Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Màn hình tối đen, soi đèn vào mới nhìn thấy mờ mờ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Màn hình tối đen, soi đèn vào mới nhìn thấy mờ mờ

Con màn hình của mình tự nhiên hôm nay có vấn đề. Cắm lên thì nháy 1 phát rùi đơ. Phải 2 -3 lần mới lên. Nhưng nó tối thui. Mình nhìn vào gần hoặc chiếu đèn thì vẫn thấy hiện lên các thứ, nhưng nó tối quá ko nhìn rõ chữ. Mình chỉnh setup của màn hình thì cái setup ấy cũng tối thui, phải nhìn sát vào mới thấy mờ mờ. Ko rõ là do chỉnh sáng thấp quá hay sao. Nhưng em nghĩ chắc ko phải do chỉnh sáng thấp, vì cái setup của màn hình chắc ko liên quan đến sáng tối. Bao h nó cũng hiện rõ. Đằng này nó cũng mờ tịt, tối đen lun. Tìm trên mạng nghe đâu bảo là mất đèn cao áp. Em ko thuộc chuyên ngành này nên chả hiểu. Bác nào biết giúp em với.
    Em dùng LCD ViewSonic VA712 17''.

Bệnh này đúng là đèn cao áp không hoạt động.
    Việc khắc phục sửa chữa nếu không biết gì thì không anh em nào trên diễn đàn có thể hướng dẫn. Nên mang ra thợ.
    Gợi ý : bạn nghe xem cụm cao áp còn tiếng rít không ?
    Nhà phân phối, đại lý bán biến tần,PLC,HMI,AC Servo... Delta

Mr.Quỳnh 0978706839

Comment

Hic. Mình ko nghe thấy tiếng gì cả. Kiểu này chắc đúng rùi. Thế sửa giá cả ntn, bác có biết ko?

Comment

Nguyên văn bởi hoangbh86 Xem bài viết
        Hic. Mình ko nghe thấy tiếng gì cả. Kiểu này chắc đúng rùi. Thế sửa giá cả ntn, bác có biết ko?
        tuy tho ma

Comment

benh nay gia sua cho tho la 100k 1 phat co gi cu alo
          sửa chữa chuyên nghiệp
          ĐIỆN TỬ CAO CẤP
          ĐIÊN TỬ-ĐIỆN THOẠI-MÁY TÍNH
          381 cổ nhuế từ liêm hà nội
          LH:0912207471-0163 886 8866

Comment

Nguyên văn bởi quynhnb Xem bài viết
            Bệnh này đúng là đèn cao áp không hoạt động.
            Việc khắc phục sửa chữa nếu không biết gì thì không anh em nào trên diễn đàn có thể hướng dẫn. Nên mang ra thợ.
            Gợi ý : bạn nghe xem cụm cao áp còn tiếng rít không ?
            bác xem có thể chỉ dẫn cụ thể để e có thể tự sửa được không. cái màn c e cũng bị hiện tượng đúng như màn của bạn hoangbh86 vậy, e tháo màn ra thì thấy 1 số con tụ nó bị phù, e đã thay hết mấy con đó bằng mấy con tụ mới rồi mà k được.
            rất mong nhận được hướng dẫn chi tiết của các bác có kinh nghiệm

Comment

Nguyên văn bởi vietlamdt Xem bài viết
              bác xem có thể chỉ dẫn cụ thể để e có thể tự sửa được không. cái màn c e cũng bị hiện tượng đúng như màn của bạn hoangbh86 vậy, e tháo màn ra thì thấy 1 số con tụ nó bị phù, e đã thay hết mấy con đó bằng mấy con tụ mới rồi mà k được.
              rất mong nhận được hướng dẫn chi tiết của các bác có kinh nghiệm
              thay thêm các đèn mosfes công suất nửa. nhưng phải đo xem cuộn xung có còn ko?mạch dao động tạo xung nữa>rồi dây dẫn>rồi đèn.bạn phải rành dt 1 xiu mới làm dc..
              Tôi học hỏi hiểu biết của bạn,va chia sẻ hiểu biết của tôi cho bạn...

Comment

Mua 1 board cao áp rời về độ vô cho nó nhanh , chỉ có 5-6 đường dây thôi :+12v, -12v, +5v ,power , control , gnd .Đây là tài liệu : http://lqv77.com/forum/index.php?showtopic=10069
                Last edited by datphamthanh; 19-05-2011, 02:44.

Comment

Nguyên văn bởi datphamthanh Xem bài viết
                  Mua 1 board cao áp rời về độ vô cho nó nhanh , chỉ có 5-6 đường dây thôi :+12v, -12v, +5v ,power , control , gnd .Đây là tài liệu : http://lqv77.com/forum/index.php?showtopic=10069
                  cai vi đấy ngòai chợ bán 90k vi 4 tuýp va 80k vỉ 2 tuýp .chỉ cần 3 dây là xong .+12v ,mass,power on chấm hết.ko cần đấu chân brightness.con như bênh mấy bạn kia nói phải có đủ đồ mới test đc nó chết cái gì.trường hợp nó ngắt như thế 70% la chết tuýp 30% còn lai la lỏng lẻo và lỗi linh kiện xung quanh phần cao áp chứ đừng có thay thử con này con nọ vừa mất thời gian vừa nát mạch .như tôi lúc nào cũng có sẵn đôi tuýp đang chạy binh thường gặp bệnh đấy mở máy của khách ra nhìn tu luc nguồn 5v va 12v ko phồng lắp thử cặp tuýp của mình vào nếu mà vẫn ngắt chứng tỏ tuýp tốt lỗi phần cao áp lúc đấy làm nó mới dễ khoanh vùng chứ làm mò đến tết chăc đc 1 cái.chúc các bạn thành công đấy la vài y kiến rút ra tu kinh nghiệm của cá nhân tôi
                  Last edited by auking; 19-05-2011, 16:19.
                  sửa chữa chuyên nghiệp
                  ĐIỆN TỬ CAO CẤP

Comment

Chào các bác,
                    Em đang gắp sữ cố về lỗi hiển thị đối với màn hình cảm ứng của máy thở. Sau khi khởi động máy, trên màn hình chỉ sáng đèn backlight nhưng tất cả các biểu tượng và nút nhấn trên màn hình đều không nhìn thấy. Nếu bấm vào đúng vị trí (không nhìn thấy nhưng bấm theo trí nhớ) của từng nút trên màn hình thì máy vẫn thức hiện đúng chức năng của nó. Vậy lỗi trên cũng do nguồn cao áp hay sao? Hay còn nguyên nhân nào khác? Cách khắc phục như thế nào?
                    Mong nhận được sự giúp đỡ từ các bác có kinh nghiệm về vấn đề này.

Comment

cái của bạn theo mình nghĩ no hoạt động gần như màn hình của điện thoại di đông .man để sờ vào các nút chỉ la lớp màn cảm ứng thôi.còn cái panel hiển thị nó nằm dưới lớp đấy.bạn thử vệ sinh lại cáp xem co kết quả gì ko
                      sửa chữa chuyên nghiệp
                      ĐIỆN TỬ CAO CẤP

Comment

ban tháo máy ra,tìm đến board cao áp,rồi tìm con điện trở cầu chì,đo thử xem,biết đâu sẽ thành công đấy!

Comment

Chào các pác!
                          Em có cái màn lcd dell :S2209wb cũng bị bệnh tương tự.led nguồn sáng ko lên hình.thấy tụ lọc phồng em thay rồi nhưng màn sáng lên 2-3s rồi tắt.em soi đèn pin thấy có hình mờ mờ.đo nguồn 5v ổn.nguồn cấp cho cao áp là 15v.
                          Em sửa mãi mà chưa được.chưa xác định được hỏng nguồn, hỏng cao áp.hay hỏng các cặp tuýp.Em ko có tuýt để thử.sư huynh nào biết chỉ cho em hướng khắc phục bệnh trên.(Và nếu ko có tuýt để thử thì kiểm tra tuýt hỏng bằng cách nào)
                          Em cảm ơn!

Comment

Nguyên văn bởi ndkhoa Xem bài viết
                            Chào các pác!
                            Em có cái màn lcd dell :S2209wb cũng bị bệnh tương tự.led nguồn sáng ko lên hình.thấy tụ lọc phồng em thay rồi nhưng màn sáng lên 2-3s rồi tắt.em soi đèn pin thấy có hình mờ mờ.đo nguồn 5v ổn.nguồn cấp cho cao áp là 15v.
                            Em sửa mãi mà chưa được.chưa xác định được hỏng nguồn, hỏng cao áp.hay hỏng các cặp tuýp.Em ko có tuýt để thử.sư huynh nào biết chỉ cho em hướng khắc phục bệnh trên.(Và nếu ko có tuýt để thử thì kiểm tra tuýt hỏng bằng cách nào)
                            Em cảm ơn!
                            kiểm tra trên mạch khối cao áp có các chân nguồn B+ , GND . lệnh ON/OFF , ADJ để chỉnh độ sáng , Có thể có đường 5v , sau khi kiểm tra áp tại các đường này , nếu có thì mạch khiển bình thường , nhất là chân ON/OFF có áp dương (3-4,5v) là khiển đã cho chạy , còn chân BRT thường có 4v(2-4v) , quan sát màn đèn khi mới bật máy có lóe sáng 1-2 giây là mạch cao áp đã có chạy , rồi tắt thường là 2 ống tuýp đã bị già . phát xạ kém nên mạch dò đèn ngắt cao áp , hoặc 1 trong 2 đèn bị hư , cao áp cũng bị ngắt , máy cũ hay bị bệnh già đèn tuýp .Khi sửa loại này phải có 2 thứ cần thiết phải có , đó là bo cao áp rời chạy 12v để test bóng tuýp , và bóng tuýp để kiểm tra bo mạch , cách này hiệu quả và nhanh nhất , nếu không có thì phải tháo 1 trong 2 dây lên đèn ( trường hợp màn đèn có lóe sáng) bật máy coi thử đèn đang nối dây có sáng lóe lên không , nếu có sáng thì thay qua dây đèn kia , nếu có sáng thì lại tráo dây vào trạm cao áp kia coi có sáng không , nếu không sáng là 1 cao áp bị hư , còn nếu tráo dây đèn mà đèn không lóe sáng là đèn hư , trong trường hợp kiểm tra sau các bước thử đèn và trạm cao áp, nếu cao áp hư 1 bên , thì có thể dùng tạm 1 trạm cao áp nhưng chạy cho 2 bóng vẫn được ,đấu song song bóng với nhau , và nối dây nguội từ bóng đang chạy(nếu sáng được) sang dây nguội trạm cao áp bên kia để mạch duy trì hoạt động , nếu không nối thì mạch sẽ dò cao áp không chạy sẽ tắt cao áp .còn bóng bị hư thì bỏ 1 bóng , 1 bóng cho chạy , nhưng cũng nối dây nguội như trên , lúc này nếu máy vẫn chạy được thì màn sẽ tối hơn lúc trước , nhưng vẫn nhìn được , Trên đây chỉ là cách tạm thời để cho máy có thể hoạt động với tình trạng hư hỏng nhẹ , còn trong thực tế thì có rất nhiều nguyên nhân và nhiều cách khắc phục khác nhau , tùy theo từng ca máy .

Comment

chào bác Quocthaibmt

màn đèn của em khi mới bật máy có lóe sáng 1-2 giây soi đèn có hình mờ mờ.em tắt đi bật lại thì cũng lại sáng lên 1-2 giây rồi tắt.như vậy là mạch cao áp đã chạy.đồng thời nguồn 5v.,3.3v .,lệnh ON/OFF của em ok.
                              Vấn đề là 2 ống tuýp đã bị già và nguồn B+ của em đo là 15v (ko phải 12hay18 v)có vấn đề không?
                              Em sẽ kiểm tra 2 ống tuýp pác có kinh nghiệm thì chỉ cho em phần nguồn B+ nhé.

Em cảm ơn!

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangbh86 Tìm hiểu thêm về hoangbh86

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X