User Tag List

Trang 1/3 123 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 22

Ðề tài: mạch ổn áp dúng zener 12V

Thành viên tích cực hoanghiepwh's Avatar
    Mentioned
    1 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

mạch ổn áp dúng zener 12V

có bác nào rành về zener tính giùm em mạch ổn áp dùng zener 12v, dòng từ 0 đến 1A, em tính riết mà seo ráp vào nó bị sụt áp ghê quá, khí có tải thì nó lên dc ~11V còn khi gỡ tải ra thì nó tăng lên ~25V, ( tải của em là R 12ohm, 10w), em tính ra tụ 1000uF

CHỦ ĐỀ TƯƠNG TỰ:

Thành viên tích cực minhcpl's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Dòng izmin và izmax của zener là bao nhiêu mà dùng được tải chỉ có 1 mình nó lớn dữ vậy . bạn đưa sơ đồ lên để anh em được tham khảo.

Mentioned
    1 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    hiên tại nhà em ko có ocard nên em nói thui nha, em dùng biến thế 3A, dầu ra 12v qua diod cầu rùi phân nhánh qua tụ và_ r1=2.2ohm 10w phân nhánh qua zener song song với tải ( từ r1 tới tải là 1 nhánh // với tụ) nó như mạch nguồn bình thường đó mà chỉ gắn thêm zener vào thui, mà em xài r tải 10w mà no vẫn nóng

Thành viên tích cực duong_act's Avatar

Nhóm xã hội

PCB Designer

Mentioned
    4 Post(s)
    Tagged
    2 Thread(s)
    Chắc con diode chết ngay khi cấp điện nên nó mới lên được 25V.Dòng định mức của con này tính bằng mA nên chắc chắn nó chết ngay khi cấp điện.

Khi tôi chết đi, hãy chôn tôi cùng chiếc mỏ hàn, cục nhựa thông và cuộn thiếc !!!

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    đầu ra 12vac làm sao nắn cầu mà cho ra được 25v bởi vì 12vx1,4 -0,6x2 = 15,6vdc

Mentioned
    1 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    troi oi em dùng vom đo mà, em ra tiệm mau con zener 12v nó ko nói izm= bao nhiu hít, lên datasheet tìm thì có izm mà ra tiệm nó ko bán zon zener nào tên là 1N... jj đó, nó chỉ bán con zener 12v thui, mạch em dâu có cháy dâu, em đo đo lại mấy lần lun mà, mà mấy pro tính dùm em R, tụ,... bao nhiu để em đi mua về lắp vào cho nhanh lun đi, thanks pros

Thành viên tích cực caovanhuong's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Vũng Tàu

Nhóm xã hội

PCB

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi hoanghiepwh Click here to enlarge
    troi oi em dùng vom đo mà, em ra tiệm mau con zener 12v nó ko nói izm= bao nhiu hít, lên datasheet tìm thì có izm mà ra tiệm nó ko bán zon zener nào tên là 1N... jj đó, nó chỉ bán con zener 12v thui, mạch em dâu có cháy dâu, em đo đo lại mấy lần lun mà, mà mấy pro tính dùm em R, tụ,... bao nhiu để em đi mua về lắp vào cho nhanh lun đi, thanks pros
    khi đi mua thì bạn bảo là bán cho con diode ổn áp 12V và mấy wat gì đó, rồi tính ra Imax
    VD: 12V/ 1W.

Cao Văn Hưởng
    Email: caovanhuong@hotmail.com

Thành viên tích cực duong_act's Avatar

Nhóm xã hội

PCB Designer

Mentioned
    4 Post(s)
    Tagged
    2 Thread(s)
    Diode zener là loại linh kiện ổn áp có thể gọi là "sơ cấp".Nó không thể bằng con IC 7812 được về mọi mặt. Đừng hi vọng đúng 12V.

Khi tôi chết đi, hãy chôn tôi cùng chiếc mỏ hàn, cục nhựa thông và cuộn thiếc !!!

Mentioned
    1 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    tại vì em dang học về nó nên ông thầy kiêu em về nhà làm mạch, chứ ko là em làm 78xx rùi, mà tiện thể cho em hỏi mạch flyback, forward là j thế ?

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    để có dòng tải từ 0 đến 1A mà chỉ dùng có con zener và 1 cái điện trở , nếu có tính ra trị số thì ở VN chắc khó kiếm được con ổn áp đó rồi,thầy của bạn ác thật.

Trang 1/3 123 cuốicuối