Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cần giúp đỡ :Mỏ hàn nhiệt độ cao bất thường,có hình ảnh cụ thể ạ,giúp mình chút nha

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cần giúp đỡ :Mỏ hàn nhiệt độ cao bất thường,có hình ảnh cụ thể ạ,giúp mình chút nha

Xin chào mọi người,mình gặp rắc rối với mỏ hàn thiếc do kiến thức hạn hẹp,bạn nào rảnh vui lòng giúp mình 1 chút nha

Mình dùng mỏ hàn LK 936B
    lõi hàn bằng sứ trắng bị hỏng ,Mình thay lõi xịn bọc sắt .Nên hiện giờ nhiệt độ cao khủng khiếp dù mình để chiết áp nhỏ nhất(chiết áp mình đã đo,còn dùng tốt)

lõi hàn bằng sứ :trở nhiệt =14,8 ôm ,trở ổn áp =2,2 ôm
    lõi hàn bằng sắt: R nhiệt =10,5 ôm, R ổn áp =1 ôm

Click image for larger version

Name:	loihansat.jpg
Views:	1
Size:	66.0 KB
ID:	1412978
    Click image for larger version

Name:	loihan.jpg
Views:	1
Size:	51.8 KB
ID:	1412979

mình xin được hỏi cách khắc phục

vui lòng click vào hình,mình đã đánh dấu để mình họa,xin cám ơn mọi người đã đọc

Comment

bạn kiểm tra lại con cảm biến nhiệt độ thử
      email:
      chỉ được liên lạc từ 19h00 - 21h30

Comment

hic e có cái mỏ hàn. thỉnh thoảng đem ra xài bị giật giựt mình. >.< lổi bị giật là do đâu ta? nó cách điện ko tốt phải không? >.<

Comment

Nguyên văn bởi nguyentot90 Xem bài viết
          hic e có cái mỏ hàn. thỉnh thoảng đem ra xài bị giật giựt mình. >.< lổi bị giật là do đâu ta? nó cách điện ko tốt phải không? >.<
          mỏ hàn bạn loại gì.
          email:

Comment

hi` bình thườngah. cái 15k đó >.<. nói ra hỏng phải tiết kiệm mà sửa đâu nha!!!

Comment

Nguyên văn bởi nguyentot90 Xem bài viết
              hi` bình thườngah. cái 15k đó >.<. nói ra hỏng phải tiết kiệm mà sửa đâu nha!!!
              ẹc. nó bị hỏng cách điện rồi. mình mấy cái đó hổi trước dùng thời gian cũng bị giật tè le. cháy cạc âm thanh máy tính luôn (do hàn chân cổng loa máy tính mà quên rút dây nối đất) bạn ra chợ mua cái ruột khác thay vào 8k.
              email:

Comment

Nguyên văn bởi sang_dientu Xem bài viết
                bạn kiểm tra lại con cảm biến nhiệt độ thử
                mình ko thấy con cảm biến nhiệt độ nào trên dây hàn hết hết ,

cái mỏ hàn của mình bao gồm 2 phần ,1 là máy ,2 là dây hàn
                máy hàn dùng bình thường (cắm dây hàn lõi sứ vào dùng bình thường(nhiệt hơi yếu)
                nhưng khi cẵm lõi hàn bọc sắt thì nhiệt lại quá mạnh ,

Comment

mình nghĩ lỗi trên là do cái "cảm biến nhiệt" thực chất là 1 nhiệt điện trở feedback về cho bộ cắt dòng. Như hình trên thì thấy cái lõi nung mới có điện trở nhiệt bình thường là 1 ôm, theo mình nghĩ bạn nên kiếm con điện trở nữa mắc nối tiếp với cái dây 1 ôm kia để được 2,2 ôm như cái cũ, và điều chỉnh lại cái triết áp trên mạch cắt dòng cho phù hợp là được.

Comment

Nguyên văn bởi vuhapassall Xem bài viết
                    mình nghĩ lỗi trên là do cái "cảm biến nhiệt" thực chất là 1 nhiệt điện trở feedback về cho bộ cắt dòng. Như hình trên thì thấy cái lõi nung mới có điện trở nhiệt bình thường là 1 ôm, theo mình nghĩ bạn nên kiếm con điện trở nữa mắc nối tiếp với cái dây 1 ôm kia để được 2,2 ôm như cái cũ, và điều chỉnh lại cái triết áp trên mạch cắt dòng cho phù hợp là được.
                    mình mắc song song 4 con R ôm = 1 ôm rồi mà chưa dám lắp,xin hỏi con R nhiệt ở lõi sắt là 10 ôm ,mình nối tiếp con R 4 ôm vào có được ko
                    PM: lõi bằng sứ chụp trong ảnh vẫn đang dùng tốt ,nhưng nhiệt khá yếu
                    CHỖ MÌNH KO BÁN MẤY CÁI LK NÀY NÊN LÀM GÌ CŨNG SỢ,híc

Comment

mình vừa hàn R 1 ôm vào lõi hàn sắt =2 ôm (như lõi hàn sứ)
                      hàn R 4 ôm vào lõi hàn sắt = 15 ôm (như lõi hàn sứ)
                      KẾT QUẢ R 4 ôm cháy đen sì

để 10 ôm và 2 ôm thì kết quả vẫn quá tải nhiệt (chiết áp dùng bình thuơng nha,mình để chiết áp chỉnh nhiệt độ nhỏ nhất 200k

ai biết thêm xin chỉ bảo ,híc híc

Comment

Nguyên văn bởi allzero Xem bài viết
                        Xin chào mọi người,mình gặp rắc rối với mỏ hàn thiếc do kiến thức hạn hẹp,bạn nào rảnh vui lòng giúp mình 1 chút nha

Mình dùng mỏ hàn LK 936B
                        lõi hàn bằng sứ trắng bị hỏng ,Mình thay lõi xịn bọc sắt .Nên hiện giờ nhiệt độ cao khủng khiếp dù mình để chiết áp nhỏ nhất(chiết áp mình đã đo,còn dùng tốt)

lõi hàn bằng sứ :trở nhiệt =14,8 ôm ,trở ổn áp =2,2 ôm
                        lõi hàn bằng sắt: R nhiệt =10,5 ôm, R ổn áp =1 ôm

[ATTACH=CONFIG]45184[/ATTACH]
                        [ATTACH=CONFIG]45185[/ATTACH]

mình xin được hỏi cách khắc phục
                        MÌNH ĐÃ SỬA ĐƯỢC RỒI,hóa ra trong cái lõi hàn sứ ngược chiều với lõi hàn sắt,
                        CÁM ƠN MỌI NGƯỜI ĐÃ GIÚP ĐỠ
                        CHÚC A E LUÔN THÀNH CÔNG TRONG CÔNG VIỆC VÀ TRONG ĐAM MÊ ĐIỆN TỬ

Comment

Nguyên văn bởi allzero Xem bài viết
                          MÌNH ĐÃ SỬA ĐƯỢC RỒI,hóa ra trong cái lõi hàn sứ ngược chiều với lõi hàn sắt,
                          CÁM ƠN MỌI NGƯỜI ĐÃ GIÚP ĐỠ
                          CHÚC A E LUÔN THÀNH CÔNG TRONG CÔNG VIỆC VÀ TRONG ĐAM MÊ ĐIỆN TỬ
                          ối bác đi à. ở lại giúp đỡ anh em khác những điều bác biết chứ hè.
                          email:

Comment

Nguyên văn bởi sang_dientu Xem bài viết
                            ối bác đi à. ở lại giúp đỡ anh em khác những điều bác biết chứ hè.
                            hihi
                            đi chứ ,di dao khắp diễn đàn xem ai có cần sức mọn của mình ko chứ ^^

Comment

ấc chắc là dân điện tử vì người thường không ai bỏ tiền mua cái máy như vậy đâu, ở lại đây đi, đừng có qua vietcongnghe
                              SĐt: 01238004961

Comment

Về tác giả

Collapse

allzero Tìm hiểu thêm về allzero

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X