User Tag List

Trang 1/6 123 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 59
Cây cảm ơn7Cảm ơn

Ðề tài: Dùng PLC điều khiển tốc độ động cơ DC

Thành viên mới thanhhung83's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

Dùng PLC điều khiển tốc độ động cơ DC

Em đang muốn dùng PLC (Siemen) để điều khiển tốc độ động cơ DC nhưng chưa biết thực hiện thế nào mong các cao thủ chỉ giáo.

Thanks.

CHỦ ĐỀ TƯƠNG TỰ:

tiendat1242 đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên tích cực niido's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Bro phải nói công suất motor là bao nhiêu, và phải có drive công suất cho nó như thế nào chứ. Nếu có drive công suất rồi thì dùng out analog của PLC mà điều khiển tốc độ motor DC Click here to enlarge

tiendat1242 đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên mới thanhhung83's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Em xin nói rõ vấn đề của em:
    Theo em biết PLC (siemens) có thể phát xung tại Q0.0 và Q0.1 (PTO hay PWM). Em muốn sủ dụng 1 trong 2 chức năng này để điều khiển tốc độ động cơ DC công suất nhỏ, nhưng em chưa có kinh nghiệm lập trình cũng như khai thác chức năng này. Mong các Bác cao thủ chỉ giáo cho.

Thành viên tích cực nguyenphong's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Trước hết bạn cần sắm 1 cái encoder , rồi phàn lập trình làm như sau :
    - dùng ngắt timer đọc số xung encoder về, rồi biến đổi nó thành số vòng trên phút
    - lấy số vòng trên phút đó làm giá trị hồi tiếp đưa vào PID , còn tín hiệu đặt là tự mình đặt vô ( bao nhiêu vòng trên phút ấy )
    - rồi sau đó thì lấy out PID biến đổi sao cho phù hợp với chu kỳ xung PWM , rồi đưa ô nhớ đó ra thanh ghi điều rộng xung rồi xuất ra ngõ ra điều rộng xung .
    hehe, thế thôi , cũng dễ ko khó đâu bạn ! Có thắc mắc gì hỏi tiếp nhé !

havannghia, haruoi, tri nguyen1 người nữa đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên mới tungbiu's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    sặc bác phong nói cứ dễ như húp cháo ấy ^^

Thành viên tích cực chinh_cover's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    1 Thread(s)

Pls

Dùng lệnh PLS trong plc là bạn làm được mà

Thành viên mới tckc121's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    về HSC thì bạn nên dùng HSC0 cho đơn giản, bạn cần chú ý các thanh ghi sau đây: HSC0_ctrl : SMB37, HSC_CV(current value):SMD38, HSC_PV(PRESET VALUE):SMD42.Có thể dùng ngắt event 12 khi HSC_CV = HSC_PV. Trước khi bạn đưa các tín hiệu vào bộ PID thì bạn phải scale trươc , bởi vì các ngõ vào (setpoint, Process_variable) chỉ nhận giá trị từ 0.0 đến 1.0( định dạng la Double word real). Ngõ ra cũng vậy nó chỉ có giá trị từ 0.0 đến 1.0, nên bạn cũng phải scale lại rồi mới dùng nhé. Việc còn lại là bạn chỉ sử dụng ngõ ra của bộ PID đó để thay đổi độ rộng xung thôi. Sử dụng PWM thì chú ý đến các thanh ghi sau: SMW38:CYCLE TIME, SMW70:PULSE WIDTH, SMB67:CONTROL REGISTER, ngõ ra của bộ Pwm này là Q0.0. Chúc bạn thành công! Mong rằng bài viết ngắn này có thể giúp được bạn.

Thành viên mới meomuop_hoc's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    ai co tai lieu ve plc dieu khien robot khong .up len minh voi . thanks

Thành viên tích cực Manato's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    HCM city
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Hic hic, đề bài nói là điều khiển động cơ DC mà, còn dùng ngõ phát xung tốc độ cao thường người ta ứng dụng nhiều cho điều khiển động cớ bước.

Ăn Hểt, Chơi Hết, Học Thì Không Bao Giờ Hết

Thành viên tích cực nguyenphong's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi Manato Click here to enlarge
    Hic hic, đề bài nói là điều khiển động cơ DC mà, còn dùng ngõ phát xung tốc độ cao thường người ta ứng dụng nhiều cho điều khiển động cớ bước.
    Ý anh là sao, em vẫn chưa hiểu lắm. Điều khiển tốc độ động cơ DC thì phải dùng ngõ ra phát xung tốc độ cao để điều khiển điện áp từ 0V đến 24V rồi đưa vào động cơ. Ví dụ như mình cho 50 ON và 50 OFF thì động cơ sẽ chạy 50% tốc độ, và việc điều chỉnh cho bằng tốc độ mình đặt thì cái đó do PID nó làm, cái mình cần quan tâm là đặt đúng thông số PID là ok .
    Và cái động cơ bước là cái em đang bí, vì động cơ bước có 4 dây (động cơ bước ở Nhật Tảo, chứ ko phải động cơ bước có driver), nhưng ngõ ra xung của PLC có 2 ngõ, vậy làm sao điều khiển PWM cho 4 dây của động cơ bước được??

Trang 1/6 123 ... cuốicuối