User Tag List

Trang 11/34 đầuđầu ... 91011121321 ... cuốicuối
kết quả từ 101 tới 110 trên 331
Cây cảm ơn153Cảm ơn

Ðề tài: Làm máy CNC tại gia.

Thành viên mới Beifahrer's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Thông số của động cơ với 8 mối và các cách đấu khác nhau :
    Click here to enlarge

Bộ mạch được sử dụng , bao gồm 3 mạch công suất đơn lẻ cùng bộ nguồn 42 V xài biến thế cách ly
    Click here to enlarge

Thép tôi cao tần Phi 20mm cùng với ổ bi trượt hoặc ổ thau cho rẻ tiền , là cơ cấu di chuyển dọc và ngang ( X và Y )
    Click here to enlarge
    Click here to enlarge
    Riêng chiếc máy này tôi sử dụng ổ trượt nên nhẹ tải hơn nhiều , nhất là khi dùng động cơ không mạnh lắm :
    Click here to enlarge

Cũng có khi sử dụng mọt mạch 3D duy nhất để diều khiển Động cơ và tất cả ráp trong một vở máy tính cũ , hiển nhiên là có thể gia công các vỏ hộp dễ dàng với máy đã ráp xong nếu có yêu cầu về thẩm mỹ .
    Click here to enlarge

Tôi thấy họ ráp trên các mạch này những con L297 và L298 , chắc hẳn là loại IC rất phổ biến !

Last edited by Beifahrer; 02-11-08 at 18:07.
    robot2008, boboobo, tincokhi2 người nữa đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên chính thức nhphong's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    nơi nào cao nhất
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi Beifahrer Click here to enlarge
    Bữa nay tôi sẽ chụp hình Động cơ ( 4hay 8 mối ra hoặc có thể là 6 mối ra )cùng các thông số và loại mạch mà tôi đang sử dụng để giới thiệu với bác , lưu ý là các loại mạch đều mua có sẵn với dòng làm việc 2A và điện áp từ 24-42 V , thực tế tôi thấy là hình như điện áp càng cao càng tốt , ĐC có vẻ ít nóng hơn , tôi đã thử với một bộ nguồn điều chỉnh được thì thấy như vậy .
    Có lẻ bác chụp phần cơ khí và giới thiệu với tôi và các bạn về các chi tiết cơ khí như thế sẽ hay hơn và ý nghĩa hơn nhiều vì thiết nghĩ tôi và các bạn trong diễn đàn rất ngưỡng mộ phần này của bác. Nếu có thể bác giải thích các bộ phận cơ khí, cách thực hiện và địa điểm mua đồ, giá cả...Cảm ơn bác nhiều.

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Tiếp thu ý kiến của bác ! Tối sẽ không kể về phần điện nữa , vì thực ra chỉ mua ở hãng về ráp nên cũng không biết gì nhiều mà mô tả ! Ở đây mà nói tới điện đóm khéo lại làm các bác bực mình Click here to enlarge
    Bác nào cần các kích thước cụ thể cũng như phương án và quy mô gia công thì ta cùng trao đổi cụ thể hơn . Riêng về vật liệu , khả năng tận dụng ở thị trường là rất lớn , ăn thua nhất là có một bản thiết kế hợp lý và khả thi .

khiem đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên chính thức khiem's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi Beifahrer Click here to enlarge
    Tiếp thu ý kiến của bác ! Tối sẽ không kể về phần điện nữa , vì thực ra chỉ mua ở hãng về ráp nên cũng không biết gì nhiều mà mô tả ! Ở đây mà nói tới điện đóm khéo lại làm các bác bực mình Click here to enlarge
    Bác nào cần các kích thước cụ thể cũng như phương án và quy mô gia công thì ta cùng trao đổi cụ thể hơn . Riêng về vật liệu , khả năng tận dụng ở thị trường là rất lớn , ăn thua nhất là có một bản thiết kế hợp lý và khả thi .
    em nhìn cái máy của bác mà ngưỡng mộ quá!em cũng đang làm đồ án tốt nghiệp về máy CNC.Em thấy vấn đề nan giả nhất khi làm về CNC có lẽ đó là phầm cơ khí.Em cũng đang gặp phải vấn đề khi làm về phần cơ khí như tính toán về kết cấu,chọn động cơ,sử dụng vât liệu gì.Nếu bác có thể up các tài liệu có liên quan lên chia sẻ cho mọi người thì hay quá, đặc biệt là bản vẽ cơ khí.Em ở ngoài HN nên việc mua các vật liệu cũng khó khăn,có gì nhờ mọi người giúp với.
    À!nếu có thể bác có thể gửi cho em ít tài liệu,bản vẽ và tính toán sơ bộ của bác đc không.em mới bắt đầu làm nên cũng chưa biết bắt đầu từ đâu.Rất mong bác và mọi người giúp đỡ.
    Thanks!Click here to enlarge
    Email:khiem_hvktqs2005@yahoo.com

Thành viên mới THANHPHONGSO's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Chào mấy bác thấy mấy bác tranh cải nhau sôi động quá cho mình có đôi lời.
    Nếu biết ''sơ sơ'' mà không dám làm thì không bao giờ phát triển được.người ta thường nói cái khó ló cái khôn mà .mình biết tới đâu thì cứ làm tới đó . Trong hóa trình làm việc gặp vấn đề khó ,mà mình suy nghỉ được cách giải quyết . Thì bộ não của mình giống như được nở ra vậy. Những nhà bác học. Người nổi tiến điều là những người dám nghỉ Dám làm.chúc các bác thành công

Thành viên mới THANHPHONGSO's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Mình cũng rất thích nghiên cứu và chế tạo máy công cụ mình muốn tìm hiểu giao tiếp giữa máy tín với các thiết bị khác.bạn nào có tài liệu chỉ mình với

Thành viên mới phat86's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Cho tôi xin góp chút ý kiến:
    - Máy CNC quan trọng nhất là dàn cơ khí , Tất cả dàn cơ khí của máy cnc nước ngoài chế tạo đều có tính ổn định cực kỳ cao .
    - Một cái máy CNC ve chai của nước ngoài mà chỉ bị hư phần điện điều khiển thôi thì giá của nó cũng cao kinh khủng , trừ cái máy mà mua về không biết để làm gì hoặc ít ai sài thì chỉ có cân ký lô .
    - Một bộ điều khiển cnc lắp vào cho cái máy cnc này chạy thì giá thành của nó chỉ chiếm 10-15% tổng giá trị của cái máy ( bộ điều khiển xài rồi) , tùy nhãn hiệu điều khiển .
    Vậy chung qui , giá trị thực sự của máy cnc là gì ? Dàn cơ khí

Tôi đã từng đi mua máy cnc bị hư phần điện điều khiển , nhưng họ nhất định không bán , tôi nhất định mua thì chỉ được bớt giá có 20t , tính ra lỗ .

Các bạn đừng tưởng các đại gia ngành chế tạo máy của VN chưa mơ tời việc chế tạo máy CNC made in VN nhé . Rất nhiều người muốn chế tạo , nhưng thất bại ở khâu làn sóng máy cnc ve chai nhập khẩu đã đánh bật tất cả , và nhất là ở VN nguồn cung cấp các chi tiết chính xác chưa được dồi dào và rẻ như ở TQ

Vậy là sao ? Tôi nghĩ mọi người vẫn nên tự chế máy cnc , cho nó chạy và quan trọng nhất là hiểu cnc là gì , nó chạy ra sao , từ đó tự sửa máy cnc cho mình mà có lẽ xác xuất nhờ đến thợ chuyên môn sửa sẽ giảm đi .

Đôi lời góp ý .

Thân ái

bqviet đã cảm ơn nội dung này.

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Ở đây xin được phân ra hai trường hợp thực hiện một máy CNC theo quan điểm của tôi :
    1- Bạn cần có một máy cnc sử dụng cho cá nhân với mục đích rất cụ thể , chi phi thấp , độ chính xác chấp nhận được và thời gia thực hiện nhanh như có thể , khi đó , bạn chỉ cần xác định các kích thước cơ bản bao gồm :
    - Hành trình chạy mũi cắt ( XYZ )
    - Tốc độ cắt
    -Vật liệu cần gia công .
    Sau đó dựa theo các số liệu kinh nghiệm và tham khảo bắt chước các máy có sẵn , bạn tự ước lượng lấy kích thước chi tiết máy , bên cạnh đó , việc quan trọng nhất là bạn phải hình thành được một phương thức để truyền động và kết cấu nếu như không muốn bắt chước hoàn toàn , điều này rất đa dạng và tùa thuộc vào kinh nghiệm của mỗi người , tuy nhiên dù là đơn giản hay phức tạp thì vẫn phải có một sơ đồ đơn giản hóa về các điểm đặt lực và cơ sở để tính công suất di chuyển đầu cắt trên một loại vật liệu nào đó .
    2- Nếu bạn phải thực hiện một đồ án bài bản kèm theo sản phẩm chế tạo thì mọi việc bắt đầu cũng phức tạp hơn :
    Ngay đầu tiên bạn phải quy định vật liệu gia công , độ dày cắt , tốc độ cắt và ích thước phôi cùng với phương án gá kẹp , có đôi khi , cả cỗ máy phải được thiết kế trên lưng của Phôi vì Phôi quá to , như thếlaf ngay từ đầu bạn phải nghĩ ra việc định vị và kẹp chặt phôi , phương án ráp phôi lên bàn máy nếu nó quá khổ , từ đây bạn quyết định dùng phương án nào cho khung CNC , có khi là bàn mang phôi chạy , có khi là khung dao chạy , có khi là dao treo trên cao cắt xuống , có khi là dao dựa trên vai bên vách như tôi đã làm ở trên .
    Bây giờ bạn phải chọn đến phương án truyền động : Visme-Đai ốc , thanh răng -bánh răng hay thậm chí là chỉ dây Curoa răng có đai kẹp kéo bàn phôi hay bàn dao mà thôi .
    Bước không thể thiếu trong đoạn này là bạn cần tra cứu sách gia công kim loại ( Của nhà XB dạy nghề hay là các trường CD - ĐH ...để xác định được lực cản cắt theo tốc độ và độ sâu , tốt nhất là hãy tìm sách Công nghệ gia công kim loại của ĐH BK ) Từ tiền đề này , ta tính ra lực cản lên cả hệ , xét tới ma sát , tới quán tính , tới gia tốc khi hệ dao hay phôi khởi hành vv ta ra được Momen xoắn cần thiết ở ngỗng trục các chiều XYhay Z rồi chọn động cơ dựa theo đó , việc này không có quyển sách " Chi Tiết Máy " là không xong .
    Những việc còn lại như kiểu chọn khớp bù nối Động cơ với trục để khử lệch tâm ,lệch góc hoặc là bôi trơn , làm mát thì cân nhắc theo khả năng sáng tạo riêng thôi .
    Trên đây tôi mô tả cách suy nghĩ của mình khi làm CNC , để hoàn tất đồ án môn học hay Tốt nghiệp , bạn phải đào sâu và lập luận cho chắc chắn đề phòng hội đồng họ phản biện dữ quá mà gãy thì buồn , nhất là ở khâu phân tích lực , bạn cứ phải túm lấy sách Nguyên lý máy của ĐHBK mà khai thác , vẽ ra sơ đồ tổng hợp lực lên khung , kiểm tra coi có bị siêu tĩnh hay ứng suất cao quá , dầm Congxon dài quá , trục visme dài quá vvv , chỉ ra được điểm nào chịu đựng nặng nhất khi nào ...là có vẻ ổn đồ án rồi .
    Riêng về điện và điều khiển thì tôi xin vòng tay dựa của mà nghe Click here to enlarge

bravesoldier, ttdprohanoi9999 đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên mới phat86's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Đồng ý hoàn toàn với bạn ở quan điểm thứ nhất . Nhưng để cho máy chạy được , cũng tốn không dưới 15t , nếu may mắn lắm , có người chỉ dẫn những kinh nghiệm quý báu .

Ở quan điểm thứ 2 , theo tôi nghĩ , để làm nổi việc đó , người sinh viên chế tạo máy muốn bảo vệ luận án của mình cho vững , chỉ có cách duy nhất là phải nghiên cứu rất tỉ mĩ ít nhất 1 máy cnc đang gia công dưới sự hướng dẫn tận tình của chủ máy - hay thợ đứng máy . Chỉ có nhhững người này mới có thể phân tích gần hết 100% lực tác động lên máy , ưu nhược điểm của máy . . . . chứ chế tạo máy theo kiểu làm luận án tốt nghiệm mà như mù xem voi , thì thua . Lỗi tùm lum , dễ bị hội đồng phản bác

Thành viên tích cực mrgiang99's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Việt Nam muôn năm
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Beifahrer nói chung là đúng rùi!

Cái này đã nói rõ là homemade mà!

Thích hợp cho các bạn DIY, các nhà thiết kế từ module (select part trong catalog --> tính toán, phối hợp, lắp ráp...) để phục vụ cho nhu cầu nào đó.

Còn nếu bạn làm LATN thì phải tự nghiên cứu và lí luận phần lý thuyết.
    Phần thi công thì có thể lấy theo khiểu máy này, nhưng chỉ mang tính chất minh họa, giản lược bớt những chỗ phụ...
    Bạn cần nắm lí thuyết để biết được ưu - nhược của cái máy mình làm ra, quan trọng hơn là sản phẩm của bạn giải quyết được ?% vấn đề của LA, những v/đ nào chưa giải quyết, hoặc chưa triệt để... để trả lời các phản biện.
    (Thông thường đối với các LA thi công thì hay hỏi nhiều về phần thi công và kết quả cuối cùng)

Tôi đã từng gặp 1 câu hỏi chẳng liên quan gì đến đề tài như thế này của người phản biện: cái sản phẩm đó so với sản phẩm của hãng xxx thì như thế nào? Trời ạ, đề cho là dùng cái này để thiết kế thi công ra sản phẩm đã xác định, mà người hỏi lại vặn qua một cái khác dùng cái khác để thiết kế!
    Đành bị điểm -!
    Thế mới thấy mình quá chăm chút cho sản phẩm của mình mà không đọc thêm thông tin về các sản phẩm khác cũng là thiếu sót!!!

Click here to enlargeClick here to enlargeClick here to enlargeClick here to enlargeClick here to enlargeClick here to enlargeClick here to enlarge

@Beifahrer: hôm nào thuận tiện xin được giao lưu với bác học hỏi về "cơ bắp"!!!

Gia công cơ khí, chi tiết máy, chế tạo máy.
    Gia công CNC / Chế tạo máy CNC theo yêu cầu

LH: 0902 241 696 - email: mrgiang9999@gmail.com

Trang 11/34 đầuđầu ... 91011121321 ... cuốicuối