Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cách đo khoảng thời gian mực nước tăng từ a-b

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cách đo khoảng thời gian mực nước tăng từ a-b

chào các bác, tình hình em có dự án làm hệ thống báo lũ, em đang gặp vấn đề không biết dùng cách nào để đo thời gian cột nước tăng từ a-b, bác nào biết loại cảm biến hay mạch nào đơn giản, kinh tế để giải quyết vấn đề này thì chỉ em với

Nguyên văn bởi nickdtvn.1 Xem bài viết
    chào các bác, tình hình em có dự án làm hệ thống báo lũ, em đang gặp vấn đề không biết dùng cách nào để đo thời gian cột nước tăng từ a-b, bác nào biết loại cảm biến hay mạch nào đơn giản, kinh tế để giải quyết vấn đề này thì chỉ em với
    Mình nghĩ vấn đề này không đơn giản lắm đâu. Nếu là mình, mình sẽ nghĩ ngay đến việc dùng vi điều khiển. Ý tưởng của mình là dùng 8051 kết hợp real time. CB1 gắn ở mức a, CB2 gắn ở mức b. Khi nước ở mức a, cb1 tác động đưa về vdk ghi lại thời gian lúc đó (t1). Khi nước đến mức b, cb2 tác động tương tự ta có t2. Như vậy kết quả sẽ là t2-t1. Bạn xem thử có giúp được gì không nhé.

Comment

Cái này có vẻ đơn giản mà, đâu cần vi xử lí cho mệt! chỉ cần thiết kế một mạch đếm thời gian thực, hai công tắc( cảm biến) báo mức nước và một cổng XOR (?!) ( bằng nhau thì bằng 0, khác nhau thì bằng 1)
      Thí dụ muốn đo thời gian nước lên từ vị trí cách mặt sông 1m (a), lên 0.5m (b) thì đặt cảm biến a cách mặt sông 1m, cảm biến b cách mặt sông 1.5m. khi nước chưa lên đến a thì đầu ra sẽ là hai đầu vào như nhau nên là 0, mạch đếm không chạy. Khi a có nước thì a=1 và b=0, mạch chạy đến khi b=1 thì mạch ngưng, Chốt lại giá trị đếm (thời gian) và đưa ra mạch hiển thị thế là xong.
      Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
        Cái này có vẻ đơn giản mà, đâu cần vi xử lí cho mệt! chỉ cần thiết kế một mạch đếm thời gian thực, hai công tắc( cảm biến) báo mức nước và một cổng XOR (?!) ( bằng nhau thì bằng 0, khác nhau thì bằng 1)
        Thí dụ muốn đo thời gian nước lên từ vị trí cách mặt sông 1m (a), lên 0.5m (b) thì đặt cảm biến a cách mặt sông 1m, cảm biến b cách mặt sông 1.5m. khi nước chưa lên đến a thì đầu ra sẽ là hai đầu vào như nhau nên là 0, mạch đếm không chạy. Khi a có nước thì a=1 và b=0, mạch chạy đến khi b=1 thì mạch ngưng, Chốt lại giá trị đếm (thời gian) và đưa ra mạch hiển thị thế là xong.
        Ý tưởng của bạn cũng rất tốt. Sở dĩ mình dùng vxl và real time vì có thể time nước lên từ a đến b là khá lâu, dùng real time thì bao lâu cũng được. Các ae cùng góp ý tưởng giúp nhau học hỏi thêm nhé. Mà không biết chủ thớt tiến hành dự án tới đâu rồi nhỉ.

Comment

Đơn giản nhất là bạn sử dụng 2 chiếcđồng hồ chạy pin:
          1. tại a bạn đặt 1 công tắc báo có tiếp điểm NO + NC khi nước đến a công tắc tác động ngắt đồng hồ 1. ...

Comment

Về tác giả

Collapse

nickdtvn.1 Tìm hiểu thêm về nickdtvn.1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X