Em thấy cái nguôn cấp cho chân 9 ic là từ đâu mà có vậy bác?, con diode zener ở gần đầu chân 9 kia không có tác dụng thì phải, em kiểm tra trên mạch con này bị bỏ.
              Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi hoangga Xem bài viết

Bác ơi em nghi ngờ con D1857 tháy cho con 2SD1640 nó không tương thích hay sao ý, con 2sd nó mắc darlington bên trong, còn con d1857 lại chỉ là tran thường nhưng nó có chỉ số gần tương đương nhau ý. Em thấy cái nguôn cấp cho chân 9 ic là từ đâu mà có vậy bác?, con diode zener ở gần đầu chân 9 kia không có tác dụng thì phải, em kiểm tra trên mạch con này bị bỏ.
                D1857 và 2SD1640 là như nhau chỉ khác nhau về cấu trúc bên trong thôi, chỉ cần bạn lắp đúng chân là được.
                Chân 9 ic được cấp mồi từ chân 7,8 của biến áp kết hợp với transistor D1857
                để cho ra nguồn từ 7-10V

con diode zener ở gần đầu chân 9 kia là để ghim áp chống áp cao tại chân 9 bỏ đi cũng không sao vì có transistor D1857 bảo vệ rồi.
                Quá áp con transistor này sẽ cháy.

Comment

D1857 và 2SD1640 là như nhau chỉ khác nhau về cấu trúc bên trong thôi, chỉ cần bạn lắp đúng chân là được.
                  Chân 9 ic được cấp mồi từ chân 7,8 của biến áp kết hợp với transistor D1857
                  để cho ra nguồn từ 7-10V

con diode zener ở gần đầu chân 9 kia là để ghim áp chống áp cao tại chân 9 bỏ đi cũng không sao vì có transistor D1857 bảo vệ rồi.
                  Quá áp con transistor này sẽ cháy.

Thế chắc là do điện áp mồi không đủ cấp cho chân 9 IC rùi phải k hả bác (e nghỉ vậy) em đo lại chân C của con mồi là 8,2v . chân B khoảng 7,2 còn chân ra e khoảng => ic ổn áp STR hoạt động kém phải k nhỉ..

Comment

Không phải đâu bạn ạ. Bạn đo như vậy chứng tỏ mạch cấp nguồn ic vẫn hoạt động bình thường.
                    Bạn xem hình cũng thấy người ta chỉ cái mũi tên điện áp đó Chân C=8.6, B=7.8, C=8.2 Chân 9 IC nguồn = 8.2 bạn thấy không
                    Quan trọng bây giờ là phải có máy đo sóng để đo xem xung sơ cấp như thế nào thì mới dám khẳng định là bị ở khu nào được ban ạ.

Comment

Không phải đâu bạn ạ. Bạn đo như vậy chứng tỏ mạch cấp nguồn ic vẫn hoạt động bình thường.
                      Bạn xem hình cũng thấy người ta chỉ cái mũi tên điện áp đó Chân C=8.6, B=7.8, C=8.2 Chân 9 IC nguồn = 8.2 bạn thấy không
                      Quan trọng bây giờ là phải có máy đo sóng để đo xem xung sơ cấp như thế nào thì mới dám khẳng định là bị ở khu nào được ban ạ.
                      ý bác là máy osiloscope để đo tần số dao động cuả ngõ ra ba hả bác, giờ kiếm một con cũng max phết vớ hiu hiu. à này e đã thử tháo con q601 gắn trên đường 7v và đo ngõ ra cuối của đường 7v là khoảng 6,3v .
                      mới hok nghề mà vấp ngay con máy củ chuối khó ra phết á 😅😅

Comment

Nguyên văn bởi hoangga Xem bài viết

ý bác là máy osiloscope để đo tần số dao động cuả ngõ ra ba hả bác, giờ kiếm một con cũng max phết vớ hiu hiu. à này e đã thử tháo con q601 gắn trên đường 7v và đo ngõ ra cuối của đường 7v là khoảng 6,3v .
                        mới hok nghề mà vấp ngay con máy củ chuối khó ra phết á 😅😅
                        Đó là mạch chạy yếu thiếu dòng đó thớt thay mới tụ hóa nhỏ bên sơ đi , nếu không được thì thay con 6707 khác ic này trước tui mua con nào 20 k con nào không chạm thì cũng không có dao động thay con 40 k vào cái là chạy ngay .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                          Đó là mạch chạy yếu thiếu dòng đó thớt thay mới tụ hóa nhỏ bên sơ đi , nếu không được thì thay con 6707 khác ic này trước tui mua con nào 20 k con nào không chạm thì cũng không có dao động thay con 40 k vào cái là chạy ngay .
                          Khổ nỗi e đã thay mới ic 6707 như bác tuyennhan nói mà bệnh vẫn thế, em đã tháo tất cả tụ hóa bên sơ cấp ra đo vẫn nạp xả bình thường, e tìm mãi trong kho mới được con 16v220mf thay thử cũng không thành công😅. thế là thế nào nhỉ hjxx.
                          E đo thử áp từ 300v ra chân 4 của biến áp thấy 400vDC và 700vAC . liệu vậy có phải quá cao không bac?

Comment

Vì mình không thể trực tiếp làm việc lên không thể hướng dẫn hết cho bạn được chứ mình không nghĩ là nó khó thế đâu.
                            Mình còn đang mong gặp con như thế để cócơ hội nâng cao tay nghề mà chưa được đây.

Thật sự thì không có máy đo sóng thì khó lòng bắt bệnh chính sác được vì quan trọng vẫn là xem xung sóng thế nào thì mới biết là nguyên nhân do đâu chứ cứ đoán mò đo áp thì mình cũng bó tay bạn ạ.

Thật ra cũng không cần sắm sửa máy đo sóng là gì mà có thể mua 1 cái usb chuyển đổi sóng khỏang 400k là được nhưng quan trọng là cách đo và tính toán trở hạ áp để lấy mẫu đo mới là khó. Không thể hướng dẫn bạn từ xa được.

Comment

Vì mình không thể trực tiếp làm việc lên không thể hướng dẫn hết cho bạn được chứ mình không nghĩ là nó khó thế đâu.
                              Mình còn đang mong gặp con như thế để cócơ hội nâng cao tay nghề mà chưa được đây.

Thật sự thì không có máy đo sóng thì khó lòng bắt bệnh chính sác được vì quan trọng vẫn là xem xung sóng thế nào thì mới biết là nguyên nhân do đâu chứ cứ đoán mò đo áp thì mình cũng bó tay bạn ạ.

Thật ra cũng không cần sắm sửa máy đo sóng là gì mà có thể mua 1 cái usb chuyển đổi sóng khỏang 400k là được nhưng quan trọng là cách đo và tính toán trở hạ áp để lấy mẫu đo mới là khó. Không thể hướng dẫn bạn từ xa được.

ok cảm ơn bác vdk_hy2017 đã rất nhiệt tình giúp đỡ em, giúp e hiểu thêm rất nhiều điều, tới này e phải sắm con osiloscope, để phục vụ niềm đam mê . Bây giừ e phải đọc thêm về các mạch stanby chờ xem sao.... chứ kiến thức chưa đủ chưa giải quyết gì hihihi

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangga Tìm hiểu thêm về hoangga

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X