User Tag List

kết quả từ 1 tới 2 trên 2
Cây cảm ơn3Cảm ơn
  • 3 Post By queduong

Ðề tài: Xin hướng dẫn mạch điều khiển từ xa.

Thành viên mới knight2410's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

Question Xin hướng dẫn mạch điều khiển từ xa.

Chào các bạn , mình có 1 số vấn đề về mạch thu phát sóng RF mong các bạn giải đáp ( mình không phải dân chuyên về điện tử và đây là lần đầu tiên mình tìm hiểu về RF ) . Mình đang làm về hệ thống kiểm soát ra vào có chức năng điều khiển từ xa. Hôm nay ông sếp đưa cho cái mạch điều khiển từ xa gồm 1 cái remote có 2 nút “mở” và “đóng” , 1 mạch điều khiển cái khóa gồm 1 module thu sóng ( tên là PC-RZ32A ) thấy có dùng con LM358 và 1 mạch giải mã dùng PT2272-L4. Ic trong remote là con SC2260. Vấn đề ở đây là ông sếp bảo mình cái mạch này khi nhấn nút “mở”thì phải giữ cửa mới mở , nếu đang giữa chừng mà nhả tay thì trở lại vị trí ban đầu, làm sao để không phải giữ và khi cửa đang mở mà ấn nút đóng thì cửa sẽ dừng mở và đóng lại . mình có đọc mấy bài của bạn Quế Dương thì được biết PT2272-L4 có thể giữ tín hiệu khi dừng bấm nút-> mình không hiểu lắm. Mình có hiểu qua về nguyên lý giải mã của PT2272 nhưng chưa rõ nó điều khiển cơ cấu chấp hành ntn ?
    Xin chỉ giáo !
    thanks !

CHỦ ĐỀ TƯƠNG TỰ:

Moderator queduong's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Lâm gia Thôn

Nhóm xã hội

Embarcadero - RAD STUDIO

Mentioned
    57 Post(s)
    Tagged
    8 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi knight2410 Click here to enlarge
    Chào các bạn , mình có 1 số vấn đề về mạch thu phát sóng RF mong các bạn giải đáp ( mình không phải dân chuyên về điện tử và đây là lần đầu tiên mình tìm hiểu về RF ) . Mình đang làm về hệ thống kiểm soát ra vào có chức năng điều khiển từ xa. Hôm nay ông sếp đưa cho cái mạch điều khiển từ xa gồm 1 cái remote có 2 nút “mở” và “đóng” , 1 mạch điều khiển cái khóa gồm 1 module thu sóng ( tên là PC-RZ32A ) thấy có dùng con LM358 và 1 mạch giải mã dùng PT2272-L4. Ic trong remote là con SC2260. Vấn đề ở đây là ông sếp bảo mình cái mạch này khi nhấn nút “mở”thì phải giữ cửa mới mở , nếu đang giữa chừng mà nhả tay thì trở lại vị trí ban đầu, làm sao để không phải giữ và khi cửa đang mở mà ấn nút đóng thì cửa sẽ dừng mở và đóng lại . mình có đọc mấy bài của bạn Quế Dương thì được biết PT2272-L4 có thể giữ tín hiệu khi dừng bấm nút-> mình không hiểu lắm. Mình có hiểu qua về nguyên lý giải mã của PT2272 nhưng chưa rõ nó điều khiển cơ cấu chấp hành ntn ?
    Xin chỉ giáo !
    thanks !
    PT2272-L4 ( latch ) có 4 đầu ra ... điều khiển của bạn có 2 nút ( có nghĩa sẽ điều khiển được 2 trong 4 đầu ra đó ) ( cái này bạn phải tìm xem nó là đầu nào bằng cách thử nghiệm ) ... chẳng hạn ví dụ bạn tìm được đầu D0 ( ứng với nút ON) và D2 ( ứng với nút OFF ) trên cái Remote

- Hoạt động :
    Bình thường khi cấp điện ( lúc bắt đầu ) thì đầu D0, D2 sẽ có mức 0 ( mặc định cả 4 đầu D0, D1, D2, D3 có mức 0 ... ở đây mình chỉ bàn tới D0,D2 ( những chân mà bạn đã tìm được ))

+ Khi bấm nút on : thì đầu D0 sẽ có mức 1 và giữ trạng thái ( kể cả khi nhả tay không ấn nút ON nữa ) .... đầu D2 không được nhấn nên vẫn ở mức 0.
    + khi bấm nút off : đầu D2 sẽ có mức 1 và giữ trạng thái ... đầu D0 trở về mức 0

Kết luận : bấm nút nào thì chân tương ứng với nút đó lên 1 .. các chân tương ứng với các nút còn lại mức 0

--- các đầu ra có thể nối vào transistor .... kích đóng mở relay hay đưa trực tiếp vào các mạch xử lý khác .

( à mà thằng sếp của bạn dốt quá ... nói sai tùm lum )

tantme, knight2410eric255 đã cảm ơn nội dung này.
    Module RF điều khiển, RF truyền dữ liệu chuyên nghiệp, thiết kế , chuyển giao công nghệ... Dmi32 High Power V3, >3km LOS website: http://rfvn.tk --- http://qdec.neq3.com ĐT: 090 496 497 7