Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cần mọi người giúp đỡ về ABL SamSung CS - 21K10MG

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cần mọi người giúp đỡ về ABL SamSung CS - 21K10MG

em có nhận 1 con samsung 21K10MG hiện tượng bị cao áp đánh lửa chết sò em thay sò mới thì nó chạy rồi nhưng hình ảnh lên rất tối, khi cắm tín hiệu ( AV, anten) vào thì màn hình lập tức tối thui, vẫn còn hiển thị và tiếng nói. rút tín hiệu ra thì màn hình lại lên ( đang để chế độ màn xanh)
    em kết luận con này hỏng đường ABL kiểm tra thì chân ABL vẫn có tia lửa điện đánh ra tuy nhiên có vẻ hơi yếu không mạnh như những cái TV trước em từng sửa. trở mồi B+ xuống ABL 150k kiểm tra tốt (con này đã có người khác thay rồi khôn phải con Zin em không biết có phải 150k không nữa) mạch về ic tổng ok. nhưng ABL nó đi qua con Tranistor A539 ( số Q206 trên mạch) em thấy nó chập BE thay con khác vào không có tác dụng. mong mọi người giúp em ca này với, con nào thay được cho em nó ạ. và ngoài mạch ABL ra thì còn phải lưu ý điều gì nữa không ạ.
    tiện thể ai có sơ đồ tivi này cho em xin ạ
    sau đây là thông tin máy

CS-21K10MG
    IC tổng 9381
    Mành LA7845
    Cao áp FCZ 29A001MG
    Nguồn 5Q1205G
    sò dòng cũ C5088 ( em thay C5073 cùng là dòng chịu 8A)

và con tran ABL hỏng là Q206 A539 chân E-B-C

xin mọi người giúp đỡ
    Last edited by hanaka; 02-10-2013, 21:19.

A539 thì mình nghĩ là TR thường thôi mà,bt thì chân b nó phải ở bên chứ nhỉ,nếu đúng là EBC Thì bạn cứ thay con S8550 vào thôi
    Đỗ Ngọc Hiếu
    Từ Sơn, Bắc Ninh
    Điện thoai; 0989 800

Comment

8550 hả anh. để mai em thay liên ( e thử lấy mấy con tran thuận thường chân ECB rồi bẻ ngược chân B vào giữa nhưng không có tác dụng)
      có khi nó kén
      xin mọi người ghé qua tư vấn thêm

Comment

transito là loại rất phổ biến....bạn phải biết nó là bóng thuận hay ngược...chan b.c.e nằm ở đâu chứ....còn điện trở đó mỗi lần mình thay toàn quất con 100k thui

Comment

Nguyên văn bởi H0angL0ng Xem bài viết
          transito là loại rất phổ biến....bạn phải biết nó là bóng thuận hay ngược...chan b.c.e nằm ở đâu chứ....còn điện trở đó mỗi lần mình thay toàn quất con 100k thui
          con trở abl đó từ 100k đến 180k đều ok
          Last edited by vanlai1984; 02-10-2013, 21:54.
          NO NO
          NO NO

Comment

Nguyên văn bởi vanlai1984 Xem bài viết
            con trở abl
            gi không bạn

Comment

đương nhiên là em biết nó là con thuân hay con ngược và chân cẳng nó thế nào nhưng em thay con khác vào không được thì mới phải nhờ mọi người giúp chứ. em muốn giúp là xem cái con này có có phải là loại đặc biệt không, chỉ có nó mới thay được nó hay con nào cũng thay được miễn là Tran thuận và chân như thế. để em làm đúng hướng chứ không làm sai hướng thì sao mà xong con tivi này được

Comment

con R cấp áp ABL từ B+ em thấy nó đang làm 150k em cũng thấy lạ rồi bình thường e thấy SS toàn 80 đến 120k thôi. tối đến vội quá nên chưa kịp thay được
                mà cái con cao áp này em chưa nhìn thấy bao giờ, không biết đi mua có không nữa @@

Comment

Nguyên văn bởi H0angL0ng Xem bài viết
                  gi không bạn
                  l

là loại a mà hỏi là thuận hay nghịch thì qúa thừa. ..
                  NO NO
                  NO NO

Comment

a539 la bong thường thôi....bóng thuận nguồn cấp vào chân e, c max. b khiển...bóng ngược thì nguồn vào chân c. b khiển e la max........bạn đo coi bóng làm việc trưa bóng ngược đo e,b bóng thuận đo c,b con a539 mình không nhớ chính xác c,b nhiêu vôn nữa...mình đang buồn có nói gì không phải các bạn bỏ đừng để bụng nha....

Comment

Nguyên văn bởi vanlai1984 Xem bài viết
                      l

là loại a mà hỏi là thuận hay nghịch thì qúa thừa. ..
                      bạn hiểu sai ý mình rồi...có nghĩa là mình nói nhìn trên mạch xem b,c,e nguồn,khiển,max của nó thì mình phân tích được chứ...tại anh đó nói có người thay gì ùi mà

Comment

thay con trở ABL thôi bạn
                        C 12v B11v E 12v khi lắp tran vào đấy. còn nếu rút tran ra thì C=E =12v ( hơn tí) B= 0v

Comment

góp ý cho luồng ABL SamSung CS - 21K10MG
                          1là ABL nó đi qua con Tranistor A539 ( số Q206 trên mạch) là sai.[ Con này chính xác là Q201_KSA539-Y]
                          2là R abl chính xác R423> 100k 1/2w
                          3là viết đại là Mát đi( gnd) ko nên viết là max
                          4là ko nên đem cày ra bùng binh ngồi đẽo

Comment

Nguyên văn bởi badaobendinh Xem bài viết
                            góp ý cho luồng ABL SamSung CS - 21K10MG
                            1là ABL nó đi qua con Tranistor A539 ( số Q206 trên mạch) là sai.[ Con này chính xác là Q201_KSA539-Y]
                            2là R abl chính xác R423> 100k 1/2w
                            3là viết đại là Mát đi( gnd) ko nên viết là max
                            4là ko nên đem cày ra bùng binh ngồi đẽo
                            trong 4 gợi ý......cái thứ 4 là có ý nghĩa nhất. ....
                            NO NO
                            NO NO

Comment

Anh ơi thế con 539 đấy thay con nào vào cug được hả. A cho em xin sơ đồ được không
                              Mà em có bao giờ gọi là mass là. Max đâu nhỉ @@

Comment

Về tác giả

Collapse

hanaka Tìm hiểu thêm về hanaka

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X