User Tag List

Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 18
Cây cảm ơn13Cảm ơn

Ðề tài: Điều khiển động cơ bước có 4 dây

Thành viên mới hongthanh487's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

Điều khiển động cơ bước có 4 dây

chào tất cả các bạn ai biết điều khiển động cơ bước 4 dây thì chỉ giúp minh với .xin đa tạ.

CHỦ ĐỀ TƯƠNG TỰ:

Thành viên tích cực trch's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    bạn có thể nói rõ ràng hơn về cách điều khiển được ko. có như vậy mọi người mới giúp dc

hongthanh487 đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên mới hongthanh487's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Theo mình biết động cơ bước gồm có 6 dây , 2 dây nối lên nguồn 4 dây còn lại dùng để nối vào 2803 mình dùng 8051 để điều khiển . Nhưng mình lỡ mua nhầm động cơ bước 4 dây . Bây giờ mình không biết cấu tạo và cách điều khiển nó như thế nào . Hiện giờ mình đã mua 2 cái . Mong bạn có thể giúp minh về cấu tạo và nguyên tắt hoạt động của nó . thanks

Thành viên tích cực nhatson.elec's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    nếu ko có yêu cầu cao cấp dùng cặp IC l297 và L298 mà điều khiển

Click here to enlarge

Hoanghovuonghongthanh487 đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên chính thức onglaido1987's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi hongthanh487 Click here to enlarge
    Theo mình biết động cơ bước gồm có 6 dây , 2 dây nối lên nguồn 4 dây còn lại dùng để nối vào 2803 mình dùng 8051 để điều khiển . Nhưng mình lỡ mua nhầm động cơ bước 4 dây . Bây giờ mình không biết cấu tạo và cách điều khiển nó như thế nào . Hiện giờ mình đã mua 2 cái . Mong bạn có thể giúp minh về cấu tạo và nguyên tắt hoạt động của nó . thanks
    Mình cũng thắc mắc về cấu tạo cũng như cách hoạt động của step motor 4 dây.Ai biết chỉ mình với.Mình mua loại có 4 dây đưa ra ko biết phải lam sao để tets xem nó có hoạt động được hay ko.Trên thân nó có ghi VDC17v,có phải cấp cho nó 17v mới hoạt động được ko?hay là đó là điện áp giới hạn của nó?Làm ơn chỉ mình với, cảm ơn nhiều!

Thành viên tích cực nmhai's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Động cơ bước 2 phase có 2 loại:
    Loại 6 dây hoặc 5 dây là loại có thể điều khiển đơn cực hoặc lưỡng cực, còn loại 4 dây là loại lưỡng cực. Nếu điều khiển đơn cực thì mạch điều khiển khá đơn giản, bạn chỉ cần sử dụng ULN2003 là ok. Tham khảo Điều khiển động cơ bước đơn cực 2 pha
    Loại điều khiển lưỡng cực thì bạn phải sử dụng cầu H để điều khiển. Bạn nhatson.elec đã trình bày một ví dụ đơn giản ở trên.

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi onglaido1987 Click here to enlarge
    Mình cũng thắc mắc về cấu tạo cũng như cách hoạt động của step motor 4 dây.Ai biết chỉ mình với.Mình mua loại có 4 dây đưa ra ko biết phải lam sao để tets xem nó có hoạt động được hay ko.Trên thân nó có ghi VDC17v,có phải cấp cho nó 17v mới hoạt động được ko?hay là đó là điện áp giới hạn của nó?Làm ơn chỉ mình với, cảm ơn nhiều!
    motor bước có thể dùng áp cao hơn áp danh định 5 dến 20 lần, cần có mạch điều khiển dòng,

4 dây với 6 dây hoạt động tương tự nhau

b.r

onglaido1987hongthanh487 đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên chính thức onglaido1987's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi nhatson.elec Click here to enlarge
    motor bước có thể dùng áp cao hơn áp danh định 5 dến 20 lần, cần có mạch điều khiển dòng,

4 dây với 6 dây hoạt động tương tự nhau

b.r
    Cam on nhatson nha.Có thể cho mình vài chỉ dẫn cụ thể hơn không.Cụ thể là mình làm 1 mô hình dùng step motor để quay tấm pin hứng ánh sáng mặt trời.Trên tấm pin có chứa các con quang trở để cảm nhận ánh sáng.Khi ánh sáng chiếu vào các mạch quang trở thì 89c51 nhận biết được.(ngõ ra của mạch cảm biến quang cho vào port 1 của 8951.Từ đây 8951 mới điều khiển động cơ bước qua port 2.Tín hiệu từ port này qua con 2803 để kéo áp lên rồi mới đưa vào động cơ bước.Sau đó có phải mình đưa thẳng tín hiệu điều khiển này vào 4 dây của motor bước ko?mình vẫn chưa hiểu nguyên lý hoạt động của nó.

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Bác cứ lắp mạch L297 L298 là được, bộ này gọi là stepper driver, có thể điều khiển 1/2 bước, tức với motor 1.8o có thể quay 400 bước mỗi vòng,

ngõ vào bao gồm 1 xung step, 1 xung dir, cấp 1 xung cho chân step motor sẽ quay 1 góc, chiều quay sẽ do mức logic chân dir quyết định.

b.r

mykolourhongthanh487 đã cảm ơn nội dung này.

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Ko thì bác tham khảo cái này
    http://www.jasonbabcock.com/computin...lar/index.html

b.r

onglaido1987, mykolourhongthanh487 đã cảm ơn nội dung này.

Trang 1/2 12 cuốicuối