Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ý tưởng tạo một bộ trữ điện trên xe đạp khi lên dốc mà không cần tốn nhiều sức lực

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ý tưởng tạo một bộ trữ điện trên xe đạp khi lên dốc mà không cần tốn nhiều sức lực

Chào diễn đàn,
    Tôi mới tham gia diễn đàn, và tôi là dân kinh tế. Tôi đi làm bằng xe đạp, vừa tiết kiệm và vừa tập thể dục. tuy nhiên, đôi khi lên dốc cao quá tôi đạp không nổi, đạp muốn rụng cả chân. Tôi nghĩ giá như có máy phát điện mà khi mình đi bình thường thì nó tích điện, và khi lên dốc thì nó hỗ trợ để mình khỏi mất công tốn nhiều sức khi đạp. Máy này đơn giản và gọn nhẹ, không nặng như mấy chiếc xe đạp điện. Quả thực tôi không thích xe đạp điện bán ngoài thị trường cho lắm, vì tôi đã sử dụng rồi và không vừa ý!
    Không biết ý tưởng tôi, trên diễn đàn đã có chưa/( có ai đó biết), và nếu có xin cho tôi lời giải đáp là nên mua ở đâu/ lắp ráp động cơ đó thế nào?
    Tôi cảm ơn

nhả tiền ra => xe đạp điện => sướng

Comment

Ặc, đi xe đạp điện nói gì! Muốn tạo cái gì riêng là của mình cơ, chứ cứ nhả tiền ra và mang về thì có cần gì phải nói! Đang mong câu trả lời từ phía các cao thủ!

Comment

Nguyên văn bởi toandragon Xem bài viết
        Ặc, đi xe đạp điện nói gì! Muốn tạo cái gì riêng là của mình cơ, chứ cứ nhả tiền ra và mang về thì có cần gì phải nói! Đang mong câu trả lời từ phía các cao thủ!
        giỏi thì tự làm lấy đi , em thấy cũng đơn giản mà

Comment

Nguyên văn bởi aoeage10 Xem bài viết
          giỏi thì tự làm lấy đi , em thấy cũng đơn giản mà
          theo như bạn chủ thì muốn nâng công suất cái xe, không đơn giản tí nào cả, chú thấy thế nào mà đơn giản
          SĐt: 01238004961

Comment

Ý tưởng sáng tạo.
            Giải pháp cũng có thôi. Cơ bản là dùng xe đạp điện tự chế như của bác Lộc. Bao gồm 1 cái motor DC bình thường (CS 250W chắc dư rồi, nếu có nhỏ hơn càng tốt, dễ lấy điện ra). Xài mạch điều khiển loại kích điện trên bàn đạp (nguyên lý của trợ lực). Chế thêm cái mạch lấy năng lượng từ xe khi đạp bình thường. Dùng pin li-ion thay cho acquy, nhỏ gọn.
            Và tính toán dung lượng PIN cho 1 cái dốc cao nhất là được. Việc này xài 1 cục PIN laptop chắc được.
            Chú ý, phải dùng nhông giảm tốc cho động cơ, để tránh quá dòng cho PIN. Mục đích là để lên dốc, không cần chạy nhanh mà.
            Nguyên tắc hoạt động: khi đạp xe, có thể chọn chế độ cho mạch sạc pin, nếu sạc càng mạnh, thì lực cản trên xe càng lớn. Nếu tắt sạc đi, thì giống như xe bình thường. Khi pin đầy thì mạch sạc cũng ngưng.
            Khi lên dốc, thì bật chức năng trợ lực lên. Vậy là xong.
            EDA Engineer - Design on Demand
            Email:
            Web:

Comment

Nguyên văn bởi toandragon Xem bài viết
              Chào diễn đàn,
              Tôi mới tham gia diễn đàn, và tôi là dân kinh tế. Tôi đi làm bằng xe đạp, vừa tiết kiệm và vừa tập thể dục. tuy nhiên, đôi khi lên dốc cao quá tôi đạp không nổi, đạp muốn rụng cả chân. Tôi nghĩ giá như có máy phát điện mà khi mình đi bình thường thì nó tích điện, và khi lên dốc thì nó hỗ trợ để mình khỏi mất công tốn nhiều sức khi đạp. Máy này đơn giản và gọn nhẹ, không nặng như mấy chiếc xe đạp điện. Quả thực tôi không thích xe đạp điện bán ngoài thị trường cho lắm, vì tôi đã sử dụng rồi và không vừa ý!
              Không biết ý tưởng tôi, trên diễn đàn đã có chưa/( có ai đó biết), và nếu có xin cho tôi lời giải đáp là nên mua ở đâu/ lắp ráp động cơ đó thế nào?
              Tôi cảm ơn
              Vài điều trao đổi với bác thế này, bác không thích xe đạp điện, nhưng sao lại muốn có điện để xe chạy khi lên dốc, mà dốc bao nhiêu phần trăm mà bác không đạp nổi, bây giờ một chiếc xe có bộ "đề" tăng líp và sên đã có, thì không có lí gì mà không lên dốc được,À quên không biết bác bao nhiêu tuổi rồi ạ( Xin lỗi bác nếu bác không vừa ý câu hỏi này ) theo tôi bác ráp tăng líp tầng là đi tốt rồi còn dốc trên 18 % thì thay loại 3 đĩa cộng líp 6 tầng thì đạp vô tư nếu bác trong tầm U 50, còn ý tưởng là khi đạp xe đi rồi lại nạp được điện để dùng khi lên dốc là KHÔNG THỂ CÓ bác ạ! cứ cho là có thiết bị đó đi chăng nữa thì bác phải đạp cật lực 20km/h/4 giờ để đổi lại 5 phút được "sử dụng" nguồn năng lượng đã tạo ra đó bác ơi !!! nói như thế để mình biết rằng việc tạo ra điện do sức người đạp xe là viễn vông bác ạ! tôi nghĩ bác không cần phải bận tâm đến vấn đề này (điện và điện cho xe) nói thật với bác tôi cũng toàn dùng xe đạp cả thôi,dù đi xa 20km , dốc 10-12% không hề dắt, tốc độ trung bình đường dài là 20km/h ,năm nay là 53 mùa lá rơi rồi, vì thế tôi khuyên bác không cần độ chế thêm phần điện nữa, chế thêm phần líp , và đĩa là ngon rồi., đạp nhiều càng khỏe bác à!

Comment

Về tác giả

Collapse

toandragon Tìm hiểu thêm về toandragon

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X