User Tag List

Trang 1/15 12311 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 141
Cây cảm ơn184Cảm ơn

Ðề tài: Phục hồi và sửa chữa bình acquy

Thành viên tích cực congthang's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

Phục hồi và sửa chữa bình acquy

Mùa hè sắp tời rồi, lịch cắt điện luân phiên treo trên đầu đó nha, máy phát điện thì ồn ào và tốn kém. Acquy là sự lựa chọn sáng suốt. Em có mấy cái bình acquy nạp điện vô chỉ 2 hôm là hết, muốn voọc nó tí teo mà chưa có cách nào! Bác nào có kinh nghiệm về phục hồi và sửa chữa bình acquy thì chia sẻ cho anh em với.......

CHỦ ĐỀ TƯƠNG TỰ:

akirakudo đã cảm ơn nội dung này.

Moderator vi van pham's Avatar
    Mentioned
    5 Post(s)
    Tagged
    2 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi congthang Click here to enlarge
    Mùa hè sắp tời rồi, lịch cắt điện luân phiên treo trên đầu đó nha, máy phát điện thì ồn ào và tốn kém. Acquy là sự lựa chọn sáng suốt. Em có mấy cái bình acquy nạp điện vô chỉ 2 hôm là hết, muốn voọc nó tí teo mà chưa có cách nào! Bác nào có kinh nghiệm về phục hồi và sửa chữa bình acquy thì chia sẻ cho anh em với.......

Sau năm 1975 tp HCM cúp điện liên tục,các bình accu 25A tư nhân sx bán rất chạy,tôi cũng mua các bình accu cũ về làm các tấm điện cực mới . Bây giờ ko ai sc bình accu cũ cả,nếu các bạn muốn biết cách làm các tấm điện cực này tôi sẳn sàng hướng dẫn,khi đã hiểu thì vấn đề phục hồi hay sc là "chuyện nhỏ".
    Thân

hoangviet190, akirakudolvhn đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên chính thức chehatsen's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    bác chỉ mau đi ,cái bác làm chất lượng bằng với bình acquy mới không?thank bác

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quá hay bac VI VAN PHAM, bác hướng dẫn tụi em đi, ngày xưa ông anh rể em hay độ lại cái bình ácquy vỏ ebônit nhưng em còn bé nên không hiểu gì. Em thấy ông ấy tháo ra lấy chì đổ thành cầu đấu rồi làm linh tinh gì ấy, sau đó lấy nhựa đường đổ lên. Bây giờ ông ấy đi xa rồi nên chẳng thể hỏi ai. Với lại cái bình acquy bây giờ toàn vỏ PP thôi, biết tháo ra làm sao đây, lại còn bản cực nữa chứ... Bác mau hướng dẫn đi cho anh em nhờ với!

Thành viên mới lyvanhung168's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Bạn đưa vài đường chỉ bảo đi, anh em đang lóng lòng sốt duột rồi Click here to enlargeClick here to enlargeClick here to enlarge

Mentioned
    5 Post(s)
    Tagged
    2 Thread(s)
    Tôi ko khuyến khích các bạn sx các tấm thẻ điện cực bình accu vì sự độc hại của nó,các bạn có thể bị nhiễm độc chì, ngoài ra còn làm ô nhiễm môi trường. Bài viết này tôi chỉ cung cấp kiến thức cho các bạn mục đích giúp các bạn sử dụng tốt bình accu mà thôi.
    Đầu tiên các bạn cần phân biệt thẻ điện cực + và thẻ điện cực -
    Thẻ điện cực + có màu nâu đỏ công thức hóa học là Pbo2, khi hết điện công thức là Pbso4
    Thẻ điện cực - màu xanh đen công thức hóa học là Pb,khi hết điện công thức là Pbso4
    Bình Accu cũ,tháo các điện cực ra thẻ+ để riêng, thẻ - để riêng .
    * Cách tái sinh điện cực + từ điện cực cũ:
    Lấy điện cực + bỏ vào máy xay nhuyễn ,nếu ko có máy xay thì dùng cối giả cho mịn và dùng ray mịn lọc lại chất điện môi (như ray bột vậy) Phần chì vụn thì dùng nấu chì đúc cọc bình, giấy lót cách điện cực thì rửa sạch sẽ dùng lại. Sau đó cho vào chảo gang ( ko lấy chảo nhôm vì nhiệt nóng quá sẽ làm hư chảo) rang nhỏ lửa,nếu các bạn rang lửa lớn chất điện môi sẽ có màu vàng chanh chất lượng ko tốt cho sản phẩm sau này.Rang tốt và đảo đều chất điện môi từ màu nâu đỏ chuyển sang màu cam là tốt.Khi chất điện môi nguôi, các bạn cho sợi thủy tinh cắt nhỏ và nước vào, dùng máy khoan trộn hổn hợp cho đều các bạn sẽ có hổn hợp như xi măng .Sau đó dùng bay xây nhà trét hổn hợp này lên lưới chì, dùng thanh sắt tròn cán kỹ, phơi nắng cho khô sau đó ngâm vào acid sulfuric 23 độ B tấm điện cực từ màu cam chuyển sang màu nâu đỏ ,cứng rắn.Thế là các bạn đã có 1 tấm điện cực + mà dân thợ gọi là "lắc sống" đấy.
    * Cách tái sinh điện cực - từ điện cực cũ:
    Cách làm giống như trên nhưng trộn thêm 1/10 chất điện cực + vào chất điện cực - trước khi rang.Khi rang chất điện môi sẽ có màu vàng tươi.
    * Cách ráp bình accu:
    Điện cực âm bao giờ cũng nhiều hơn điện cực dương 1 thẻ,vì nó nằm ngoài bìa.Thí dụ 1 ngăn accu có 9 tấm thẻ thì thẻ âm là 5 thẻ dương là 4.Thẻ âm và dương xếp xen nhau.Giữa 2 tấm thẻ là giấy lót cách điện giấy này ko bị hỏng bởi acid.Ngăn này có điện thế là 2,1 volt. Bình accu 12 volt sẽ có 6 ngăn , được ráp nối tiếp, điện thế khi nạp đầy là 12,6 volt.
    Cho nước cất vào (chú ý nước ko có acid, lý do tôi sẽ nói sau) đem charge với cường độ =1/10 điện dung bình trong 15 giờ các bạn sẽ có các thẻ điện cực mới.
    Không biết bài viết này có ích cho các bạn ko? nếu các bạn thấy lý thú, hữu ích cho các bạn kỳ tới tôi sẽ viết tiếp các lý do vì sau bình accu ko "cầm điện".

HPECOM, tranhoangbac, baonhicm45 người nữa đã cảm ơn nội dung này.

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả là kỳ công! Em sẽ cưa bình làm thử xem sao, giá mà có ai bán sẵn điện cực thì hay quá nhỉ!

thanhthangakirakudo đã cảm ơn nội dung này.

Mentioned
    5 Post(s)
    Tagged
    2 Thread(s)
    Hôm nay tôi "truyền thụ bí kíp võ công"cho các bạn tại sao bình accu ko "cầm điện". Bình accu có 2 loại hư hỏng là:
    1-Thời gian sử dụng quá lâu các lưới chì mục nát và gảy vụn làm chất điện phân rơi xuống đáy bình, dạng hư hỏng này chỉ có thay điện cực mới.
    2-Có khi nào các bạn đi mua bình accu mới, về châm nước điện phân vào, ko sử dụng mà hôm sau đã hết điện chưa? Đây là dạng hư hỏng mà tôi muốn nói với các bạn.
    Để hiểu được tường tận,tôi tóm tắt quá trình nạp điện cho các thẻ điện cực để các bạn chưa có dịp thí nghiệm khỏi mất thời gian. Để nạp thẻ dương "chín" (no điện) thời gian nạp là 15 giờ,để nạp thẻ âm chín là 30 giờ.
    Các bạn cần động não trả lời 3 câu hỏi này:
    1-Nếu tôi làm thẻ âm và dương mới,tôi ráp vào bình đem charge liên tục 15 giờ thì thẻ dương "chín", nạp tiếp 15 giờ nữa thẻ âm vẫn ko "chín" tại sao?
    2- Sau khi nạp 15 giờ,thẻ dương chín,tôi thay thẻ dương đã "chín" bằng thẻ dương "sống",tiếp tục nạp thêm 15 giờ nữa thì cả thẻ âm và dương cùng "chín" tại sao?
    3-Sau khi nạp,tôi rút toàn bộ thẻ điện cực ra khỏi dung dịch acid, để ngoài ko khí 2 giờ hiện tượng gì xảy ra?
    Các bạn trả lời được 3 câu hỏi này là cao thủ trong việc sc bình accu rồi đấy. Nếu ko ai trả lời được tôi sẽ giải đáp cho các bạn.
    Thân

thanhthang, baonhicm, cuongaz11 người nữa đã cảm ơn nội dung này.

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Trời! Bác làm khó tui em quá ha! Bình của em bị rụng điện cực bác ạ! Với lại bác giải thích luôn tại sao binh acquy rất kị để qua mùa đông mà không nạp với!

Thành viên mới lyvanhung168's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Tôi tưởng vị có sáng kiến gì chứ "sáng kiến" theo kiểu của vị thì chẳng có tác dụng gì cả vì đại đa số các bình ăc qui bị hỏng là do 2 nguyên nhân sau: 1: Rụng cực; 2: Đứt cầu.(mà các bình thông dụng bây giờ toàn loại ăc qui "khô" cả đấy nhé). Còn nếu ngoài hai nguyên nhân trên mà nạp điện không giữ được (ăc qui bị sunfat hóa) thì cứ cho nước lã vào súc, xạc rồi thay nước khác lại súc, xạc cuối cùng mới cho dung dịch axit vào là xong (bình nước). Còn muốn tái sinh điện cực thì ta cứ làm một bình có hai cực đều bằng toàn thẻ âm. Làm xong cho nước cất (không dùng axit) vào rồi nạp điện với dòng khoảng 1/10 dung lượng. Các thẻ âm sẽ dần chuyển sang màu nâu để trở thành thẻ dương

Last edited by lyvanhung168; 28-05-09 at 22:47.
    thanhthang, nhatnamtu, mightyman1983 người nữa đã cảm ơn nội dung này.

Trang 1/15 12311 ... cuốicuối

Tags for this Thread