Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp đở Tivi Sony KV-J21MF7

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• thuaimi
    replied
    Oh, cảm ơn bác chỉ giáo rất cặn kẽ. Tụ C820 (330pF/2kV) rất quan trọng. Cái tụ này trước đây đã có lần xì khói, tôi thay vào chạy mấy năm nay vẫn tốt (đã ktra kỹ rồi). Hôm qua có thời gian ktra thêm mấy linh kiện bên thì thấy diode damper D802 (loại 1500V/1,5A-ký hiệu trên sơ đồ ERC06-15S bi rò ngược khá mạnh (đổng hồ đo thang x100k -dùng pin 3V mà đã báo điện trở ngược chỉ còn khoảng 20MOhm (không bằng con 1N4007 dùng nắn nguồn 50Hz-bó tay. Có lẽ thủ phạm ở chú này rồi. Nhưng chợ Trời hiện vẫn ko có bán chú này, đang định đi tìm đồ cũ tháo dỡ máy hoặc mua (thay ) tạm bằng RU-4D (điện áp yếu hơn, khoảng 1,3kV) xem sao. hy vọng giải quyết được để có kinh nghiệm chia sẻ thêm với các bác.
    Sẽ báo cáo tiếp ...

Leave a comment:

• minhtrimytho
    replied
    Nguyên văn bởi thuaimi Xem bài viết
    Cảm ơn bạn đã chỉ giáo. Chắc bác đã có nhièu kinh nghiệm về pan bệnh của dòng TV này. Tuy nhiên, trong vỉ mạch có mấy tụ Damper (đều màu xanh cả). Vậy nên thay tất cả các tụ đó chăng?
    Nếu có thể được xin bác chỉ rõ hơn. Đa tạ, Đa tạ
    Nó có 1 - 2 tụ thôi mà .../ 2kv
    Attached Files

Leave a comment:

• thuaimi
    replied
    Cảm ơn bạn đã chỉ giáo. Chắc bác đã có nhièu kinh nghiệm về pan bệnh của dòng TV này. Tuy nhiên, trong vỉ mạch có mấy tụ Damper (đều màu xanh cả). Vậy nên thay tất cả các tụ đó chăng?
    Nếu có thể được xin bác chỉ rõ hơn. Đa tạ, Đa tạ

Leave a comment:

• minhtrimytho
    replied
    Nguyên văn bởi thuaimi Xem bài viết
    Cái dòng TV SONY model KV-J21MF7 này chắc cũng tương tự và giống J21MF5 thôi. Tôi cũng đang có 1 chú J21MF5 (của nhà dùng) chểt lay lắt mấy tháng nay rồi đành để làm thí nghiệm vì bệnh củ chuối (cũng đã post lên forum hỏi mấy lần) nhưng chưa xử lý được.
    Bệnh: bình thường có lúc chạy rất lâu ko sao, có lúc bị co màn hình ngang 1 chut rồi chết sò.
    Vài lần thay sò dòng (D1878) rồi vẫn chết nên nghi ngờ flyback. Đã tháo flyback ra chợ để các chuyên gia ktra kết luận flyback tốt. Bây giờ chưa biết khám tiếp vào đâu, đành hạ quyết tâm để lúc nào có thời gian vọc tiếp. Đã có lần thay sò bằng C5250 (chạy khỏe hơn) nhưng vẫn chết. Tôi nghĩ SONY 21 inch có bệnh đặc trưng này mà vẫn chưa xử lý được. Mong Các cao thủ chỉ giáo giùm. Thật ra giá trị của TV này không còn là bao nhưng quyết vẫn giữ để vọc cho ra nhẽ.
    minhtrimytho
    Bạn hàn lại T801 (tran HD) và thay luôn tụ Damper ,tụ màu xanh dương . Chúc Bạn thanh công
    Attached Files

Leave a comment:

• thuaimi
    replied
    Cái dòng TV SONY model KV-J21MF7 này chắc cũng tương tự và giống J21MF5 thôi. Tôi cũng đang có 1 chú J21MF5 (của nhà dùng) chểt lay lắt mấy tháng nay rồi đành để làm thí nghiệm vì bệnh củ chuối (cũng đã post lên forum hỏi mấy lần) nhưng chưa xử lý được.
    Bệnh: bình thường có lúc chạy rất lâu ko sao, có lúc bị co màn hình ngang 1 chut rồi chết sò.
    Vài lần thay sò dòng (D1878) rồi vẫn chết nên nghi ngờ flyback. Đã tháo flyback ra chợ để các chuyên gia ktra kết luận flyback tốt. Bây giờ chưa biết khám tiếp vào đâu, đành hạ quyết tâm để lúc nào có thời gian vọc tiếp. Đã có lần thay sò bằng C5250 (chạy khỏe hơn) nhưng vẫn chết. Tôi nghĩ SONY 21 inch có bệnh đặc trưng này mà vẫn chưa xử lý được. Mong Các cao thủ chỉ giáo giùm. Thật ra giá trị của TV này không còn là bao nhưng quyết vẫn giữ để vọc cho ra nhẽ.

Leave a comment:

• chutam
    replied
    ------------------------------Xin bà con chỉ giúp
    --------------------------------------------------

E đang tập sửa 1 con tivi JVC hàng Việt Nam,model :14AV SW (1997).Pan lúc đầu là không dò đài được,chỉ toàn hột mè.E đã vệ sinh mạch xung quanh khối tunner,hàn lại các mối hàn bị nứt.Kết quả đã bắt được đài ở các kênh LHR,UHF,còn VHF thì bị hột nhiều lắm.Nhưng mới xem được hai hôm để hôm sau mở lại thì Tivi chỉ còn màn hình trắng ,khong hình không tiếng,các chữ cũng không hiển thị nữa.Điều khiển bằng remod chỉ tắt mở nguồn thôi,các phím khác không tác dụng.E không biết nó bị gì nữa! Mong các bác có kinh nghiệm chỉ dạy ít bí kiếp,e xin cảm ơn trước
    Last edited by chutam; 11-09-2009, 20:37.

Leave a comment:

• diepgh
    replied
    Nguyên văn bởi nhatdao Xem bài viết
    Máy bị hư nguồn mình đả thay IC nguồn chạy tốt.
    Nhưng lại bị lệch hình, âm thanh và hiễn thị bình thường
    chỉ có phần hình bị sọc ngang mong các bạn giúp đở
    bạn thử vệ xin kỉ mạch lai rôi mới bắt đầu sửa nha bạn mạch bị mas củng xảy ra tìng trạng này nửa đó ban . mình có bị một cái rồi sửa mấy ngày luôn . hảy bất đầu từ cái đơn giản nhất bạn nhé có gì báo cao cho ae nha bạn chuc vui

Leave a comment:

• quocxongzong
    replied
    IC CS dọc ( IC551) được cấp nguồn +(-) 13v tại chân (6) và chân (1) vậy tại chân ra ( 2) điện áp phải là 0v nếu các thông số này thoả mản bạn phải vô service bằng cách : nhấn lần lượt các phím menu-vol (+)- 5- power ( chú ý máy phải ở chế độ stanby) rồi chỉnh lại các thông số cho phù hợp.

Leave a comment:

• 0984648882
    replied
    đúng vậy bệnh này liên quan đên nhiều yếu tố lắm,,

Leave a comment:

• doanhtv
    replied
    Tôi thấy máy Sony của bạn hư cũng không khó sửa lắm đâu , bạn nên diễn tả rõ hơn một tý , là hình lệch mà lệch theo chiều nào ? và sọc và nó sọc ra sao ? tôi muốn giúp cho bạn để kiểm tra chính xác hơn , nhưng nói như vậy không đủ yếu tố để chẩn đón chính xác phần nào hay khu vực nào ,,,,
    chúc bạn vui vẽ .
    Ngthanhdoanh@gmail.com

Leave a comment:

• luanlc86
    replied
    éo nói như vậy ai góp ý được chứ ! nói rõ bị như nào coi ! lệch dòng thường sai AFC ! kiểm tra lại AFC đi ! không thì bạn coi lai chiết áp chỉnh dòng xem có sai ko ? bằng cách vặn thử ! hec còn ko đươc :
    kiểm tra lại B+ có thể lớn .........
    chết cao áp ....
    chết nhớ............. thay thử bít liền

Leave a comment:

• dtxt
    replied
    "bạn coi lại mạch AGC từ flyback ra,đó là ý kiến của mình"
    Ko phải AGC ma lá AFC. cái này ma mất > mất đồng bộ. mất luôn hiển thị.

Leave a comment:

• dtxt
    replied
    Thay Thạch anh đi, thay bằng con 503 cũng được. nếu bị sọc như tia quét ngược có 2 nguyên nhân
    1 : G2 cao.
    2: Áp thị tần thấp
    Còn bạn phải nói rõ hình bị lệch ngang hay dọc

Leave a comment:

• 1222
    replied
    máy của bạn bị dời hình lên hay là xuống vậy

Leave a comment:

• luu van binh
    replied
    bạn coi lại mạch AGC từ flyback ra,đó là ý kiến của mình.

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

nhatdao Tìm hiểu thêm về nhatdao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X