User Tag List

Trang 1/6 123 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 52
Cây cảm ơn29Cảm ơn

Ðề tài: Cách sử dụng OPTO

Thành viên mới secretnt's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

Cách sử dụng OPTO

Mình con OPTO 4 chân (cách ly quang) nhưng không biết cách sử dụng của nó như thế nào,có bạn nào biết cách lắp của nó thì chỉ mình với(các chân 1,2,3,4 của nó)Cảm ơn nhiều.

CHỦ ĐỀ TƯƠNG TỰ:

sirateo đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên tích cực Kilodeth's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    TPHCM
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Dùng TP521 cho phổ biến

Ảnh gửi kèm
    phuphuongbk đã cảm ơn nội dung này.
    Đẹp từng kilomét

Thành viên tích cực tivoi's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    có cái hình cho bác

Click here to enlarge

victory_1410, hoat6061, cescktd6 người nữa đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên tích cực votinh_kt's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Opto hay còn gọi là cách ly quang là linh kiện tích hợp có cấu tạo gồm 1 led và 1 photo diot hay 1 photo transitor. Được sử dụng đẻ các ly giữa các khối chênh lệch nhau về điện hay công suất nhu khối có công suất nhỏ với khối điện áp lớn. OK?
    Sơ đồ mạch nguyên lý cho opto:tại đây nè.
    Nguyên lý hoạt động:
    Khi có dòng nhỏ di qua 2 đầu của led có trong opto làm cho led phát sáng. Khi led phát sáng làm thông 2 cực của photo diot, mở cho dòng điện chạy qua.
    OPTO P512: ảnh là loại có 4 chân, cách xác định chân
    Chân 1 là châ gần dấu chấm trên mặt opto,gần chấn là chần, dối diện chân 1 là chân 3, cạnh chân 3 là chân 4, ngoài ra còn loại opto 4N35 có 6 chân, cách xác định tương tự
    ảnh
    Rồi, của bạn đó không biết đúng không nữa
    nguyenthemanh_kt !

mrdao, doover, tuanhvt6 người nữa đã cảm ơn nội dung này.
    Con người ai cũng có đam mê và đều phải có trách nhiệm với đam mê của chính mình ...
    Email : manhnt@live.com

Thành viên mới nguyenledung's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    OPTO đúng như các bạn đã làm đấy. Ứng dụng của OPTO là cách ly để chống nhiễu cho thiết bị. Trong các mạch điện ngõ vào cũng như ngõ ra của PLC, cũng thường gắn OPTO. Chính đặc tính chống nhiễu rất tốt này mà OPTO được sử dụng rất nhiều trong các thiết bị đo lường điện tử, thiết bị PLC, các thết bị truyền thông công nghiệp,...

tuanhvtlevanquyen đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên chính thức study24816's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Ninh Kieu
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

tiếp opto

mình cũng có dùng opto. Mạch như trên hình, cấp nguồn 5V, điện trở ở ngõ ra đang là 5k. Khi chưa nhấn nút, ở mạch ngõ vào led không dẫn, thế mà ở ngõ ra (chân 3) mình lại đo được tới 2.5V, thế mới tức không chứ !
    mình nghĩ là con opto hư rồi. Các bạn có bị như vậy không ?
    Hơn nữa, khi sử dụng opto, mình thấy điện áp sụt ở Vce nên càng nhỏ càng tốt - bão hòa là tốt nhất. Nhưng điều này lại do If của led và tải quyết định. Bạn nào có cao kiến về cách phân cực này, xin chỉ giúp

Ảnh gửi kèm
    Last edited by study24816; 14-10-08 at 23:31.
    hai_namBolide đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên chính thức ga_con's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    ủa con 4n35 nó còn có cực b nữa vậy cực b này nối vô đâu hả pác?

Thành viên mới kyda's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    OPTO theo Em nghe nói có thể thay thế MAX232 để ghép với đầu DB9 dùng trong truyền thông nối tiếp RS232.Vậy Bác nào có biết về cách sử dụng nó như thế nào chỉ hộ Em với!
    Thanks!

Last edited by kyda; 15-01-09 at 02:07.

Thành viên tích cực Zz_Bi_zZ's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi study24816 Click here to enlarge
    mình cũng có dùng opto. Mạch như trên hình, cấp nguồn 5V, điện trở ở ngõ ra đang là 5k. Khi chưa nhấn nút, ở mạch ngõ vào led không dẫn, thế mà ở ngõ ra (chân 3) mình lại đo được tới 2.5V, thế mới tức không chứ !
    Hơn nữa, khi sử dụng opto, mình thấy điện áp sụt ở Vce nên càng nhỏ càng tốt - bão hòa là tốt nhất. Nhưng điều này lại do If của led và tải quyết định. Bạn nào có cao kiến về cách phân cực này, xin chỉ giúp
    mạch u ứng dụng làm chi rứa ? tui chưa thấy mạch phận cực nào cho OPTO lại như thế , lạ quá ! trước hết :
    - R1 & R2 làm j ? tại sao phải dùng 2 con ? bỏ 1 con đc ko ? Tui thấy chúng chẳng có quan hệ j với nhau , quá thưà
    - Chân 3 của opto u đo 3..v là đúng oy . u ko thấy con biến trở RV1 ah ? U đang đo chính là đo điểm giữa của chân biến trở với GND , chứ có phải ap chân 3 của opto đâu !
    - Mục đích của opto là dùng cách ly phần điều khiển và phần công suất . Đầu ra của opto dùng để đk , trên mạch tui chẳng thấy nó đk cái j cả

Mong chỉ giáo !

Thành viên tích cực vodangks's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi study24816 Click here to enlarge
    tui cũng bó tay với cái mạch của bác, không biết bác ứng dụng mạch đó vào việc gì nữa!!! Bình thường ko bấm gì thì chân 3 chắc chắn có áp, áp này sẽ biến thiên nếu chỉnh cái biến trở RV1, đừng nghi oan cho thằng opto bị hư!!!

Trang 1/6 123 ... cuốicuối