Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Help] Mosfet Kênh N

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• quantamvn
    replied
    Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết

Theo bạn cứ flyback là mos phải trên 799V thì vô lí rồi nhé!

Cần xem cái nguồn nó chạy CS bao nhiêu, nếu chưa cần nói dải áp vào bao nhiêu.

Tôi thấy adaptor điện thoại cũng dạng nguồn này mà toàn xài tran 400V không à, tôi cũng thấy vài loại nguồn đầu đĩa sử dụng tại VN quanh 30W toàn dùng IRF840 ( còn zin, chưa sửa chữa nhé). Ngoài ra, tôi còn sửa cả đống tăng phô điện tử 80W cho bóng cao áp, PFC nó boost lên đúng 400Vdc khi không tải bằng 1 con IRF840, để cấp cho cầu H là 4 con IRF740. Theo lẽ con 840 có thể chịu được, nhưng 740 có 400-450V trong khi áp HVdc là 400V thì lúc chạy sẽ có lúc nó lớn hơn vài chục V là thường.

Tất nhiên nếu có y chang con zin thì rất tốt, hay áp càng cao càng tốt. Chẳng qua NSX họ dùng con đó chắc vì thuộc loại hàng tốt, hay dải áp họ công bố từ 100-277Vac, hay vì lí do nào đó nữa nên mới phải dùng tới con 15A/800V đó, chứ ở VN, điện áp thường từ 185-250Vac là cùng, cái đầu đĩa CS chắc cũng chỉ từ 30W đổ xuống, IRF840 chạy phà phà.
    Em thấy board có 2 tụ nguồn đầu lên tới mỗi cái 500v nên hơi phân vân vụ 600v của anh?

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết

cha nậu này hay nhỉ? trong đầu đĩa nó chạy flyback cho nguồn mosfet ít nhất là 800vdc. cha nậu bảo 600v cũng ok là sao?nổ banh xác con nhà người ta rồi.
    chủ thớt tốt nhất kiếm con 2sk2611 hoặc con 2sk2850 trong bo nguồn ups tg1000 ấy. còn không thì lên nhật tảo hỏi mua fet 900v/15a vỏ nhựa loại tốt ấy.nhớ là 900v.
    Theo bạn cứ flyback là mos phải trên 799V thì vô lí rồi nhé!

Cần xem cái nguồn nó chạy CS bao nhiêu, nếu chưa cần nói dải áp vào bao nhiêu.

Tôi thấy adaptor điện thoại cũng dạng nguồn này mà toàn xài tran 400V không à, tôi cũng thấy vài loại nguồn đầu đĩa sử dụng tại VN quanh 30W toàn dùng IRF840 ( còn zin, chưa sửa chữa nhé). Ngoài ra, tôi còn sửa cả đống tăng phô điện tử 80W cho bóng cao áp, PFC nó boost lên đúng 400Vdc khi không tải bằng 1 con IRF840, để cấp cho cầu H là 4 con IRF740. Theo lẽ con 840 có thể chịu được, nhưng 740 có 400-450V trong khi áp HVdc là 400V thì lúc chạy sẽ có lúc nó lớn hơn vài chục V là thường.

Tất nhiên nếu có y chang con zin thì rất tốt, hay áp càng cao càng tốt. Chẳng qua NSX họ dùng con đó chắc vì thuộc loại hàng tốt, hay dải áp họ công bố từ 100-277Vac, hay vì lí do nào đó nữa nên mới phải dùng tới con 15A/800V đó, chứ ở VN, điện áp thường từ 185-250Vac là cùng, cái đầu đĩa CS chắc cũng chỉ từ 30W đổ xuống, IRF840 chạy phà phà.

Leave a comment:

• trthnguyen
    replied
    Nguyên văn bởi quantamvn Xem bài viết

Em sợ dòng bị thiếu?
    Con này có thể chịu dòng tức thời 15A trong 1ms, con nguồn của bạn làm gì tạo ra được dòng cao như thế? Còn dòng liên tục (dòng khi sử dụng) sẽ rất nhỏ, vì nếu sử dụng đủ 5A với điện áp 315V (sau nắn lọc) thì công suất bộ nguồn phải là 1575W (vô lý đối với đầu đĩa!)

Leave a comment:

• quantamvn
    replied
    Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Dĩ nhiên là được..................!
    Em sợ dòng bị thiếu?

Leave a comment:

• trthnguyen
    replied
    Nguyên văn bởi quantamvn Xem bài viết
    Em cảm ơn các anh/chị.
    bqviet quangdongueh cho em hỏi chút nữa. V em thay bằng con này 900v/5a đc ko ạ? 2SK3565
    Dĩ nhiên là được..................!

Leave a comment:

• quantamvn
    replied
    Em cảm ơn các anh/chị.
    bqviet quangdongueh cho em hỏi chút nữa. V em thay bằng con này 900v/5a đc ko ạ? 2SK3565

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    MOSFET nguồn xung thường chết vì áp hơn là vì dòng. Quá dòng => quá nhiệt => chết từ từ, quá áp là chết ngay. Vì thế chọn MOSFET cần đủ/thừa áp trước, sau đó mới xét tới dòng. Đối với nguồn đầu đĩa 15N80 đã quá dư dòng gấp 3 - 5 lần so với cần thiết rồi.

Leave a comment:

• quangdongueh
    replied
    Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
    Đầu đĩa thì 600V được rồi, nhưng nhớ xem kĩ con 15N60 đó là hàng tốt nhé, chữ nghĩa in rõ ràng sắc nét, nếu vỏ kim loại thì không được sáng bóng như ương hoặc có màu ố vàng.

Thậm chí thay con irf840 cũng chạy tốt.
    cha nậu này hay nhỉ? trong đầu đĩa nó chạy flyback cho nguồn mosfet ít nhất là 800vdc. cha nậu bảo 600v cũng ok là sao?nổ banh xác con nhà người ta rồi.
    chủ thớt tốt nhất kiếm con 2sk2611 hoặc con 2sk2850 trong bo nguồn ups tg1000 ấy. còn không thì lên nhật tảo hỏi mua fet 900v/15a vỏ nhựa loại tốt ấy.nhớ là 900v.

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Đầu đĩa thì 600V được rồi, nhưng nhớ xem kĩ con 15N60 đó là hàng tốt nhé, chữ nghĩa in rõ ràng sắc nét, nếu vỏ kim loại thì không được sáng bóng như ương hoặc có màu ố vàng.

Thậm chí thay con irf840 cũng chạy tốt.

Leave a comment:

• quantamvn
    started a topic [Help] Mosfet Kênh N

[Help] Mosfet Kênh N

Chào các anh/chị.
    Em có con mosfet kênh N mã: 15N80k5 trong board nguồn đầu đĩa samsung bị chết nhưng đi mua hỏi mua mấy cửa hàng ở chợ Nhật Tảo người ta chỉ có mã 15N60 thôi. Ai biết chỉ giúp em nơi bán ở tpHCM hoặc nếu được có thể thay thế bằng con nào tương đương?
    Em cảm ơn.

Về tác giả

Collapse

quantamvn Tìm hiểu thêm về quantamvn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X