Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bệnh OSCILLOSCOPE , ai giúp em ???

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bệnh OSCILLOSCOPE , ai giúp em ???

Em có cái oscilloscope ... ( loại analog) ... Cứ dùng khoảng 30 phút thì các tia mờ dần , em phải chỉnh INTEN để sáng lên ... một lúc độ hơn chục phút nó lại mờ thêm đi ... rồi em lại tăng sáng ... nó lại mờ ... cứ thế em vặn núm chiết áp INTEN ... đến lúc không nhìn thấy tia nữa .

--- Để nguội một lúc bật lên ( phải giảm INTEN về chỗ cũ , không thì sáng quá ! ) .... Nếu máy nóng sẵn thì nó lại lên mờ mờ ....

Để nguội hẳn thì dùng được lâu hơn , sáng hơn ....

--- Em nghĩ con nào đó bị nóng nên dùng quạt thật mạnh thổi ... nhưng hiện tượng đó vẫn còn ... Nhìn mạch của nó chẳng thấy gì sự bất thường , Nóng ở mấy con sò nguồn ( em đã tăng cường tỏa nhiệt ) ... Hiện tượng vẫn vậy .

--- Một điều nữa là về Tia quét của nó , ban đầu tia mảnh , đều ... nhưng dùng lâu là tia bị không đều .... chỗ to chỗ nhỏ ... Nếu đo xung thì thấy rõ là độ quét không đều có chỗ sáng tối bập bùng ... ( kiểu cứ như cả cái tia dài bị ngắt thành nhiều đoạn nhỏ )

--- Không biết là lâm trọng bệnh gì ... Nhờ các bác kê đơn , bốc thuốc giúp !!!

Em nghi ở phần cao áp có vấn đề ... Hay là ở đèn hình ( chắc không phải ... vì ban đầu đèn lên tốt mà ??? ) ... hay hỏng ở phần quét tia ??? bác nào có kinh nghiệm giúp em với

Comment

Máy của bạn dải thông tần số là bao nhiêu Mhz ? .
      Hiệu gì ? Model bao nhiêu ? Sử dụng bao nhiêu thời gian rồi ?
      Công tác bảo quản ra sao ? Có đặt dưới đất không ? ......
      Nếu là máy dưới 20Mhz thì phần nguồn cung cấp âm khoảng 1900 > âm 2500 vôn có vấn đề . Có thể mạch bị ẩm ướt , đánh lửa .
      Nếu là máy có dải thông trên 20Mhz thì phần cao áp có vấn đề . Cao áp của máy 40Mhz có thể lên tới 7Kv . Sự ẩm ướt ở vòi cao áp ( gần giống núm cao áp của Tivi ) cũng gây hiện tượng trên .
      Nguyên nhân thứ hai là mạch nhân áp bị đánh lửa . Cuộn Cao áp của OSC thường khoảng 1>3KV sau đó nó được nhân lên 2>3 lần đẻ được 7>10Kv .
      Nguyên nhân thứ 3 là mạch hồi tiếp cao áp có vấn đề . Cao áp của OSC điều chỉnh được ( khác với cao áp TV là mức chuẩn ) Thông thường có một chiết áp để điều chỉnh điện áp cao ap . Mạch đièu chỉnh này không chuẩn cũng gây hiện tượng trên ( move chiết áp , ẩm .. ).
      Nguyên nhân thứ 4 có thể dao động tạo cao áp không chuẩn . Hiệu suất của mạch cao áp sẽ thấp , các Transisto sẽ bị nóng . Khi nó nóng thì hiệu suất càng bị thấp .
      Nguyên nhân thứ 5 ... chưa biết .
      Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
      nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Cám ơn bác đã trả lời ... osc hiệu kikusui Cos5042 ( 40Mhz ), sử dụng chắc là lâu lắm rồi ( vì em được cho ).
        Em có đặt dưới đất ( sàn nhà ) nhưng ít thôi , hầu như để trên bàn ( cao khoảng 1met )
        Để nguội : khoảng 1 tiếng đầu tiên chạy rất ngon ... sau đó từ từ bị bệnh ... Bác xem hình em vẽ

--- Em có mở ra xem , gần cao áp ... ( chỗ mấy cái dây cấp tim đèn... và lái cao áp ) ... thấy có 3 cái chiết áp , 2 cái đèn neon nhỏ nhỏ ( mỗi lần tắt nguồn là 2 cái đèn này lóe lên --- cứ như xả điện ở đèn hình vậy )

--- Chỗ phần núm cao áp , đèn rất khô ... không thấy hiện tượng phóng điện , không xì xoẹt .

Có cách nào kiểm tra cao áp này không bác dinhvan
        Attached Files

Comment

Hiện tượng đó chắc chắn là cao áp bị sụt sau một lúc hoạt động. Bạn kiểm tra tụ lọc cao áp, có khả năng bị rò rỉ ( tắt máy, sờ ngay tụ có thể cảm nhận nóng hơn các tụ khác) và diode cao áp
          Last edited by velo; 02-11-2009, 16:22.

Comment

Em post mấy cái hình chụp em mổ xẻ nó ra , có anh chị nào bắt bệnh giúp em với .

1) Chạy OK , không vấn đề gì --- Tia quét thẳng
            2) --Chạy 1 lúc nóng máy Tia quét bị ( kiểu xoắn ) hay chỗ dầy chỗ mỏng - sáng tối không đều
            3) Ảnh chụp phần đuôi đèn ... có mấy tụ xanh cao áp , 2 bóng neon nhỏ , có 3 chiết áp chỉnh ( không biết chỉnh cái gì ???)
            4) Ảnh ở phần cao áp ( cuộn cao áp ) em đã tháo hộp sắt che chắn và chụp hình ... Bên trong có 1 con TL081 và vài con tụ , diot ...

Mong các bác tư vấn cho em
            Attached Files

Comment

Chụp thêm 2 cái hình tổng thể ... quanh khu vực cao áp !
              Attached Files

Comment

Bạn kiểm tra kỹ các phần cấp nguồn cho mạch cao áp. Nếu tất cả OK thì có nhiều khả năng hư mạch tăng áp trong cái hộp đỏ. Cách kiểm tra như sau: Bạn lắp một cầu phân áp bằng 10 điện trở 4,7 megaohm, đo lấy áp 1/10 rồi suy ra áp công tác. Đo 2 lần, đo nhanh một lần lúc máy còn tốt/ đo lần 2 lúc bị sụp brightness. Nếu thấy bị sụt áp thì chỉ còn cách tháo hộp đỏ, kiếm phòng x quang nào chịu chụp, chụp phim xem các linh kiện bên trong, có cơ may thấy dấu vết linh kiện hỏng.
                Trên mạng có lược đồ của Leader LBO 524L hoặc của tektronic bạn có thể search google tham khảo thêm.

Comment

cos ai ko giup em voi ah

khi định bỏ cuộc.
                  hãy nhớ lại lý do mình bắt đầu nó
                  .0975006559

Comment

Về tác giả

Collapse

phuchiepjsc Tìm hiểu thêm về phuchiepjsc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...