Thông báo

Collapse
No announcement yet.

monitor hãy cùng nghiên cứu và sửa chữa

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• monitor hãy cùng nghiên cứu và sửa chữa

mình ở hà nội mới vào nghề chưa có nhiều kinh nghiệm mong anh em trong forum này cùng giúp nhau nghiên cứu và sửa chữa monitor nhé ...
    hiện nay mình có tới 3 cái monitor bị hỏng trước tiên mình hỏi cái compaq 17" bị bệnh là cứ bật lên là nó nhằng nhằng hai ba cái rồi tắt bụp luc nó tắt led nguồn vẫn báo màu xanh . mình đã kiieemr tra sơ bộ thì thấy sò dòng và cao áp không có vấn đề gì . anh em có cao kiến xin chỉ dáo cảm ơn nhiều

BƯỚC RA VƯỜN TRƯỚC HOA ĐÀO NỞ
    NHÀ BÊN NHÀNH MAI THẤY ĐÂM CHỒI
    Last edited by nguyendinhvan; 12-08-2010, 11:30.

Bạn nói nó "nhằng nhằng" hai ba cái là sao mình chưa hiểu? Lúc đó có lên hình chưa? Có tiếng kêu gì lạ không ? Có mùi khét không ? ... Bạn có thể nói rõ hơn, anh em mới xác định bệnh giúp bạn.

Comment

Bạn xem lại nhé:
      1-Áp cấp cho sò ngang có cao không ?
      2-Tra datasheet con ic dao động dòng xem chân nào là chân Xray, kiểm tra kỹ linh kiện gắn với chân đó, thường có 1 con điốt gắn với chân đó bị rò , tháo thử con điốt đó ra rồi bật máy xem sao , nhớ để tay sẵn sàng tắt máy nhé, nếu hết hãy thay con điốt đó đi . Nếu không hết hãy kiểm tra linh kiện chân nào tạo dao động dòng .Chủ đề của bạn giống bên chủ đề sửa main quá.

Comment

compaq 17, 10cái hết 9 cái bị hư tụ trong cục playback rồi đấy,kiểm tra trước đi để cài nát máy

Comment

Nguyên văn bởi nowdaygood Xem bài viết
          Bạn xem lại nhé:
          1-Áp cấp cho sò ngang có cao không ?
          2-Tra datasheet con ic dao động dòng xem chân nào là chân Xray, kiểm tra kỹ linh kiện gắn với chân đó, thường có 1 con điốt gắn với chân đó bị rò , tháo thử con điốt đó ra rồi bật máy xem sao , nhớ để tay sẵn sàng tắt máy nhé, nếu hết hãy thay con điốt đó đi . Nếu không hết hãy kiểm tra linh kiện chân nào tạo dao động dòng .Chủ đề của bạn giống bên chủ đề sửa main quá.
          thì chính em đây mà
          hoạt động với anh em bên sửa main mà chẳng giúp được gì chỉ có anh huydim anh nowdaygool và anh trile là các bậc cao nhân thôi em cảm phục các bác quá
          thời gian đầu vào chủ đề sửa main lúc này mới có anh huydim là nhiệt tình và tốt bụng và bây giờ lại có thêm các anh em mới bâp bỏm sửa main nên hỏi các anh mải mà củng không ăn thua . té ra kiến thức căn bản của mình còn non nớt có anh nói phải đi từ dể đến khó từ căn bản đến nâng cao chứ một lúc mà muốn sửa được main ngay thì không được vậy là em đã hiểu và em không đụng đến main nữa em mở đầu chủ đề này là vì em muốn sửa monitor cho tốt khi đả sửa thành thạo monitor rồi thì em mới bắt đầu nghiên cứu main sau
          em thấy anh nowdaygool hoạt động khá rộng trong forum đi đến đâu củng thấy anh trả lời những câu hỏi của anh em
          một lần nữa cảm ơn anh và những anh em đã mang những kinh nghiệm quý báu của mình chia sẻ cho mọi người.
          tới đây sin chúc tất cả anh em luôn mạnh khoẻ và thành công thành công đại thành công

NIỀM VUI TRONG CÔNG VIỆC, ĐẾN TỪ LÒNG ĐAM MÊ

Comment

Nguyên văn bởi dientul Xem bài viết
            compaq 17, 10cái hết 9 cái bị hư tụ trong cục playback rồi đấy,kiểm tra trước đi để cài nát máy
            bạn có thể hướng dẩn cụ thể một chút về cách kiểm tra playback không
            nói thật cách đây 3 năm mình có học sửa tivi nhưng đã 3 năm kiến thức căn bản củng đã quên gần hết bây giờ mới có cơ hội quay lại nghề mình thích vì vậy mình ming bạn trả lời chi tiết một chút nhé
            mong hồi âm cảm ơn.

Comment

Nguyên văn bởi cuteo_1 Xem bài viết
              Bạn nói nó "nhằng nhằng" hai ba cái là sao mình chưa hiểu? Lúc đó có lên hình chưa? Có tiếng kêu gì lạ không ? Có mùi khét không ? ... Bạn có thể nói rõ hơn, anh em mới xác định bệnh giúp bạn.
              nó lên hình nhưng bị thu nhỏ và mờ kèm theo là những vệt nhằng nhằng ngang dọc . nó chỉ lên khoảng 2-3s là nghe tiến tạch của role và sau đó là tối thui

Comment

không có tiếng kêu gì lạ củng không có mùi khét

Comment

muốn kiểm tra playback bạn phải tháo rời nó ra rồi dùng bộ thử thì mới biết được, vcòn để trong mạch thì khó mà biết gì khi bị hư tụ hoặc chạm trong playback thì bảo vệ hoạt động ngắt ko cho phần cao áp chạy,có mạch thì nó ngắt luôn nguồn.tốt nhất là đem playback ra thợ chuyên nghiệp mượn thử dùm

Comment

Nguyên văn bởi dientul Xem bài viết
                    muốn kiểm tra playback bạn phải tháo rời nó ra rồi dùng bộ thử thì mới biết được, vcòn để trong mạch thì khó mà biết gì khi bị hư tụ hoặc chạm trong playback thì bảo vệ hoạt động ngắt ko cho phần cao áp chạy,có mạch thì nó ngắt luôn nguồn.tốt nhất là đem playback ra thợ chuyên nghiệp mượn thử dùm
                    ok cảm ơn nhièu

Comment

[QUOTE=dammesuachua;74145]mình ở hà nội mới vào nghề chưa có nhiều kinh nghiệm mong anh em trong forum này cùng giúp nhau nghiên cứu và sửa chữa monitor nhé ...
                      hiện nay mình có tới 3 cái monitor bị hỏng trước tiên mình hỏi cái compaq 17" bị bệnh là cứ bật lên là nó nhằng nhằng hai ba cái rồi tắt bụp luc nó tắt led nguồn vẫn báo màu xanh . mình đã kiieemr tra sơ bộ thì thấy sò dòng và cao áp không có vấn đề gì . anh em có cao kiến xin chỉ dáo cảm ơn nhiều

mình xin góp ý kiến với bạn thế này nhé:trước tiên bạn chỉnh biến trở HV ở gần layback xuống một chút,và để ý khi bật monitor lên xem ánh sáng có bình thường ko"sáng quá" kiểm tra nguồn cấp thật kỹ,theo mình gặp nhiều thì 10 cái hết 9 cái là bị cao áp rồi.
                      Quang Thư
                      0988342379

Comment

Anh em trả lời rất đúng đắn và nhiệt tình rồi đấy , Dammesuachua mang cao áp đi kiểm tra trước tiên đi.Nếu không phải thì kiểm tra những phần còn lại mà anh em đã chỉ dẫn.
                        Kiểm tra cao áp chập tụ:Để đồng hồ thang đo 10k , 1 que gắn với ** cao áp , 1 que đo với các chân còn lại , nếu đến chân nào kim đồng hồ lên dù chỉ 1 ít thôi là cao áp bị chạm tụ, cao áp tốt kim không lên ( đo sau khi tháo rời cao áp ra ngoài).Còn bị dò hay chạm chập trong cao áp đo cách này không phát hiện được phải mang ra thợ chuyên sửa CA để kiểm tra, sửa chữa.
                        Thấy Dammesuachua cũng Đam mê sửa chữa thì hãy đọc tin nhắn trong diễn đàn đi.

Comment

theo tôi ko cần đo hết các chân của cao áp như bạn NOWDAYGOOD nói (mình chỉ góp ý có gì thông cảm nha).Trong cao áp 1 đầu tụ nối vào núm cao áp 1 dầu hàn vào 1 hoặc 2 trong 2,3 hoặc 4 chân nằm thẳng hàng với nhau ở phía ngoài(vì có tụ 1 chân nối với núm cao áp và cho ra 2 chân).Như vây mình chỉ đo núm cao áp với những chân nầy mà thôi.Nếu mình cải tiến đồng hồ đo VOM 1 chút thì mình có thể biết được tụ có bị khô hay ko.

Comment

mấy hôm nay bận quá chưa sửa cái này
                            em sin phép hỏi tiếp để cùng những người mới vào nghề cùng học hỏi
                            những cái mo bị lỗi là chết nguồn tưc là khi ta bật nút power thì monitor không có động tĩnh gì , chắc chắn anh em đã gặp không it trường hợp này
                            1 lần mua được cái mo 14'' samsung chết mang về tháo ra thì thấy bên trong bẩn không tả nổi , em lôi hết ra tắm cho nó sạch sẻ phơi sấy cả ngày hôm sau mang ra lắp lại và kiểm tra thì thấy con IC 5M0265RL chết thay con này song nó chạy ngon lành
                            còn cá lỗi tương tự ở mo 17'' thì em chưa rành lắm
                            mong các cao nhân chỉ tiếp cho anh em

Comment

Flyback dùng trong Monitor & TV

Thấy các bạn trẻ quan tâm nhiều về Flyback nên tôi post lên đây một tài liệu nói về flyback mà tôi đã đọc , Tại sao Flyback của monitor lại có tụ đúc ở trong ? và giá trị của tụ ấy là bao nhiêu ? cách đo các diode nắn cao áp nằm trong cuộn cao áp của Flyback như thế nào , các chân ra của Flyback và đặc biệt chân ABL ảnh hưởng đến mach nào trong monitor ? Tài liệu viết bằng tiếng Anh nên có phần nào gây khó khăn cho các bạn không biết tiếng Anh . Nhưng đừng lo có gì không hiểu cứ hỏi tôi sẽ trả lời . Bài này có giúp được gì cho các bạn không ?
                              Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

dammesuachua Tìm hiểu thêm về dammesuachua

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X