Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các bạn giúp mình làm mạch bóng đèn led ngủ 1w

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Mạch này đơn giản nên phải chấp nhận con trở nóng thôi. Dùng trở công suất lớn hơn để nó tỏa nhiệt nhanh hơn, đỡ nóng nhưng vẫn hao điện y như vậy. Giảm giá trị điện trở xuống nó cũng đỡ nóng nhưng sẽ hại led.

(@ maitienloc: bài ở trên nói con 330k để xả tụ, chứ không phải giảm từ 560 ôm xuống 330 ôm đâu bạn)
    sau.ph

Comment

Mình cảm ơn hai bạn nhé!Vậy phải chịu cho điện trở nóng a.Còn nếu mắc điện trở có công suất lớn hơn thì điện trở đỡ nóng.Nhưng nếu điện trở có công suất lớn thì toàn bộ công suất tiêu thụ của mạch điện sẽ lớn hơn 1w có đúng không bạn?Hay công suất tiêu thụ của quả bóng đèn chỉ có tính trên mấy con led tiêu thụ điện thôi ?

Comment

Ý mình là dùng điện trở kích thước to hơn (chịu được công suất lớn hơn). Còn giá trị của điện trở vẫn là 560 ôm thì nó cũng vẫn tiêu thụ điện bằng với con 560 ôm 1/4W.

Nếu mắc 5 led thì công suất toàn bộ khoảng 1/4W, trong đó điện trở 560 ôm khoảng 1/8W và các led khoảng 1/8W. Tụ và trở 330k tiêu thụ điện không đáng kể.
        sau.ph

Comment

Cảm ơn bạn !Vậy toàn bộ mạch điện tiêu thụ chưa được 1w đúng không bạn?Vậy mình có thể thay điện trở 560 ôm khoảng bao nhiêu wat để điện trở ít nóng mà toàn bộ công suất tiêu thụ toàn mạch không vượt quá 1w vậy bạn?Mà điện trở 560 ôm nó nóng lên quá nó có bị chẩy nhựa không bạn?Vì miếng gắn led và điện trở mình làm bằng nhựa a.Mình chỉ sợ dùng lâu điện trở nóng quá làm chẩy nhựa và keo dính, mau hư nên mình mới muốn làm cho con điện trở 560 ôm nó đỡ nóng và để nó không bị hư và chẩy nhựa.Nếu điện trở 560 ôm khi nóng quá mà không bị chẩy nhựa, không mau hư thì không cần thay điện trở 560 ôm công suất lớn hơn.Bạn có thể tính và viết công thức tính ra từng chút một cho mình hiểu rõ không bạn?Vì mình không biết cách tính á.Để nếu mình có thay đổi con gì trong mạch thì tự mình có thể tự tính công suất của mạch a.

Comment

Cứ dùng R 330 ôm đi cho đỡ nóng mà led cũng không chết được đâu. Mình còn dùng có 220 ôm cho 4 led 5730, tụ 224 đêm sáng choang, đo được cỡ 0.2W

Comment

Cảm ơn bạn nhe!Nhưng mình không hỏi con R 330.Mình hỏi con R 560 nó nóng cơ.Vậy giờ ý bạn là mình dùng con R 330 thay cho con R 560 hay sao?

Comment

đúng thế, thay 650=330 là hết nóng, vì lúc đó nó chỉ tiêu thụ 190mW thôi, chứ 560 hết 322mW nóng là phải

Comment

mình cảm ơn nhé !Cho mình hỏi mw là mê ga wat phải không bạn ?

Comment

Nguyên văn bởi giotlelehong Xem bài viết
                    mình cảm ơn nhé !Cho mình hỏi mw là mê ga wat phải không bạn ?
                    mW là mili watt , khi nào chữ viết MW thì mới là mega watt bạn à . miliwatt bằng 1/1000w , còn MegaW thì bằng 1 triệu W

Comment

cảm ơn bạn nhiều nhé!

Comment

Bạn ơi, mình thay con 560 ôm bằng 330k thì led nó tối hù a.Giờ mình muốn bỏ con r 560 ôm đi có sao khổng?

Comment

Trời, 560 ôm thay bằng 330 ôm chứ 330K tối là phải. Bỏ đi có thể cháy led lúc bật điện.

Comment

Cháu tôi học lớp 4 cũng biết 15k là 15 ngàn (đồng). Thế mà anh này muốn thay 560 (Ohms) bởi 330 (Ohms) lại thay bằng 330k tức là 330 ngàn (Ohms). Xong rồi kêu tối. Thì tối thật.
                            Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Mình cám ơn hai bạn nhé !Hiii..Rốt đặc về điện tử a.

Comment

Hai bạn cho mình hoi nhé.Cái ổ cắm công tắc mình muốn gắn một con le1d đỏ hay trắng để cho dẽ thấy mà bật đèn thôi.Vậy mình nối một con led vào điện 220v thì dùng con điện trớ mấy ký vậy

Comment

Về tác giả

Collapse

giotlelehong Tìm hiểu thêm về giotlelehong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X