Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Một vài kinh nghiệm khi sửa Ti Vi

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Một vài kinh nghiệm khi sửa Ti Vi

Chào các bạn trẻ , và anh em trong diễn đàn , lâu lắm mới trở lại .
    tôi sẽ nói lại các hư hỏng mà tôi gặp và đã sử lý trong các đời ti vi mà tôi đã gặp .
    Các bạn nào có kinh nghiệm về đời tivi nào thì xin góp vào ,,,

1/ Ti Vi hiệu FILIP model : nào mà chạy IC giải mã màu là TDA 8842
    triệu chứng của máy là khi mở máy chạy bình thường tiếng tốt , nhưng màu không được đẹp , máy chỉ chạy được vài phút là cúp chỉ còn đèn đỏ .

2/ kiểm tra B + cấp cho 3 sò cs màu đủ 180v , kiểm tra B+ cấp sò công suất ngang đủ 110v , đường + 15v đủ , đường 10v đủ ,
    3/ nghi ngờ máy bị protec ( bảo vệ ) .

4/ sau khi kiểm tra các chân hồi tiếp từ flyback về IC TDA8842 các chân có đủ ( chân 18 , 22, 41 , 50 ,,,) thấy đúng yêu cầu .
    5/ đo phát xạ kathode 3 tia R,G,B với lưới G1 mới thấy tia xanh lá ( G ) yếu ( già ) hơn 2 tia còn lại ,
    6 / xác định là do đèn bị lệch tia nên ==> cúp bảo vệ .+++> cách giải quyết

a/ bạn thay đèn sẽ tốt
    b/ bạn có thể đốt tim riêng ( quấn 4 vòng ở fly back = 6vac cảng 1 trở 1 ohm là vừa ) , thay thế đốt tim trong mạch máy sẽ chạy tốt không cúp .
    c/ sau đó bạn có muốn chỉnh cut-off R, G ,B , thì mở service mà chỉnh ,,,
    ( TDA 8842 tương đương TDA8375 ) ]
    mỗi tuần một pan.

chúc các bạn vui vẽ .

Nguyễn Thanh Doanh

(ngthanhdoanh@gmail.com)

thật là đẳng cấp...chắc bạn có thâm niên lâu năm phải không...những cái bạn nói rất hay và phù hơpf với TV samsung đèn cổ nhỏ rất hay bị như vậy....ngoài những kinh nghiệm của bạn ra tôi xin góp ý thêm về pan đặc chủng của dòng máy này đó là...nếu mà đèn hình lệch tia khi đã lam các bươcf mà bạn DOANHTV nói trên mà không hết bạn hãy hút hở một con diot bất kỳ ghim tín hiệu màu trên vỉ công suất sắc đi nhé...máy sẽ chạy và không bị tắt chờ nữa....chúc các bạn thành công

Comment

Nguyên văn bởi doanhtv Xem bài viết
      Chào các bạn trẻ , và anh em trong diễn đàn , lâu lắm mới trở lại .
      tôi sẽ nói lại các hư hỏng mà tôi gặp và đã sử lý trong các đời ti vi mà tôi đã gặp .
      Các bạn nào có kinh nghiệm về đời tivi nào thì xin góp vào ,,,

1/ Ti Vi hiệu FILIP model : nào mà chạy IC giải mã màu là TDA 8842
      triệu chứng của máy là khi mở máy chạy bình thường tiếng tốt , nhưng màu không được đẹp , máy chỉ chạy được vài phút là cúp chỉ còn đèn đỏ .

2/ kiểm tra B + cấp cho 3 sò cs màu đủ 180v , kiểm tra B+ cấp sò công suất ngang đủ 110v , đường + 15v đủ , đường 10v đủ ,
      3/ nghi ngờ máy bị protec ( bảo vệ ) .

4/ sau khi kiểm tra các chân hồi tiếp từ flyback về IC TDA8842 các chân có đủ ( chân 18 , 22, 41 , 50 ,,,) thấy đúng yêu cầu .
      5/ đo phát xạ kathode 3 tia R,G,B với lưới G1 mới thấy tia xanh lá ( G ) yếu ( già ) hơn 2 tia còn lại ,
      6 / xác định là do đèn bị lệch tia nên ==> cúp bảo vệ .+++> cách giải quyết

a/ bạn thay đèn sẽ tốt
      b/ bạn có thể đốt tim riêng ( quấn 4 vòng ở fly back = 6vac cảng 1 trở 1 ohm là vừa ) , thay thế đốt tim trong mạch máy sẽ chạy tốt không cúp .
      c/ sau đó bạn có muốn chỉnh cut-off R, G ,B , thì mở service mà chỉnh ,,,
      ( TDA 8842 tương đương TDA8375 ) ]
      mỗi tuần một pan.

chúc các bạn vui vẽ .

Nguyễn Thanh Doanh

(ngthanhdoanh@gmail.com)
      Kinh nghiệm của tui là khi cấp nguồn cho tim đèn cao lên thì bóng đèn đó rất mau bị thành phế thải,làm cách nầy thì nên kêu khách chuẩn bị tiền mua máy mới hay thay bóng đèn là vừa.

Comment

ti vi cũ rẻ lắm thay đèn hình làm gì bỏ đi mua cái mới

Comment

chào các cao thủ ...!!! hay quá mình đang gặp 1 pan sámung 14 inch :cs 142 chạy con TDA 8842
          bị pan tối thui màn hình khi có tín hiệu,o có tín hiệu thì màn hình xanh bình thường.mọi dk bình thường
          đã ktra kỷ ...thay mới TDA8842 cả ic công suất sắc luôn ...cũng vậy ....tiếng bthường ...hể có tín hiệu là khóa tối thui ....nếu dùng đồng hồ đo ohm thang *1 kích chân công suất sắc hồi tiếp về TDA8842 thì hình bung ra khá rõ,nét,màu đầy đũ nhưng nỗi đường hồi,
          gặp trang này hay quá xin các anh giúp sữa pan này với ....chân thành cám ơn nhiều lắm...lắm

Comment

Nguyên văn bởi trongphuoc Xem bài viết
            chào các cao thủ ...!!! hay quá mình đang gặp 1 pan sámung 14 inch :cs 142 chạy con TDA 8842
            bị pan tối thui màn hình khi có tín hiệu,o có tín hiệu thì màn hình xanh bình thường.mọi dk bình thường
            đã ktra kỷ ...thay mới TDA8842 cả ic công suất sắc luôn ...cũng vậy ....tiếng bthường ...hể có tín hiệu là khóa tối thui ....nếu dùng đồng hồ đo ohm thang *1 kích chân công suất sắc hồi tiếp về TDA8842 thì hình bung ra khá rõ,nét,màu đầy đũ nhưng nỗi đường hồi,
            gặp trang này hay quá xin các anh giúp sữa pan này với ....chân thành cám ơn nhiều lắm...lắm
            Đứt điện trở ABL rồi. Từ chân ABL có 1 R nối với nguần - nếu nối với +B thì R=123K, nếu nối với 16v thì R=33k.

Comment

cám ơn bạn THE HE nhiều ....hi ...hi đúng là đứt r ABL thật ....nối với b+ bạn ạ.bạn giỏi thật ...thán phục ...chúc bạn vui khỏe,thành đạt

Comment

Tivi Sony phẳng,mở lên có tiếng khoảng 2 giây máy trở về Stanby,đèn Stanby chớp 2 cái ---> hư IC vert ( quét dọc )

Comment

bạn THE HE ôi!!!bi giờ cũng máy đó bị tình trạng power lúc được lúc không,màn hình có nhá lên 1 tý chứng tỏ ngang chạy nhưng hình như mạch protec khóa liền .....lúc thì được 1 lúc lâu(hình ảnh đẹp,rực rở,mọi bình thường)bất chợt lại tắt rồi có khi lại tự mở lên lại,rồi tắt .....hic....pan này bạn gặp chưa,cứu với ...cám ơn nhiều

Comment

Chào cả nhà mình trước đầy cũng hành nghề sửa chữa đồ điện tử nhưng đã mấy năm rồi mình không làm, thấy nhớ nghề quá đang tính quay lại làm.
                    Hiện có một con ti vi LG đời cũ của người nhà nhờ xem hộ bệnh cứ đang xêm lại tự tắt, một buổi tối nó tắt mấy lần, bật lại xem bình thường, điều khiển từ xa bình thường cả nhà có ai đã gặp nhờ tư vấn với, xin cảm ơn nhé.

Comment

Nguyên văn bởi nguyenmaucao Xem bài viết
                      Chào cả nhà mình trước đầy cũng hành nghề sửa chữa đồ điện tử nhưng đã mấy năm rồi mình không làm, thấy nhớ nghề quá đang tính quay lại làm.
                      Hiện có một con ti vi LG đời cũ của người nhà nhờ xem hộ bệnh cứ đang xêm lại tự tắt, một buổi tối nó tắt mấy lần, bật lại xem bình thường, điều khiển từ xa bình thường cả nhà có ai đã gặp nhờ tư vấn với, xin cảm ơn nhé.
                      bạn thay thạch anh của ic VXL đi

Comment

mình kg nhớ rõ lắm.nhưng với pan này có 1 con tranzito bảo vệ ở ic vert,tháo bỏ là xong.bạn thử nhé

Comment

tivi toshiba 1413XSW mất nửa hình, help.

xin chào các bác,,,,em có cái tivi toshiba 1413xsw mấy hôm trước vẫn hát bình thường, hôm nay mở lên màn hình còn 1/2 ( còn nửa màn hình trên ) ở dưới mất tiêu đen thui hà....xin các bác giúp đỡ em thành thật cảm ơn....

Comment

Gở rum đưa về chân abn của ic vxl là được.LG cũ cái nào cũng bị pan này đó!

Comment

xin chào các anh, anh thientv72 ơi cho em hỏi nhe...em mới vào nghề thôi, rum là gì vậy anh,,,,con ic vxl bao nhiêu chân vậy anh và đặc điểm nhận dạng ra nó, cám ơn các anh nhiều....

Comment

Về tác giả

Collapse

doanhtv Tìm hiểu thêm về doanhtv

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X