User Tag List

Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 16
Cây cảm ơn11Cảm ơn

Ðề tài: tự chế mỏ hàn nung

Thành viên mới chickion's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

tự chế mỏ hàn nung

em là thành viên mới,nên nếu có poss bài sai box mong các mod bỏ qua cho nhé!

em đang có ý định tự chế một cái mỏ hàn nung,mà tìm hoài chỉ ra mấy bài chế mỏ hàn xung thôi Click here to enlarge,cái này thì em có rồi,chủ yếu là muốn chế cái để ngịch

em có một nguồn của tivi đen trắng ngày trước,2 cấp điện áp vào 110/220v có công tắc chuyển
    output em thấy có 3 dây ra,dây thứ 1 và thứ 3 gi 15.5v
    dây giữa gi 0v

em ngĩ là mình sẽ dùng nguồn này,thêm một con biến trở hoặc cái gì đó để chỉnh dòng,một cái công tắc gạt để tắt mở và mua một cái tay hàn của máy hàn nung về,chỉ lấy 2 dây công suất rồi cấp nguồn cho nó nóng

đại khái là em ngĩ như vậy,nhưng chắc chẳng bao giờ làm được nếu tự mò Click here to enlarge

ai có ngó qua xin cho em vài lời góp ý nhé

cám ơn cả nhà nhiều ạ
    Click here to enlarge,hjhj

CHỦ ĐỀ TƯƠNG TỰ:

ylamhanick đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên tích cực vinhforever's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Ranh giới Thiện & Ác vinhforever@gmail.com
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    1 Thread(s)
    biến áp đó ko đủ khe để lắp cuộn thứ cấp to đâu ,ra ngoài hàng mua cái mới 130k dùng luôn thôi ,chế chi cho nhọc

Hãy chỉ cho tôi ranh giới giữa đúng và sai trước muôn vàn ngã rẽ .
    Thu mua Vệ tinh,Tàu ngầm,Vũ khí hạt nhân cũ giá cao

Thành viên tích cực complete's Avatar
    Mentioned
    10 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    - đã có cái biến áp ngon vậy là quá đủ để chế hẳn cái mỏ hàn xung rùi. bạn gỡ (cắt cho nhanh) phần thứ cấp là có dư khe hở để quấn thêm dây đồng to (dây to tầm cái đũa, 3 đến 5 vòng, càng nhìu vòng càng nhanh nóng, chú ý cách điện cẩn thận với sơ cấp) thế là xong phần biến áp, tiếp theo chỉ việc lấy cái sợi đồng nho nhỏ (bằng ruột bút bi) nối vào 2 đầu ra vừa tạo là xong...
    - chi tiết bạn có thể tham khảo thêm các bài viết, video dạy làm mỏ hàn xung đầy rẫy trên mạng, trên diễn đàn. cái biến áp là thứ cốt lõi thì bạn đã có rùi...
    - đã dùng biến áp thì ko gọi là mỏ hàn nung, dù rằng đều dùng điện để nung nóng...

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    cám ơn mọi người đã ghé qua ạ Click here to enlarge,
    chế Mỏ hàn xung đó cũng hay,nhưng cái này thì em đã mua rồi,nên h chỉ muốn chế cái mỏ hàn nung nữa thui Click here to enlarge
    Em cũng chưa biết rõ nguyên lý hoạt động của máy hàn nung (vd 936b) chẳng hạn,tháo ra chỉ thấy có 1 biến áp,1 mạch điều khiển và 1 tay hàn có thể tháo rời.

nên em muốn lấy nguyên cái tay hàn tháo rời ấy (theo e biết là có 5 dây,2 cấp nguồn và 3 dây là dây cảm biến)

Cấp nguồn cho cái tay đó bằng biến áp kia thì không biết là có nóng được không,đại khái là vậy,e chỉ ngĩ thôi chứ không biết là có khả thi không hay là không thể làm được,mong mọi người chỉ giúp ạ,thank cả nhà Click here to enlarge

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    chẳng có ai nữa rồi nhỉ Click here to enlarge

Thành viên tích cực complete's Avatar
    Mentioned
    10 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    - bạn muốn để nguyên thứ cấp của cái biến áp ấy cũng được, hãy kiếm cái đầu hàn (1 cục đồng như hình cái bút chì) rùi lấy dây điện quấn xung quanh nó (dây điện quấn này tác dụng như là may so làm nóng) nối vào đầu ra của biến áp là xong
    - vấn đề kỹ thuật:
    1. dây may so pải cách điện
    2. tiết diện dây may so, vật liệu, số vòng: đường kính, vật liệu nào cũng được, số vòng thì tùy vào điện trở của dây, công suất tầm 60W thì điện trở của dây may so khoảng 4ôm. trở càng lớn công suất càng nhỏ đi...

Thành viên tích cực Quocthaibmt's Avatar
    Mentioned
    20 Post(s)
    Tagged
    2 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi chickion Click here to enlarge
    chẳng có ai nữa rồi nhỉ Click here to enlarge
    nhiều bác đã hiểu sai ý tưởng của bác này về mỏ hàn nung rồi , bây giờ bác phải tìm được mạch điều khiển áp ac cấp vào biến thế , hoặc một mạch điều khiển áp DC volt thấp cũng được , điều chỉnh áp AC thì sử dụng Triac cũng được thay đổi áp vào cho biến thế để đầu ra thay đổi , hoặc đầu vào AC để nguyên thì thay đổi đầu ra bằng cách nắn đầu ra 15v bằng diode (dc) rồi dùng mạch để thay đổi áp này để đưa vào mũi mỏ hạn nung ở 2 dây cấp nguồn cho mũi hàn , còn dây dò nhiệt từ mũi mỏ hàn thì đưa về mạch thay đổi áp ra DC đó để thay đổi độ nóng cho mỏ hàn , nếu sử dụng triac để thay đổi áp vào biến áp thì không xài dây dò nhiệt này , chỉ dùng volume chỉnh nhiệt độ (áp vào) đặt trước thôi , ráp được mạch đó rồi thì dùng một bóng đèn 12v/10w của xi nhan xe máy loại đèn vàng cam , nối vào ngõ ra biến áp , cấp nguồn và chỉnh thấy đèn thay đổi độ sáng là được , thử được rồi thì nối dây mỏ hàn vào là được .Ruột mỏ hàn đó thường là 12v .

ylamhanickquangdongueh đã cảm ơn nội dung này.

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    help help help help help :!

Last edited by chickion; 01-11-13 at 01:00.

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi complete Click here to enlarge
    - bạn muốn để nguyên thứ cấp của cái biến áp ấy cũng được, hãy kiếm cái đầu hàn (1 cục đồng như hình cái bút chì) rùi lấy dây điện quấn xung quanh nó (dây điện quấn này tác dụng như là may so làm nóng) nối vào đầu ra của biến áp là xong
    - vấn đề kỹ thuật:
    1. dây may so pải cách điện
    2. tiết diện dây may so, vật liệu, số vòng: đường kính, vật liệu nào cũng được, số vòng thì tùy vào điện trở của dây, công suất tầm 60W thì điện trở của dây may so khoảng 4ôm. trở càng lớn công suất càng nhỏ đi...
    tuy không giống hướng mà em đang ngĩ,nhưng nhờ cái này mà em biết thêm một cách chế mỏ hàn nữa,thank a nhé ,hjhj

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    vậy là chỉ cần chỉnh nguồn out về dc mà diện áp =12V là có thể mắc trực tiếp vào 2 dây công suất của cái tay hàn đó hả a Click here to enlarge

Trang 1/2 12 cuốicuối