User Tag List

Trang 4/14 đầuđầu ... 23456 ... cuốicuối
kết quả từ 31 tới 40 trên 140
Cây cảm ơn183Cảm ơn

Ðề tài: Phục hồi và sửa chữa bình acquy

Thành viên tích cực hoangnganvn's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi cô nhóc Click here to enlarge
    Đổ nước cất vào súc, charge nhiều lần là quy trình khử sulfat.

Đối với các bình ắc quy chưa bị rã bản cực, chưa bị chạm các bản cực với nhau, anh nên đổ hết nước trong bình ra, châm đầy nước cất vào. Để chừng một vài giờ để một phần ít ỏi chất sulfat tan ra trong nước. Sau đó nạp bẳn dòng điện nhỏ trong thời gian dài. A muốn nạp cao cũng không được, vì nồng độ dung dịch còn rất thấp, nội trở bình khá cao.

Sau khi nạp 1 thời gian, tỷ trọng dung dịch sẽ tăng lên dần dần, nội trở bình giảm xuống, dòng tăng lên, anh tiếp tục nạp cho đến khi dung dịch có tỷ trọng gần bằng định mức (1,215). Lúc đó anh lại đổ dung dịch ra, châm đầy nước cất vào và... tiếp tục. Thông thường thì nạp chừng 2 hoặc 3 lần như vậy thì bình có thể xài lại được. Những bình bị sun phát hóa nặng quá có thể phải hơn.

Tốt nhất khi sử dụng, để tránh cho bình không bị chóng hư hỏng, anh cần lưu ý:

1/. Luôn bổ sung cho bình bằng nước cất hoặc nước tinh khiết. Không bao giờ bổ sung bằng axid.
    2/. Luôn bảo đảm bình được thường xuyên nạp đầy. Nếu để lâu không sử dụng, thì 1 tháng phải đem ra nạp 1 lần.
    3/. không nên sử dụng bình đến mức "cạn láng" rồi mới nạp.
    4/. Không để nước cạn xuống dưới mức "min" của bình.
    5/. Không nên để bình vận hành ở nhiệt độ cao.
    Cảm ơn cô nhóc, có vấn đề này mình còn chưa hiểu đó là:
    tỷ trọng dung dịch sẽ tăng lên dần dần, nội trở bình giảm xuống, dòng tăng lên, anh tiếp tục nạp cho đến khi dung dịch có tỷ trọng gần bằng định mức (1,215)
    Tức là như thế nào?
    Vấn đề thứ 2 (Đừng cười nhé vì mình là dân không chuyên): Tất cả các ắc quy bình "kín" hay còn gọi là ắc quy khô đều dùng dung dịch a xít hả bạn, mua ở đâu? Mình ở hà nội.
    Xin cảm ơn một lần nữa!

akirakudo đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên mới vchang's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi hoangnganvn Click here to enlarge
    Cảm ơn cô nhóc, có vấn đề này mình còn chưa hiểu đó là:

Tức là như thế nào?
    Vấn đề thứ 2 (Đừng cười nhé vì mình là dân không chuyên): Tất cả các ắc quy bình "kín" hay còn gọi là ắc quy khô đều dùng dung dịch a xít hả bạn, mua ở đâu? Mình ở hà nội.
    Xin cảm ơn một lần nữa!
    Đúng rồi bạn ạ, vì nhiều người không phân biệt được thế nào là bình acquy khô ( thực sự ) với bình acquy kín khí ( thường bị mọi người gọi sai là bình acquy khô ) . Bình acquy khô thực tế là để chỉ bình acquy kiềm ( có chứa dung dịch NAOH được tẩm vào tấm màng ngăn bằng bông ) quá trình sử dụng hoàn toàn không thoát khí cho nên được đóng kín lại trong vỏ aquy bằng nhựa hoặc bằng thép ( VD aquy Cadimi - Kiềm NI -MH , Acquy Lithion ...đương nhiên là còn nhiều loại acquy khô khác nữa bạn tự tìm hiểu ) . Acquy này có trọng lượng nhỏ , dung lượng cao , rất bền tuy nhiên giá thành rất mắc ( pin điện thoại , pin Laptop )
    Còn acquy kín khí ( cái mà ta hay dùng cho oto và xe máy ) thực tế ra vẫn là acquy chì - acid sử dụng công nghệ mới , quá trình sử dụng và nạp điện không phát sinh ra khí , không cần châm thêm nước , do đó cũng được đóng kín trong vỏ bình , rất sạch sẽ . Bền hơn acquy nước . Tuy nhiên vẫn không thể so sánh được với acquy khô được

hatbui, akirakudohoangnganvn đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên mới kiendienal's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    không ai chỉ cho cách phục hồi bình acquy kín khí rồi.hic

Thành viên tích cực hoangnganvn's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi kiendienal Click here to enlarge
    không ai chỉ cho cách phục hồi bình acquy kín khí rồi.hic
    Mọi người đang bàn luận về ắc quy kín khí đấy bạn.

Moderator vi van pham's Avatar
    Mentioned
    5 Post(s)
    Tagged
    2 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi vchang Click here to enlarge
    Cám ơn bác Vivanpham rất rất nhiều em thấy bác nói dường như mở toang ra cái đầu ngu si về hiểu biết acquy của em từ trước tới giờ . Mong bác chỉ dạy nốt cách trả lời 3 câu hỏi hóc búa trên . Em mong bác lyvanhung168 đừng vô tranh cãi nữa đc ko mỗi người đều có 1 cách làm riêng và đều cho hiệu quả nhất định của nó, em biết những điều bác nói là hoàn toàn có lý vì từ trước tới giờ em vẫn làm theo cách đó , nhưng quả thực là ko thể khôi phục lại 100% khả năng của acquy vì ta ko hiều cặn kẽ về bản chất của nó Click here to enlarge . Em rất mong bài viết của bác vivanpham được trọn vẹn . Cuối cùng thanh pác chủ thớt đã đặt ra 1 câu hỏi rất là hay Click here to enlarge

Click here to enlarge Nguyên văn bởi jhony Click here to enlarge
    bạn mất nhiệt tình cũng phải thôi,tuy nhiên mong bạn đừng vì vậy mà bỏ rơi nhiều người đang lặng lẽ theo dõi và hoc hỏi ở đây,mong lắm
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi vanlinhcp Click here to enlarge
    bác cho câu hỏi khó quá với người chưa làm bao giờ như mình thì không bao giờ trả lời được
    vì có biết được khi nào bản cực đó chín đâu theo bác thì lúc chín bản cực + và - nó sẽ như nào bác có thể bật mí cho anh em diễn đàn biết được khôngClick here to enlargeClick here to enlargeClick here to enlarge
    Nhiều bạn yêu cầu viết tiếp,hôm nay tôi giải thích 3 câu hỏi trước:

1-Tại sao nạp điện rất lâu mà thẻ âm không chín (đầy điện):Thẻ âm không đầy điện do phương trình hóa học mất cân bằng vì thẻ dương đầy điện không nhận O ,phân tử O kết hợp với chì bàn cực âm Pb tạo thành PbO ----->lại bị acid tác dụng thành Pbso4 ------>rồi lại tác dụng với H2 ------> Pb-------> PbO cái vòng lẫn quẫn này cuối cùng chỉ phân tích nước mà không đóng vai trò thay đổi chất điện môi.
    2-Khi thay thẻ dương chưa no điện vào nạp tiếp,phương trình cân bằng O tác dụng với cực dương thành Pbo2. H2 tác dụng với Pbso4------> PB+h2so4. Vì vậy thẻ âm sẽ được nạp đầy điện.
    3-Khi nạp đầy điện rút toàn bộ thẻ âm và thẻ dương ra không khí 2 giờ,sẽ xảy ra hiện tượng tỏa nhiệt và bốc khói (thấy được bằng mắt).Sau đó thẻ âm hút O trong không khí thành PbO không còn màu xanh đen nữa mà thành màu xanh phớt vàng.
    Nếu cho toàn bộ thẻ vào acid chưa cần sử dụng chỉ 1 đêm bình accu sẽ hết điện,tỷ trọng acid hạ thấp vì đã tác dụng với PbO thành PBSo4 + H2O. Đây là Pan mà tôi muốn nói với các bạn từ đầu.

KẾT LUẬN:Khi mua bình accu ĐỂ LÂU TRONG KHO,cực âm tác dụng với O trong không khí thành PbO, các bạn mua về châm acid ,CHƯA SỬ DỤNG BÌNH ACCU SẼ HẾT ĐIỆN.Do đó khi mua các bình accu acid các bạn phải chọn loại đã được HÚT CHÂN KHÔNG VÀ HÀN KÍN

Đến đây các bạn đã biết vì sao nạp điện hoài không đầy bình mà chỉ nóng và điện giải nước rồi phải không?

Last edited by vi van pham; 14-08-10 at 20:31.
    baonhicm, QUANGKIM, viettuancoi8 người nữa đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên mới leminhxuan's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    thanhk bạn vi van pham ,nhưng trên thị trường ít khi gặp loại được HÚT CHÂN KHÔNG VÀ HÀN KÍN
    vậy khi mua bình không HÚT CHÂN KHÔNG VÀ HÀN KÍN,thì ta có thể châm acid rồi sạc ,chắc cũng được

Thành viên mới mightyman198's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Cám ơn bác Vi Van Pham rất nhiều.

Em cũng đang làm trong lĩnh vực tư ván, cung cấp các giải pháp nguồn AC/DC công nghiệp.

Rất hay phải đối mặt với tình trạng bộ ắc quy axit chì kín - VRLA - bị sụt áp.

Rất quan tâm đến việc phục hồi hiệu suất ắc quy cho dòng SLA batt - bác có thể vui lòng chỉ giáo ko ah?

Thành viên mới tranlong's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    co nhoc oi minh mua duoc cai ups de ton kho 4 nam ko sua dung chac binh can phai do nuoc cat vao roi sac nhung ban o cho minh hoi den khi sac xong roi thi do axit vao thi dung luong the nao cho moi hoc vay ban. Binh cua minh la loai binh cong nghe AGM loai kin khi do. So dien thoai cua minh la 0975157796 rat mong duoc ban hoi am hi vong ban se dien cho minh. Thank!

Thành viên tích cực truclinhvn's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Bác vivanpham cho cháu hỏi chút vế axít dùng cho ácquy thì dùng loại ãit bao nhiêu độ là tốt nhất,thường cháu đi mua chỗ bán họ toàn pha sẵn không biết có tốt không,cháu nge nói có dụng cụ thử nồng độ của axit vậy sử dụng nó như thế nào và mua dụng cụ đó ở đâu?và cách pha axit đặc như thế nào?...bác đã từng làm về acquy nên bác giúp cháu với,cháu bán acquy mà khộng biết mấy thứ này nghe không hợp lý lắm..càm ơn bác nhiều.

Điện Lạnh DŨNG HUỆ _vĩnh Tường_vĩnh phúc
    Phone:097 66 55 853-0936 409 886
    Nhận Dạy nghề sửa chữa Điện Lạnh

Moderator vi van pham's Avatar
    Mentioned
    5 Post(s)
    Tagged
    2 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi truclinhvn Click here to enlarge
    Bác vivanpham cho cháu hỏi chút vế axít dùng cho ácquy thì dùng loại ãit bao nhiêu độ là tốt nhất,thường cháu đi mua chỗ bán họ toàn pha sẵn không biết có tốt không,cháu nge nói có dụng cụ thử nồng độ của axit vậy sử dụng nó như thế nào và mua dụng cụ đó ở đâu?và cách pha axit đặc như thế nào?...bác đã từng làm về acquy nên bác giúp cháu với,cháu bán acquy mà khộng biết mấy thứ này nghe không hợp lý lắm..càm ơn bác nhiều.
    1- acid đổ cho bình accu mới có tỷ trọng 23 độ B.Bình accu cũ thiếu nước chỉ châm nước cất.
    2-dụng cụ đo tỷ trọng acid là tỷ trọng kế,nó hình dáng như 1 ống thuốc,bằng thủy tinh,bên trong có 1 chút chì và 1 miếng giấy ghi tỷ trọng.Thả tỷ trọng kế vào acid,đọc giá trị tại nợi giao tiếp acid và tỷ trọng kế.Dụng cụ này bán tại các cửa hàng hóa chất thí nghiệm.
    3-khi fa acid,dung dịch sẽ tỏa nhiệt có thể làm hư bình chứa,chảy tràn lan ra ngoài rất nguy hiểm.Thả bình chứa nước cất vào chậu nước,sau đó chế acid từ từ vào nước (không làm ngược lại acid văng rất nguy hiểm cho mắt).Trong nước sinh hoạt chứa nhiều kim loại và muối kim loại sẽ phản ứng với acid và accu sẽ từ từ kém chất lượng nên phải dùng nước cất.(dung lượng accu kém dần)
    Vài dòng kinh nghiệm giúp cháu.

Last edited by vi van pham; 07-01-11 at 11:07. Lý do: thêm ý.
    viettuancoi, akirakudo, viethung942 người nữa đã cảm ơn nội dung này.

Trang 4/14 đầuđầu ... 23456 ... cuốicuối

Tags for this Thread