User Tag List

Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 11

Ðề tài: hỏi nguồn cho led

Thành viên tích cực tranvanquoc8's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

hỏi nguồn cho led

em có 1 bóng đèn gồm 12 con led siêu sáng mắc nối tiếp .bây giờ em muốn sử dụng nhưng không biết cần nguồn bao nhiêu vôn và bao nhiêu ampe.bác nào biết chỉ dùm em.thank!

CHỦ ĐỀ TƯƠNG TỰ:

Học học nữa học mãi
    email:quoc_dt80@yahoo.com
    dt: 0989621606

Thành viên chính thức dinh the luc's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    nguồn bao nhiêu vôn cung được chỉ có điều bạn phải trọnm được trở phù hợp. cái đó có phải bạn lấy ở đèn điện thoại không

Thành viên tích cực caovanhuong's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Vũng Tàu

Nhóm xã hội

PCB

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi tranvanquoc8 Click here to enlarge
    em có 1 bóng đèn gồm 12 con led siêu sáng mắc nối tiếp .bây giờ em muốn sử dụng nhưng không biết cần nguồn bao nhiêu vôn và bao nhiêu ampe.bác nào biết chỉ dùm em.thank!
    led màu gì vậy. nếu là màu trắng thì 12 led nối tiếp thì phải cấp nguồn cho nó là 36V.

Cao Văn Hưởng
    Email: caovanhuong@hotmail.com

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi dinh the luc Click here to enlarge
    nguồn bao nhiêu vôn cung được chỉ có điều bạn phải trọnm được trở phù hợp. cái đó có phải bạn lấy ở đèn điện thoại không
    đúng vậy bạn ơi .nếu lấy 220v mà nắn qua cầu diot 4 con 4007 thì trở khoảng bao nhiêu omh và bao nhiêu öat hả bạn

Học học nữa học mãi

Thành viên tích cực jojo1110i's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Cemetery
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    bạn cứ tính thế này là tạm ổn nhé. mình thử qua rồi nhưng với 12 con nối tiếp thì chưa nhưng mình nghĩ cũng có khả năng thành công đó. mỗi con trung bình là 3v và dòng cho mỗi chú là khoảng từ 25-30 amp. như thế thì rất sáng đó. có thể như thế thì tuổi thọ của nó không cao lắm.
    như mình làm thì 6 con nối tiếp nhau và dùng điện trở 100 ohm 1 oat, cấp 24v cho nó.( sáng trắng) chói lắm đó bạn ạh. như caovanhuong noi cũng đúng đó bạn ah

Thành viên mới ieeecoltd's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi jojo1110i Click here to enlarge
    bạn cứ tính thế này là tạm ổn nhé. mình thử qua rồi nhưng với 12 con nối tiếp thì chưa nhưng mình nghĩ cũng có khả năng thành công đó. mỗi con trung bình là 3v và dòng cho mỗi chú là khoảng từ 25-30 amp. như thế thì rất sáng đó. có thể như thế thì tuổi thọ của nó không cao lắm.
    như mình làm thì 6 con nối tiếp nhau và dùng điện trở 100 ohm 1 oat, cấp 24v cho nó.( sáng trắng) chói lắm đó bạn ạh. như caovanhuong noi cũng đúng đó bạn ah
    Với loại led đó mà để dòng qua led mà từ 25-30 amp thì led cháy thành tro, không còn nhận dạng được nữa.

Với led loại đó dòng để led có đạt độ sáng chuẩn thường chỉ cần từ 5mA đến 25mA. Để dòng qua led khoảng 20mA=0,02 Amp cho nó sáng.
    Led trắng thì điện áp cần từ 3,2V đến 3,4V. Vậy 12 con nối nối tiếp cần điện áp khoảng 39V.
    Chỉnh lưu cầu dùng 4 diode, có tụ lọc, đầu vào 220VAC thì cho đầu ra 315VDC.
    Phải lắp thêm điện trở sao cho dòng qua điện trở đó là 20mA và điện áp rơi trên trở là: 315V - 39V = 276V. Nên giá trị điện trở cần là : R=276/0,02= 13.800 ôm. Công suất điện trở P= 276*0.02= 5.52W. nên dùng loại trở xứ 10W cho chắc, không sợ bị nóng quá.
    Giá trị trở thông dụng không có loại 13,8k ôm, nên lấy con trở 15k ôm/10W nối nối tiếp vào là ok.

Mr.Tran thien Khoi.
    IndustrialElectricElectronicEquipment Co.,Ltd.
    Add: Hoa Bang- Yen Hoa- Cau Giay- Ha Noi.
    Tel: 04.37821690 Mobile: 0915984848.
    Email:tranthienkhoi123@gmail.com

Thành viên tích cực lckinhen's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi tranvanquoc8 Click here to enlarge
    đúng vậy bạn ơi .nếu lấy 220v mà nắn qua cầu diot 4 con 4007 thì trở khoảng bao nhiêu omh và bao nhiêu öat hả bạn
    bạn dùng 220v thì đừng nên dung điện trở. bạn dùng tụ 400v/ 0.1uF -0.33 uF (104 ; 334) rồi sau đó qua cầu diode >>> qua led.
    để tíh cho đúng thì bạn chọn tụ theo cong thức
    Zc = 1/(100 x 3.14 x C ) = 13.800 Ohm == >>> C = 1/(314 x 13.800) = 0.23uF => chọn tụ 0.22 (224) vậy là đủ dòng cho led. đặc biệt khi dùng tụ thì không hề có tỏa nhiệt nên không hao phí. BẠN CŨNG CẦN CẨN THẬN VÌ KHI ĐỤNG VÀO BẠN VẪN BỊ ĐIỆN GIẬT ĐẤY. BẠN NÊN MẮC SAO CHO NGUỒN NÓNG ĐI QUA TỤ TRƯỚC ==>>> QUA CẦU DIODE >>>> LED. VÌ VẬY KHI DỤNG VÀO THÌ ÁP CHỈ CÒN 39 V NÊN KHÔNG SAO. NẾU MẮC NGƯỢC LẠI THÌ CO SAO ĐÓ !!!!!CHÚC VUI !

Thành viên tích cực lckinhen's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    KHI BẠN DÙNG DIỆN TRỞ 13.8K THÌ TỔNG CÔNG SUẤT SẼ LÀ : 5.52W + 1.2W = 6.62W ( SÁNG CÓ 1.2W MÀ TỔN HAO HẾT 5.52W)

KHI BẠN DÙNG TỤ 224 THÌ TỔNG CÔNG SUẤT CHỈ VỌN VẸN 1.2W. CHO HAO PHÍ ĐƯỜNG DÂY VÀ TRÊN DIODE THÌ CAO LẮM CŨNG CHỈ 0.1W. CÔNG SUẤT TỔN HAO TRÊN TỤ LÀ : P=U.I.cos "phi" = 0w (vì tụ có cos "phi" gần bằng 0)

Thành viên tích cực Sơn Hà's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Dùng tụ giảm áp kiểu này là đứt hết led. Và cắm dây nóng vào đầu nào thì cũng bị giựt hết.
    Tốt nhất là mắc 12 bóng song song và mắc vào 1 cục sạc điện thoại, thêm điện trở khoảng chục ôm để hạn dòng.

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    thanks ae nha dể em thử theo các cách của các bac cái nào ok thì e post lại

Học học nữa học mãi

Trang 1/2 12 cuốicuối