Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Help] Mosfet Kênh N

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Mình nói cũng hơi quá, mật độ dòng liên tục tp cơ chỉ 8.2A/mm2 thôi. Sau 1h đèn sáng thì cục tp nóng trên110 độ, dây của nó còn nóng hơn nữa. Nhưng tp cơ chạy bền, chủ yếu hư chuột, bóng thôi, đứt dây thì ít hơn.

Click image for larger version

Name:	20190104_103715.jpg
Views:	1034
Size:	58.6 KB
ID:	1706822
    Attached Files

Comment

Em đã thay con fet 2SK3565 vào vị trí khoanh tròn và đã có điện cực D là 300V. Vấn đề là chân G chưa có điện áp nên không thể kích cho fet dẫn từ D sang S. Em nên kiểm tra con gì tiếp theo ạ? Em cảm ơn.

Mặt trên main (Mã main: ah44-00331a)

Comment

Nguyên văn bởi quantamvn Xem bài viết
        Em đã thay con fet 2SK3565 vào vị trí khoanh tròn và đã có điện cực D là 300V. Vấn đề là chân G chưa có điện áp nên không thể kích cho fet dẫn từ D sang S. Em nên kiểm tra con gì tiếp theo ạ? Em cảm ơn.

Mặt trên main (Mã main: ah44-00331a)
        Có 1 điều thường thấy là khi mosfet chập thì điện áp 310V sẽ chạy từ D sang G và quay lại "làm thịt" IC dao động nên đã thay là phải thay cả bộ fet + IC
        Mà kiểm tra nhanh thì thế này:
        Đo trở kháng chân DRV và VCC của IC so với GND, nếu 1 trong 2 thấp thì 99% IC chết, nếu vẫn cao thì cũng không khẳng định là nó sống:

Name:	NCP1336_PO.png
Views:	1032
Size:	8.0 KB
ID:	1706851

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Có 1 điều thường thấy là khi mosfet chập thì điện áp 310V sẽ chạy từ D sang G và quay lại "làm thịt" IC dao động nên đã thay là phải thay cả bộ fet + IC
          Mà kiểm tra nhanh thì thế này:
          Đo trở kháng chân DRV và VCC của IC so với GND, nếu 1 trong 2 thấp thì 99% IC chết, nếu vẫn cao thì cũng không khẳng định là nó sống:

Name:	NCP1336_PO.png
Views:	1032
Size:	8.0 KB
ID:	1706851
          Cảm ơn anh. Em đo 2 chân đó so với GND thì đồng hồ ko kêu, ko nhảy số => có lẽ còn tốt. Em nên kiểm tra gì nữa ạ?

Comment

Cảm ơn anh. Em đo 2 chân đó so với GND thì đồng hồ ko kêu, ko nhảy số => có lẽ còn tốt. Em nên kiểm tra gì nữa ạ?
            Mình khuyên bạn mắc nối tiếp bóng đèn tròn vào 1 trong 2 dây nguồn vào để tránh cháy nố rồi mới làm tiếp.
            Từ chân DRV đến chân G mosfet phải có trở kháng thấp (nhìn hình thì chỉ cỡ 10 ohm)
            Cấp nguồn, đo chân VCC của IC xem có áp ko?

Comment

Mình khuyên bạn mắc nối tiếp bóng đèn tròn vào 1 trong 2 dây nguồn vào để tránh cháy nố rồi mới làm tiếp.
              Từ chân DRV đến chân G mosfet phải có trở kháng thấp (nhìn hình thì chỉ cỡ 10 ohm)
              Cấp nguồn, đo chân VCC của IC xem có áp ko?
              Cảm ơn anh.
              Em đo chân DRV đến G trở kháng là 99,7ohm. Chân VCC của IC khoảng 2v thôi anh.
              Em nên kiêm tra gì tiếp theo?

Comment

Cảm ơn anh.
                Em đo chân DRV đến G trở kháng là 99,7ohm. Chân VCC của IC khoảng 2v thôi anh.
                Em nên kiêm tra gì tiếp theo?
                À mình nhìn nhầm, con trở ghi 1000 là 100 ohm, đo đc như vậy là chuẩn.

Chân HV của IC có áp bao nhiêu?
                Chân S mosfet và GND có gần như thông nhau không? (0 phẩy mấy ohm ấy).

Comment

À mình nhìn nhầm, con trở ghi 1000 là 100 ohm, đo đc như vậy là chuẩn.

Chân HV của IC có áp bao nhiêu?
                  Chân S mosfet và GND có gần như thông nhau không? (0 phẩy mấy ohm ấy).
                  Cảm ơn anh.
                  CHân HV: 14.1v - BO: 10.7v - VCC: 2v - DRV: 2v
                  Chân S mosfet và GND gần như thông nhau (kèn đồng hồ kêu, 00.6ohm)
                  Em nên làm gì tiếp theo?

Comment

Cảm ơn anh.
                    CHân HV: 14.1v - BO: 10.7v - VCC: 2v - DRV: 2v
                    Chân S mosfet và GND gần như thông nhau (kèn đồng hồ kêu, 00.6ohm)
                    Em nên làm gì tiếp theo?
                    Đo xem diode ngõ ra và ngõ nguồn ra có chạm GND thứ cấp ko?
                    Câu VCC và HV của IC với nhau thử.

Comment

Đo xem diode ngõ ra và ngõ nguồn ra có chạm GND thứ cấp ko?
                      Câu VCC và HV của IC với nhau thử.
                      Em ko hiểu diode ngõ nguồn ra là sao? Còn diode ngõ ra là dùng 2 con diode đôi em đo ko chạm với GND ở thứ cấp.
                      Em câu VCC và HV của IC với nhau thì chân HV xuống còn 2v như chân VCC lúc đầu luôn chớ ko còn 14v nữa.

Comment

Em ko hiểu diode ngõ nguồn ra là sao? Còn diode ngõ ra là dùng 2 con diode đôi em đo ko chạm với GND ở thứ cấp.
                        Em câu VCC và HV của IC với nhau thì chân HV xuống còn 2v như chân VCC lúc đầu luôn chớ ko còn 14v nữa.
                        Ngõ nguồn ra tức là Vout đấy mà, ý mình là đo cả diode và đo cả ngõ ra.
                        Trở kháng giữa chân FB của IC và GND cao hay thấp?
                        Chân CS phải là 0V và OVP cũng không được ở mức cao.

Comment

Ngõ nguồn ra tức là Vout đấy mà, ý mình là đo cả diode và đo cả ngõ ra.
                          Trở kháng giữa chân FB của IC và GND cao hay thấp?
                          Chân CS phải là 0V và OVP cũng không được ở mức cao.
                          Cám ơn anh. Vout và diode ngõ ra đều ko chạm với GND ạ.

Trở kháng giữa chân FB của IC và GND là vô cực (Nghĩa là ko chạm và kèn đồng hồ ko kêu ạ)

Em gửi anh số v các chân của IC.

Em nên làm gì tiếp theo?

Comment

Cám ơn anh. Vout và diode ngõ ra đều ko chạm với GND ạ.

Trở kháng giữa chân FB của IC và GND là vô cực (Nghĩa là ko chạm và kèn đồng hồ ko kêu ạ)

Em gửi anh số v các chân của IC.

Em nên làm gì tiếp theo?

Sao thấy nghi nghi chạm giữa VCC và DRV, đo lại xem, chuẩn là vô cùng.

Comment

Sao thấy nghi nghi chạm giữa VCC và DRV, đo lại xem, chuẩn là vô cùng.
                              Dạ. VCC vaf DRV thông nhau luôn anh. em nên kiểm tra gì ạ?

Comment

Dạ. VCC vaf DRV thông nhau luôn anh. em nên kiểm tra gì ạ?
                                2 chân này đáng lẽ phải cách điện với nhau mà giờ lại thông nhau, bên ngoài không có linh kiện xen giữa -> chập trong IC -> IC chết. Chẳng có cách nào khác là thay IC hoặc độ bo nguồn 3 dây cho nó bền:

Name:	fetch?id=1363883&d=1342365760.jpg
Views:	1489
Size:	61.1 KB
ID:	1707051

Comment

Về tác giả

Collapse

quantamvn Tìm hiểu thêm về quantamvn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...