Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguồn tivi TCL khó quá.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguồn tivi TCL khó quá.

Em có con Tivi TCL của trung quốc hỏng nguồn
    mạch nó hơi lằng ngoằng. không như thằng Samsung dễ nhìn kiểm tra cũng dễ.
    Các mức điện áp chỉ còn rất thấp (B+ = 25V).
    đo điện áp trên chân 1-2 của opto đc 1.1v
    xác định phần sơ cấp không có vấn đề mà bệnh ở phần điện áp lấy mẫu cấp cho Opto
    Bác nào cho em xin cách kiểm tra với ah. em tìm hoài mà không đc.
    sơ đồ em để bên dưới.

Chân thành cảm ơn các bác.
    Attached Files
    Last edited by hatbui; 02-10-2011, 00:06.
    Email:
    đt-zalo-fb: 0984 93 96 94
    Kakao talk: sinotruk

góp ý với bác theo em nguồn của bác không vấn đề j mà vấn đề là lệnh mở nguồn từ ic tổng vào chân b con bóng có tên c144, em gặp ca này rùi ic tổng 11135 con c144 thay bằng c1815 chạy bt chỉ kiểm tra lệnh từ tổng ra thôi nguồn nó để chờ thì b+ = 25v khi có lệnh mở nguồn thì đủ 110 em có ý vậy có j không đúng mong đc chỉ jáo theo như sơ đồ của bác thì vào chân 37 ic 37221 chân này có 5v , mà bác xem cả phím bấm nhé nó mà chập thì cũng như vậy dấy.

Comment

Nguyên văn bởi mail_boy_2 Xem bài viết
      góp ý với bác theo em nguồn của bác không vấn đề j mà vấn đề là lệnh mở nguồn từ ic tổng vào chân b con bóng có tên c144, em gặp ca này rùi ic tổng 11135 con c144 thay bằng c1815 chạy bt chỉ kiểm tra lệnh từ tổng ra thôi nguồn nó để chờ thì b+ = 25v khi có lệnh mở nguồn thì đủ 110 em có ý vậy có j không đúng mong đc chỉ jáo theo như sơ đồ của bác thì vào chân 37 ic 37221 chân này có 5v , mà bác xem cả phím bấm nhé nó mà chập thì cũng như vậy dấy.
      không đc bác à.

Nguyên văn bởi hatbui Xem bài viết
      Em có con Tivi TCL của trung quốc hỏng nguồn
      mạch nó hơi lằng ngoằng. không như thằng Samsung dễ nhìn kiểm tra cũng dễ.
      Các mức điện áp chỉ còn rất thấp (B+ = 25V).
      đo điện áp trên chân 1-2 của opto đc 1.1v

xác định phần sơ cấp không có vấn đề mà bệnh ở phần điện áp lấy mẫu cấp cho Opto
      Bác nào cho em xin cách kiểm tra với ah. em tìm hoài mà không đc.
      kiểm tra các linh kiện phần lấy hồi tiếp thấy bình thường.
      Em tạo lệnh mở nguồn giả thì chỉ nháy một cái rồi mất luôn.

mạch lấy áp hồi tiếp này khó quá bác ah.
      Các bác phân tích giùm em với.
      Attached Files
      Last edited by hatbui; 03-10-2011, 10:30.
      Email:

Comment

Mạch nguồn này rõ ràng quá rồi, đâu có gì khó đâu bạn.
        Bạn phải cách ly tải ra rồi treo tải giả để k/tra và sửa chữa nguồn mới được. Lúc này có thể bạn cũng cần tạo lệnh giả để mở nguồn.
        Nếu sau khi cách ly tải mà nguồn mở được thì k/tra phần tải xem bị chạm ở đâu. Nếu nguồn vẫn tụt thấp thì hư hỏng nằm ở chính phần nguồn.

Comment

Nguyên văn bởi Tuanhonglac Xem bài viết
          Mạch nguồn này rõ ràng quá rồi, đâu có gì khó đâu bạn.
          Bạn phải cách ly tải ra rồi treo tải giả để k/tra và sửa chữa nguồn mới được. Lúc này có thể bạn cũng cần tạo lệnh giả để mở nguồn.
          Nếu sau khi cách ly tải mà nguồn mở được thì k/tra phần tải xem bị chạm ở đâu. Nếu nguồn vẫn tụt thấp thì hư hỏng nằm ở chính phần nguồn.
          Cảm ơn bác.
          e đã treo tải giả. chưa cách li tải vì đo không thấy chạm chập

Đã thay thử S6708 vẫn không đc.
          sơ cấp đã hoạt động.
          chỉ thắc mắc là:bình thường Chân 1-2 opto đã có 1.1V(đo B+ đc 25V) khi tạo lệnh mở nguồn thì các điện áp dâng lên - - -> áp trên opto dâng lên--->ic nguồn hạ dao động. Sao nó cứ lòng vòng vậy bác ????

E nghĩ cái đang sai ở đây là áp rơi trên opto 1.1v. không biết có phải ko???
          Attached Files
          Last edited by hatbui; 03-10-2011, 11:27.
          Email:

Comment

Bạn nên tách tải trừ B+ để cô lập,vì cũng có trường hợp chỉ dò nhẹ cũng làm nguồn bị vậy.
            Nều không được bạn cần kt kĩ đường B+,tách luôn đường khống chế B+ từ đường stanby xem sao.Nếu cần thì hút luôn opto ra xem nguồn có vọt cao lên k,căng lắm thì chết ic nguồn thôi(ít chết vì bản thân ic cũng có chức năg BV quá áp) làm vậy là biết do phần sơ hay thứ ngay mà
            Phương -Hải Dương
            Email:
            Fb

Comment

nếu hút opto ra thì bạn nên cắm điện 100v thôi (đỡ chết ic hơn)....bạn kiểm tra con diot gim chân E con lấy mẩu xem sao...(khoảng 6.2v).....

Comment

Nguyên văn bởi trangian Xem bài viết
                nếu hút opto ra thì bạn nên cắm điện 100v thôi (đỡ chết ic hơn)....bạn kiểm tra con diot gim chân E con lấy mẩu xem sao...(khoảng 6.2v).....
                Cảm ơn bác.
                Các đios Zene em kiểm tra hết rồi.

bây giờ cắm điện vào máy đèn xanh nháy một cái xong chuyển sang đỏ.
                ấn CH+ hoặc CH- thì đèn cũng chỉ chuyển xanh một cái song thì lại chuyển sang đỏ.
                Email:

Comment

lúc đèn xanh b+ đủ 110V kh... quét ngang có chạy rồi cúp kh...

Comment

bạn cho tải giả..tạo lệnh mở nguồn .. xem nguồn có ổn định kh....

Comment

lấy R 1om xen vào B+ canh dòng thử ....

Comment

khi hút opto ra bạn dùng trở từ vài k mắc từ chân 3 qua 4(bên sơ cấp),rồi tăng dần số k xem vôn ra có tăng theo không,nếu không thì kiểm tra toàn bộ lk bên sơ cấp(trở tăng trị số),nếu tốt hãy thay thử b.áp swiching(bị rĩ điện).

Comment

Nguyên văn bởi trangian Xem bài viết
                          lúc đèn xanh b+ đủ 110V kh... quét ngang có chạy rồi cúp kh...
                          lúc đèn xanh nó sảy ra nhanh quá không kịp đo bác ah.

bạn cho tải giả..tạo lệnh mở nguồn .. xem nguồn có ổn định kh....
                          Em có tạo lệnh mở nguồn giả thì đèn chỉ xanh một cái rồi cũng chuyển sang đỏ nhưng sau đó không thể mở lại lần thứ 2 đc, phải rút điện ra và cắm lại thì lại như cũ.

khi hút opto ra bạn dùng trở từ vài k mắc từ chân 3 qua 4(bên sơ cấp),rồi tăng dần số k xem vôn ra có tăng theo không,nếu không thì kiểm tra toàn bộ lk bên sơ cấp(trở tăng trị số),nếu tốt hãy thay thử b.áp swiching(bị rĩ điện).
                          Em có hút Opto và cho vào đó 1 con trở 3.3k nối tiếp với con 1K để điều chỉnh thấy điện áp cũng tăng lên tới 75V, (đến đây chắc kết luận đc rồi nên e không giám tăng tiếp trở nữa)

Nhưng em có một thắc mắc là khi mà áp trên chân 1-2 tăng thì trở chân 3-4 hạ xuống.đúng với datasheet giống với opto PC817

Nhưng khi hút bỏ Opto ra cho vào đó một biến trở- khi tăng biến trở (~điện trở C-E tăng ) thì điện áp(đo tại B+) lại tăng.Chỗ này nó đang ngược với con PC817.

bác nào giải thích giùm em với.

lấy R 1om xen vào B+ canh dòng thử ....
                          Cái này có tác dụng để mình quan sát như một tải giả đúng không ah?
                          Last edited by hatbui; 04-10-2011, 08:43.
                          Email:

Comment

không ngược đâu bạn,chân 1-2 dẩn càng mạnh thì trở chân 3-4 càng giảm:ic đưa b+ ra càng giảm...như vậy kết luận bên sơ không có vấn đề,tập trung vào phần ht và tải ra bên thư cấp.hãy thay thử các tụ dập xung // các diode nắn nguồn ra(bị rĩ khi có áp cao),rồi tới diode nắn b+.

Comment

Tôi nhắc bạn cách ly tải là để tránh sự hư hỏng nào đó của tải làm ảnh hưởng đến nguồn và cũng để bảo vệ an toàn cho tải khi ta đanh sửa chữa phần nguồn. Đây là nguyên tắc cơ bản khi sửa chữa nguồn.

Nhưng khi hút bỏ Opto ra cho vào đó một biến trở- khi tăng biến trở (~điện trở C-E tăng ) thì điện áp(đo tại B+) lại tăng.Chỗ này nó đang ngược với con PC817.
                              bác nào giải thích giùm em với.
                              Khi phân tích mạch bạn thấy khi ở chế độ stanby diode trong OPTO ở chân 1,2 dẫn mạnh thì chân 3,4 cũng dẫn mạnh -> Vce của transistor ở chân 3,4 giảm -> nội trở của chân 3,4 giảm thì sẽ làm áp ra giảm xuống rất thấp.
                              Lý luận ngược lại khi nội trở chân CE ở chân 3,4 tăng thì áp ra tăng. Vì vậy, bạn tăng biến trở làm áp ra tăng là đúng theo nguyên lý mạch và chứng tỏ phần sơ cấp hoạt động bình thường.
                              Bây giờ bạn phải k/tra kỹ phân thứ cấp trước hết là các diode nắn, đặc biệt chú ý k/tra và thay các tụ gốm mắc song song với các diode này, các tụ lọc cũng phải k/tra vì khi nó bị rĩ cũng gây quá tải cho nguồn.

Comment

Về tác giả

Collapse

hatbui Tìm hiểu thêm về hatbui

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X